Poor Charlie's Almanack

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
[L]
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

"Poor Charlie's Almanack" โดย ชาลี มังเกอร์

เป็นหนังสือเล่มนึงที่ วอเรน บัฟเฟตต์ แนะนำครับ

แต่ไม่เคยเห็นมีคนพูดถึงหนังสือเล่มนี้เลย ไม่ทราบว่ามีใครเคยอ่านบ้างยังครับ อ่านแล้วเป็นไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ เผื่อว่าผมจะหามาอ่านซักเล่ม
ปุย

โพสต์ที่ 2

รูปภาพ

http://www.poorcharliesalmanack.com

Important Notice
Warren Buffett in his March 4, 2006 Annual Report letter to Berkshire shareholders said this about Poor Charlie's Almanack: "You will never find a book with more useful ideas. Word-of-mouth recommendations have caused Charlie's first printing of 20,500 copies to sell out, and we will therefore have a revised and expanded edition on sale at our meeting."
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 3

ในเมืองไทยเท่าทีทราบมีไม่เกิน 5 เล่มมังครับ (ถ้ายังไม่มีใครเอาเข้ามาขาย)

มีเล่มหนึ่งที่คุณ WEB เล่มหนึ่งที่คุณ วิบูลย์ และแน่นอนทีผมอีกหนึ่งเล่ม

เป็นหนังสือรวบรวมเรื่องราว ประวัติ งานบรรยาย และมีคนที่ทำงานกับเขามาเขียนให้อ่านกัน

หนังสืออะไรทั้งใหญ่และหนัก
VIB007
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

น่าจะยังคงหาซื้อได้ตามเวปนะครับ

เล่มนึงหนักสัก 5 กิโล
ค่าส่งคงบาน

ถ้ามีตังค์ก็สั่งซื้อมาอ่านได้
แต่อย่าฝากใครหิ้วมาเลย
ผมยังเกรงใจคุณWebอยู่จนทุกวันนี้
เพราะพี่ท่านหิ้วหนังสือเล่มนี้สามเล่มมาฝากผมกับคุณมน
แบบพะรุงพะรัง
แถมหนักจนไม่มีแรงซื้อของอย่างอื่นที่อยากซื้อ

เที่ยวหน้าจะฝากซื้อของเอาๆเด้อ....ท่านWeb
VIB007
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

เขียนผิด.....
เที่ยวหน้าจะฝากซื้อของเบาๆเด้อ....ท่านWeb
WEB
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 6

ผมเคยพูดถึงหนังสือเล่มนี้ไปเมื่อปีที่แล้วว่า :

หนังสือเล่มนี้รวบรวม lecture ต่าง ๆ ของ Charlie Munger ไว้อย่างครบถ้วนครับ หนังสือกว้างยาว 9 *9 นิ้ว หนาเกือบ 500 หน้า มีภาพสีทุกหน้า สวยงามมาก ผมบอกได้คำเดียวว่า เล่มนี้ต้องซื้อครับ ผมว่าหนังสือคงไม่เข้ามาขายในเมืองไทย แต่ซื้อได้ที่ poorcharliesalmanack.com ครับ Amazon ผมเห็นแต่ชื่อหนังสือ แต่มัน Unavaiable ครับ ย้ำอีกที Strong buy ครับ

แหม ! มิน่า เวลาเจอกัน เห็นคุณวิบูลย์มองผมด้วยสายตาซาบซึ้ง ที่แท้ก็เป็นอย่างนี้นี่เอง   :lol:  เที่ยวหน้าที่ว่าเหลือเวลาอีกไม่กี่วัน ผมให้เวลาคิดถึงของเบาๆห้าวัน  แล้วจะโทรไปถามนะครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
WEB
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 7

ลืมเขียน  เรื่องความหนักของหนังสือนี่ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วครับ  พัวร์  ชาร์ลี  เอามาหนัก  :lol:
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

[quote="WEB"]ลืมเขียน
Impossible is Nothing
[L]

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับ  8)

ว่าแต่ พี่ WEB มีโครงการจะแปลหนังสือระดับ "Strong Buy" เล่มนี้มั้ยอะครับ?

ถ้ามี ผมจะรออุดหนุนนะครับ  :pray:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 10

ถ้าคิดแปลจะเป็น "พัวชาลี เอามันตาย" แน่ เห็นแล้วโอย :?
[L]

โพสต์ที่ 11

เห็นด้วยครับ หนังสือเล่มนี้น่าสนใจมักๆ

พี่ๆ ช่วยย้ายไป "ร้อยคนร้อยเล่ม" ให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์