มือใหม่ขอถาม จะsuccess ให้เหมือน คุณมน คุณวิบูลย์....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ForrestGump
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มือใหม่ขอถาม จะsuccess ให้เหมือน คุณมน คุณวิบูลย์....

โพสต์ที่ 1

คุณฉัตรชัย ดร. นิเวศน์ คุณ Invisble Hand คุณลุงขวด คุณปรัชญา คุณลูกอิสาน คุณเล็ก คุณคัดท้าย คุณบอล คุณสุมาอี้ คุณ Mr.Big คุณพิงค์เลดี้ ฯลฯ

"ได้อย่างไร"

ใครมีชื่อและไม่มีชื่อในนี้ แต่สงสารแมงเม่าบ้านนอก ขอรบกวนเวลา กรุณา เล่าประสบการณ์ ว่าเริ่มยังไงดี และหลักการหรือทริคที่จับต้องได้ คืออะไรครับ

ขอบพระคุณมากๆ ครับ

มือใหม่ VI ใจหวิว

ปล. ถ้าไม่อยากโพสต์ในกระทู้ pm มาชี้แนะก็ได้ครับ ขอบคุณมากอีกครั้ง  :D  :D
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

อ่านมากๆ ไม่ขี้เกียจเรียนรู้ สงสัยต้องกล้าถามไม่กลัวใครว่าโง่ และต้องขี้สงสัย

จำไว้ว่า "โง่คือไม่รู้ ฉนั้นโง่จึงไม่ใช่เรื่องน่าอาย เพราะแค่ไม่รู้ ถ้ารู้แล้วไม่โง่

แต่ถ้ายังอายว่าโง่ ก็โง่ต่อไป"
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 276

โพสต์ที่ 3

ตอบโดนใจจังเลยครับ ว่าอย่ากลัวโง่
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

คุณฟอเรสกรัม ก็ต้องซัคเซส แบบคุณฟอเรสกรัม  :D
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
PaZZaHut

โพสต์ที่ 5

ตามมารอเคล็ดลับจากแต่ละเฮียคร้าบบบบบ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 891

โพสต์ที่ 6

ยังไม่ success อย่างที่หวังครับ
กำลังเรียนรู้อยู่เหมือนกัน

คุณกัมส์ถามถึงเคล็ดลับที่จับต้องได้
ผมมีคำตอบ ไม่รู้จะตรงประเด็นหรือเปล่าคือ

ให้ซื้อหุ้นที่กำไรมีแนวโน้มเพิ่มขึ้นเท่านั้น และกำไรนั้นต้องยั่งยืน  ถ้าหุ้นตัวไหนไม่เข้าเกณฑ์นี้ อย่าไปซื้อ(เด็ดขาด)..

รับรองได้ผล ไม่ว่ามือใหม่มือเก่า :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 7

8) ยังไงดี  

กำลังรออ่านของท่านอื่นก่อนครับ
Penguins

Re: มือใหม่ขอถาม จะsuccess ให้เหมือน คุณมน คุณวิบูลย์....

โพสต์ที่ 8

ForrestGump เขียน:
มารอฟังด้วยครับ...ปัจจุบันยัง nonsuccess อยู่ฮับ...แต่พยายามหาในสิ่งที่ตรงกันข้าม (กับสิ่งนี้)  :evil:
VIB007
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 9

ไม่ได้Successอะไรมากหรอกครับ
สู้พอร์ตท่านอื่นๆไม่ได้หรอกครับ

ถ้าอยากรู้คติประจำใจก็คือ
หลักการสองข้อ
หนึ่ง อย่าขาดทุน
สอง อย่าลืมกฏข้อที่หนึ่ง

กฏอย่าขาดทุนทำได้ด้วย"อย่ามือซน"
ไม่แน่ใจก็ให้อยู่เฉยๆจะดีกว่า

กฏนี้ทำให้ผมพลาดโอกาสทำกำไรไปมาก
แต่ขณะเดียวกันก็ช่วยให้ไม่พลาดหรือขาดทุนมากเหมือนกัน

สิ่งที่นักลงทุนมือใหม่ทำไม่ได้คือ"อยู่เฉยๆ"
ผมว่านะ
Stock Broker

โพสต์ที่ 10

VIB007 เขียน: สิ่งที่นักลงทุนมือใหม่ทำไม่ได้คือ"อยู่เฉยๆ"
ผมว่านะ
เคยอ่านในหนังสือเล่มนึง เค้าบอกว่าเป็นพฤติกรรมของผู้บริโภคทั่วๆ ไปครับ

เพราะเราเคยชินกับการเป็นผู้ซื้อในชีวิตประจำวัน

ส่วนใหญ่เปิดพอร์ตไม่ถึงเดือน ก็หุ้นเต็มพอร์ตซะแล้ว
nanchan

โพสต์ที่ 11

ผมเชื่อว่าไม่มีกฏที่ตายตัวในเรื่องความสำเร็จ
ดังนั้นควร
ลองค้นหาสิ่งที่ทำให้ไม่สำเร็จ แล้วหากลยุทธที่เหมาะสมกับตัวเองมาปฏิบัติ
บางทีความสำเร็จอาจจะมาได้โดยธรรมชาติ

ยกตัวอย่าง
ให้ผมลงทุนแบบบางท่านที่คิดถือยาวๆซัก5ปี10ปีได้ไหม
ผมตอบอย่างเต็มปากเลยครับ คิดจะลองแล้วลองอีกก็ไม่ได้
แต่ถามว่าการลงทุนตามแนวViจ๋า แบบนี้ดีไหม ผมว่าดีนะ
เพราะตามทฤษฏีเค้าก็คงว่ากันอย่างนั้น ลงทุนระยาวช่วยลดความเสี่ยง(เสียว)
สิ่งที่ไม่ได้อาจจะเป็นเพราะนิสัย มันคงเปลี่ยนยากซักนิด เวลาเห็นหุ้นขึ้นแล้ว
ก็คงอยากTake profit เป็นธรรมดา เล่นรอบ
แต่ที่ผ่านมาก็ไม่ค่อยได้รอบเท่าไหร่ อิอิ
ก็เลยต้องมาปรับใหม่ โดยลงทุนในหุ้นจำนวนที่มากขึ้น ในจำนวนเงินที่น้อยลง อาจจะเหนื่อยในการหาข้อมูลหน่อย แต่ก็เริ่มได้รอบมากขึ้น อิอิ
สำหรับผมนี่คือสิ่งที่มีความสุขในการลงทุน
เมื่อมีความสุข นั่นคือความสำเร็จ

ตัวอย่างของผมนะ ไม่ใช่แนวVi นะครับ อย่าเอาเป็นแบบอย่าง
กลับมาที่เดิม
หาสิ่งทีทำให้เราไม่ประสบความสำเร็จได้ ความสำเร็จก็จะมาเอง
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 12

งานทุกอย่าง ต้อง รัก และเข้าใจ   ต้องศึกษา อยู่เสมอ.... กลุ่มที่ผมลงทุนแบบยาวไม่ได้สนใจจะซื้อเพิ่มหรือขายออก  ก็ มี กลุ่มประกันภัย และ กลุ่มสิ่งทอ (ของญี่ปุ่นเป็นหลัก).......ซึ่งให้ผลตอบแทนอยู่ระดับปีละ 6-7%.........ส่วนอีกกลุ่มที่ต้องใช้ความสามารถหน่อย ก็ ต้องหาหุ้นที่มีการเติบโต  ผู้บริหารมีความสามารถ และ ธรรมภิบาล  ส่วนใหญ่ ราคาก็ขึ้นไปมาก ทำให้ ต้องอดใจ รอ หรือ ถ้ามีเงินก็ต้องทำใจซื้อในราคาตลาด  ที่ขึ้นมากพวกนี้  ผมจะซื้อจำนวนน้อย ๆ กลัวติดยอดเหมือนกันครับ  เช่นพวกนิคมฯ ที่เติบโตทั้งราคาหุ้นและผลประกอบการ   พวกที่ขึ้นไปมากแล้ว ก็ ทำใจด้วยการได้แต่ดู และ ถือเท่าที่มี......บังเอิญไปตรวจสอบเห็นมีอีกตัวที่ถูกที่สุดในกลุ่ม แถม เริ่มมีการเติบโต  มียอดการบริการด้านน้ำและไฟฟ้า เพิ่มขึ้น  ก็คงเติบโตไปได้แต่ไม่ค่อยรุ่งเท่าไหร่  เมื่อเห็นราคายังต่ำกว่ามูลค่าตามบัญชีเสียอีก   ก็ลงทุนไป เพราะคิดว่า ปีใหม่นี้ ก็คง จะรักษาระดับปันผล ที่สูง ถึงแม้ การเติบโตจะค่อย ๆ ขยับเท่านั้นเอง  ไม่ได้ก้าวกระโดดเหมือนตัวอื่น ๆ เขา.....การลงทุนมีความเสี่ยง ศึกษาเอง อย่าเชื่อผม ทั้งหมดนะครับ  ธุรกิจหลายอย่าง มีวัฎจักร มีขึ้นมีลง  ปีใหม่นี้ดู ๆ แล้ว การลงทุนเริ่มลำบากมากขึ้น ต้นทุนสินค้าหลายอย่างเพิ่ม แล้วจะเติบโต กันได้อย่างไร ชักน่าคิด นะครับ.... :wink:  :wink:  :wink:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
Mr. Big
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 13

อยากฟังของคุณ hot ด้วยครับ
PaZZaHut

โพสต์ที่ 14

อยากฟังของพี่ Mr.Big อ่ะครับ

:bow:  :bow:  :bow:

ด้วยความเคารพจริงๆๆครับ
sitti

โพสต์ที่ 15

คุณ forrest ลองไปลงทุนในหุ้นกลุ่มเกมส์ฟุตบอลดูสิครับ(ถ้ามี) อิอิ เห็นพยายามทำความเข้าใจในกลุ่มนี้มาก แล้วกลุ่มสื่อสารด้วยนะครับรู้สึกหลังๆจะใช้มากทุกคืนเลย
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 16

การลงทุน  โดยส่วนตัวของผม
จะเน้นไปกับชีิวิตประจำวัน  ที่พบเห็นอะไรมาบ้าง
นั่งดูหนังสือพิมพ์  ดูทีวี  ขับรถไปตามถนน  เดินช็อปไปตามที่ต่างๆ

ก็ซื้อหุ้นมา  และขายไป  บางครั้งก็ซื้อแล้วขายไม่ออกก็เก็บไว้

ผมอยู่ไกลจากข้อมูลข่าวสาร  
การที่จะได้พบผู้บริหารหรือไปเยี่ยมชมบริษัท
นี่เลิกคิดได้เลย  โดยส่วนตัว
ไม่มีเวลาเดินทาง  ค่าใช้จ่ายการเดินทางแต่ละครั้ง
อย่างดีก็แค่เข้าไปค้นข้อมูลจากบริษัทจดทะเบียน
ชีวิตนี้เลยไม่ได้ตั้งความหวัง  หรือเป้าหมายอะไรใหญ่โต
ก็หาหุ้นไปเรื่อยๆ  เปลี่ยนการถือครองบ้าง

สมัยก่อนชอบหุ้นโฆษณา  เพราะตามผลงานได้จากสื่อทุกแขนง

ชอบหุ้นประกันภัย  แต่เผอิญวันเวลาผ่านไป
ผู้บริหารไม่ปรับเปลี่ยนมุมมอง  ไม่เปลี่ยนแนวคิดวสัยทัศน์
ไม่ปรับตัวให้เข้ากับเหตุการณ์  หรือไม่ทันเหตการณ์
FTA  กำลังวิ่งเข้ามา  หลายสิ่งหลายสิ่งหลายอย่างก็เป็นไป
มองดูว่าผู้บริหารไม่ปรับท่าที  เราก็ต้องปรับตัว
เหตุผลเราสั่งผู้บริหารไม่ได้  เราสั่งตัวเองได้
นี่คือการลงทุนที่ไม่ประสบความสำเร็จ

หุ้นดี  หุ้นถูก  
มันจะมีแค่ช่วงเวลาหนึ่งเท่านั้นตามที่ผมคิด

ผมถึงยังไม่มีแนวทางชัดเจน  ในการลงทุน
พร้อมปรับตัวให้เข้ากับสถานการณ์  ตามวันเวลา
ForrestGump

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณพี่ปรัชญาและท่านอื่นๆ สำหรับประสบการณ์ครับ

กำลังรอคำแนะนำจากท่านอื่นต่อไป

ปล.คุณ LOSO คุณ blueblood คุณ woody คุณ yoyoช่วยแนะนำด้วยครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
sitti

โพสต์ที่ 18

ForrestGump เขียน:ขอบคุณพี่ปรัชญาและท่านอื่นๆ สำหรับประสบการณ์ครับ

กำลังรอคำแนะนำจากท่านอื่นต่อไป

ปล.คุณ LOSO คุณ blueblood คุณ woody คุณ yoyoช่วยแนะนำด้วยครับ

อยากอ่านของคุณ Invisible hand ,คุณ MR.Big เวยครับ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 19

เห็นด้วยก็วิธีการที่ทุกท่านกล่าวมาข้างต้น เท่าที่สังเกตดูมีหลายท่านในนี้ที่เล่นเก่งกว่าผมมากครับ ระดับ five sigma เพียบ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 20

sitti เขียน:
อยากอ่านของคุณ Invisible hand ,คุณ MR.Big เวยครับ
ไม่ได้ถล่มตัวนะครับ แต่สำหรับผมแล้ว ผมคงยังไม่สามารถรวมไปอยู่ในกลุ่ม success ได้นะครับ คงต้องขอให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ไปอีกซักพัก อย่างไรก็ขอบคุณมากครับที่นึถึงด้วย  :oops:
Impossible is Nothing
ForrestGump

โพสต์ที่ 21

ขออภัยอย่างแรง เนื่องจากนักลงทุนผู้ยิ่งใหญ่ท่านนี้ไม่ค่อยได้แวะเวียนมา ขอเชิญเฮียคลายเครียดมาเล่าประสบการณ์อัน "เร้าใจ" ในตลาดหุ้น เพื่อชีแนะรุ่นน้องๆ ด้วยครับ

ทุกท่านที่มีประสบการณ์ที่มีค่าก็ได้โปรดมาช่วยเล่าสู่กันฟังนะครับ ว่า ตอนนั้นเหตุการณ์ที่ได้กำไร ขาดทุน ขนาดไหน เพราะคิดอย่างไรถึงทำแบบนั้น

จะได้ทั้งสาระ และความบันเทิง

ขอบคุณมากครับ
โพสต์โพสต์