เรียนถามพี่ chatchai เกี่ยวกับการจัด Port นะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
utto
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เรียนถามพี่ chatchai เกี่ยวกับการจัด Port นะครับ

Post no. 1

ผมติดตามความคิดเห็นของพี่มาตลอด ได้ข้อคิดดีๆหลายอย่าง ถ้าจำไม่ผิดพี่บอกว่าพี่มีรายได้จากหุ้นอย่างเดียว ผมก็ฝันว่าจะมีโอกาสแบบพี่บ้าง ก็เลยอยากขอวิชาติดตัวไว้

1. พี่จัด port อย่างไร กระจายหลายๆตัว คล้ายกองทุนรวม หรือ focus เอา จำนวนน้อยๆ เช่นซัก 5-6 ตัว ผมขอเหตุผลด้วยครับ
2. % แต่ละตัวใน port เท่ากันหรือไม่ครับ หรือเน้นพวกที่ปันผลดีเยอะหน่อย
3. รายได้ที่พี่พูดถึงคือปันผลอย่างเดียว ใช่ไหมครับ ไม่ใช่จาก capital gain คือผมหมายถึงส่วนใหญ่ จะเป็นปันผลเพราะไม่ค่อยได้ขายใช่ไหมครับ แล้วพอหรือไม่ครับ สำหรับค่าใช้จ่าย
4. พี่แบ่งส่วนค่าใช้จ่ายของครอบครัวกับส่วนที่ลงทุนในหุ้น เป็นอัตราส่วนเท่าไรครับ ไม่ลงทุนในส่วนที่ปลอดภัย เช่น พันธบัตร ทองคำ หรือ อสังหาริมทรัพย์ บ้างเลยหรือครับ ถ้ามี เป็นอัตราส่วนเท่าไรครับ
5. ผมเพิ่งทราบว่าพี่ซื้อหุ้นให้คุณแม่ภรรยาด้วย ไม่ทราบว่า จัดการอย่างไรครับ เช่นให้ผลตอบแทนเป็น % หรือ แค่ช่วยดูแลครับ ผมก็มีรับดูแลให้ที่บ้านเลยอยากรู้วิธีการจัดการ ถ้าให้เป็น % พี่ให้เท่าไรครับ
6. ทุนที่ใช้ในการลงคงต้องมากทีเดียวถึงจะทำได้ ก่อนตัดสินใจพี่กะว่าพี่ได้ dividen กี่ % /ปี ถึงจะอยู่ได้ไม่ลำบาก
7. อยากทราบว่าพี่ reinvest กี่ % ของ รายได้ ครับ หรือไม่ได้กำหนด คือเหลือเท่าไรค่อยลงทุนครับ
8. มีแบ่ง port แบบขุดพลอยไปซื้อเพชร แบบของพี่ปรัชญาไหมครับ หรือเอาแบบเน้นๆเหมือนของคุณ VB ครับ
9. turnover ของหุ้นเยอะไหมครับ เฉลี่ยเท่าไรครับ
10. เหตุการณ์แบบไหน ที่พี่คิดว่าจะล้าง port แล้วไปถือเงินสดครับ

ถามยาวไปไหมครับ พี่ค่อยๆตอบวันละข้อก็ได้ครับ ผมไม่ได้เข้า net ทุกวันครับ แต่เข้า tvi ทุกคร้งที่มีโอกาส จะได้ไม่รบกวนเวลาพี่เกินไป ส่วนข้อไหนพี่ไม่สะดวกจะตอบ ก็ไม่ว่ากันครับ และถ้าคิดว่าจะเสริมตรงไหน ที่พี่คิดว่ามีประโยชน์ก็เต็มที่เลยนะครับ

นับถือครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

Post no. 2

ถามเยอะเลยนะครับ

ข้อ 1 ปรกติพี่จะลงทุนครั้งละบริษัทหรือสองบริษัทเท่านั้นเองครับ พี่จะลงทุนในบริษัทที่วิเคราะห์มาดีแล้ว โดยไม่กระจายการลงทุนเลยครับ

ข้อ 2 การเลือกบริษัท พี่ไม่เน้นเรื่องเงินปันผลครับ แต่ต้องจ่ายในสัดส่วนที่เหมาะสมนะครับ ไม่ใช่ว่ากำไร 5 บาทจ่ายไม่ถึงบาท และเอาเงินไปให้บริษัทในเครือกู้ต่อ แต่จะเน้นเรื่อง FCF และฐานะทางการเงินของบริษัทมากกว่าครับ

ข้อ 3 รายได้จากเงินปันผลอย่างเดียวก็โอเคแล้วครับ เพราะ Capital Gain นั้นไม่แน่นอน ปีหนึ่งพี่ได้เงินปันผลรวมที่เครดิตภาษีก็ประมาณล้านต้นๆนะครับ เหลือเฟือครับ

ข้อ 4 พี่มีเงินฝากประจำและพันธบัตรรัฐบาลรุ่นช่วยชาติด้วย เผื่อฉุกเฉินนะครับ ส่วนอสังหาริมทรัพย์ก็มีบ้านแต่ไม่ได้คิดว่าเป็นการลงทุนครับ ซื้อเพื่ออยู่อาศัยมากกว่า สัดส่วนเงินฝากและพันธบัตรแรกๆก็สูงพอสมควร แต่ตอนนี้มูลค่า Port สูงขึ้นเยอะสัดส่วนเลยลดลงไปครับ พี่ไม่ได้เน้นเรื่องการจัดสินทรัพย์อะไร คิดว่าเพียงพอกับการใช้จ่ายเพื่อฉุกเฉินเท่านั้นครับ

ข้อ 5 พี่ไม่ได้คิดอะไรครับ เพียงแต่แนะนำและซื้อให้เฉยๆครับ เพราะคุณแม่มาปรึกษาว่ามีเงินฝากอยู่ไม่ได้ทำอะไร อยากได้ผลตอบแทนมากกว่าดอกเบี้ย

ข้อ 6 มูลค่า Port ปัจจุบันก็ประมาณ 12-13 ล้านนะครับ แต่พี่ก็ไม่ได้สนใจมากนัก เพราะราคาหุ้นมันก็เดี๋ยวขึ้นเดี๋ยวลง

ข้อ 7 พี่ไม่ได้กำหนดเรื่องการ reinvest ครับ

ข้อ 8 พี่ไม่มีการขุดพลอยไปหาเพชรเลยครับ เพราะพี่คิดว่าถ้าซื้อน้อยกำไรก็น้อยไม่คุ้มค่ากับเวลาที่เสียไป ถ้าซื้อเยอะก็เสี่ยงมากเกินไป เดี๋ยวจะนอนไม่หลับ เลยสรุปว่าไม่เอาดีกว่า จะได้หลับสบาย

ข้อ 9 เฉลี่ยบริษัทละประมาณ 6 เดือนนะครับ แต่พี่ไม่เคยกำหนดเวลา เพียงถ้าราคาถึงเป้าหมายหรือมีบริษัทอื่นน่าสนใจกว่าพี่ก็ขายเท่านั้นเอง
อย่าง WG พี่ก็ถือมาปีกว่าแล้วครับ

ข้อ 10 พี่ก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่ที่แน่ๆก็เหตุการณ์ก่อนลดค่าเงินครับ พี่ล้าง Port ตั้งแต่มีปัญหาเรื่องการส่งออกก่อนลดค่าเงินเกือบปีนะครับ แล้วไม่ได้ซื้อหุ้นอีกเลย จน set อยู่ที่ประมาณ 200 จุดนั้นแหละครับ

ที่พี่ลาออกจากงานนั้นก็ม่เหตุผลหลายประการนะครับ ทั้งเรื่องงานที่ไม่เหมาะกับพี่ อีกทั้งเงินเดือนก็น้อยเมื่อเทียบกับเงินปันผลแต่ต้องเสียเวลาทั้งวัน อีกทั้งพี่เพิ่งมีลูกคนที่สองครับ พี่เลยคิดว่าแทนที่จะเสียเวลาทำงานที่ไม่เกิดประโยชน์ เอาเวลามาเลี้ยงดูลูกดีกว่าครับ เลยขอลาออกจากงาน
utto

Post no. 3

ขอบคุณครับผม ถามเยอะไปจริงๆนั้นแหละครับ ผมเองก็ยังจำไม่ได้เลย ว่าถามอะไร ข้อไหนไปบ้าง ต้องย้อนไปอ่านคำถามใหม่แฮ่ๆ :) ขอบคุณอีกครั้งครับ
ภัค

Post no. 4

อยากมีอิสรภาพทางการเงินแบบคุณ chatchai เร็วๆ จังเลยค่ะ เบื่อการเป็นลูกจ้างเหมือนกัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

Post no. 5

:P คนถาม ก็ถามอย่างมีเหตุผล

และ ขอชมจากใจจริงเลยครับ

คนตอบๆแบบอาจารย์ ไม่ปิดบัง จริงใจดีครับ

ผมอยากให้เวปนี้ มีคนแบบคุณฉัตรชัย สัก10คน

เป็นแนวทางที่ดีครับ เป็นตัวอย่างของผู้ให้ในแนวทางอย่างสร้างสรรค์

เมื่อวานผมนั่งดู WG 1แสนหุ้นที่28บาท
บอกตามตรงถ้าคนขายอยากขายราคานี้อีก
จำนวนเท่านี้เมลมาหาผมหน่อยจะขอบคุณมากครับ
หุ้นดีดี กว่าจะเก็บได้สัก1แสนหุ้น ไล่เก็บจนราคาวิ่งขึ้นไปเลย
28บาท/หุ้น กับเงินปันผลประมาณ2บาท หาไม่ค่อยมีแล้ว
ในตลาดหุ้นยุคนี้ ใครหนอโชคดีนะครับคุณฉัตรชัย
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
chatchai

Post no. 6

พี่ปรัชญาชมกันเกินไปครับ เสียดายเหมือนกันครับเงินหมดแล้ว แหมเพิ่งซื้อให้แม่ภรรยาไปที่ 30 บาท แต่ไม่เป็นไรครับ ซื้อที่ 30 บาท ปันผลก็ประมาณ 6% แล้ว ก่อนเครดิตภาษีด้วย ก็เหมือนซื้อพันธบัตรรุ่นช่วยชาติ อายุ 10 ปีนะครับ

ไม่ทราบว่าพี่ปรัชญามีบทวิเคราะห์ของ SSPORT ของที่ CNS KIM IVS บ้างหรือยัง ถ้าสนใจก็ E-Mail Addrress มาให้ผมแล้วผมจะ Mail ไปให้ครับ
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

Post no. 7

:P ต้องขอขอบคุณ คุณฉัตรชัย ที่จะส่งบทวิเคราะห์มาให้
E-Mail [email protected]

วันจันทร์ที่13ผมได้หุ้นที่แปลงแล้วครับ
และวันที่21นี้ก็คงแตกพาร์
วันไปประชุมผุ้ถือหุ้น ได้นามบัตรมา2ใบ
รู้สึกว่าทางคณะผู้บริหารจริงใจดีครับ

ปรึกษากันหน่อย
ผมเฝ้ามองดูหุ้นมาหลายวัน
รู้สึกว่า หุ้นหลายๆตัวมันไม่มีเหตุผลเลยครับ
หุ้นดีดี มีปันผลอย่าง WG ก็ขายออกมาเป็นแสน
FE ก็ขายแบบที่เห็น และอื่นๆ ราคายืนๆลงๆ
แต่หุ้นรีแฮปโก้ หุ้นมีหนี้สินเยอะแยะ ขึ้นเอาขึ้นเอา
ผมว่า....นักเก็งกำไรบวกนักลงทุนสถาบันและต่างชาติ
หันมาลงทุนระยะสั้นกันไปหมด
ตลาดหุ้นไทย คงจะหานักลงทุนแนวVIน้อยลงทุกวัน
เพราะทนกับแรงกดดัน กับการที่หุ้นที่เราถือไม่ไปไหน
แต่หุ้นแฟชั่นมวลชน วิ่งขึ้นเป็น100%
ผมเองก็ถอดใจเหมือนกัน
คือผลตอบแทน ทางตัวเลขแพ้เพื่อนและญาติครับ
กลุ่มผม20กว่าคน เหลือนักลงทุนที่ซื้อเก็บเหลือแค่3คน
คนที่ถือหุ้น ก็ถือ FE P-FCB WG TIP TTA TF
ผมก็หวังว่าเขาจะเห้นคุณค่าของหุ้นบ้าง
แต่เขากับมองข้าม แถมพวกผู้จัดการห้องค้า
ก็บอกให้ลูกค้าไปเล่นหุ้นตามข่าว โดยไปวาดหวังว่า
เล่นรอต่างชาติ หุ้นปันผลค่อยซื้อเดือนมกราก็ยังทัน
ผมฟังเขาแนะนำก็ได้แต่นั่งฟัง ไม่รู้จะโต้แย้งยังไงดี
เขาก็มองๆผม ยิ้มๆตีความหมายไม่ออกแฮะ คุณฉัตรชัย
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
newkid

Post no. 8

ขอด้วยคนสิครับ [email protected] ขอบคุนนะครับ
chatchai

Post no. 9

ผมส่งให้แล้วครับ ได้รับหรือเปล่าครับ
purin

Post no. 10

แล้วพี่chatchai ไม่เบื่อหรือครับถือหุ้นตัวสองตัว ถ้าผมมี 10 ล้าน คงไม่ตำ่กว่า
สิบห้าตัวแน่เพราะอยากเป็นเจ้าของร่วมหลายๆกิจการ
chatchai

Post no. 11

ซื้อแล้วราคาก็ไม่ขยับ ยิ่งวิเคราะห์ก็ยิ่งมั่นใจ ก็อดไม่เลยที่จะซื้อเพิ่ม มีความรู้สึกว่าอยากถือ 100% เลยครับ
edd

Post no. 12

วันนี้ WG volume เยอะดีนะครับ ราคาลงแต่มีคนรับตลอดเลย ....พี่ chatchai ผมมีคำถามเกี่ยวกับการคำนวณ Reproduction cost of asset มันคือการหา Net Asset Value ตามที่หากันหรือแตกต่างกันยังครับ และรบกวนขอบทวิเคราะห์ SSPORT ด้วยนะครับ
[email protected]
purin

Post no. 13

:( เอ..หรือเจ้าของ wg เค้าทุบหุ้นตัวเองหรือเปล่าครับ บางวันซื้ขายไม่ถึงหมื่น วันที่ผ่านเกือบ 3 แสนหุ้น ผมต้นทุน 28 บาท เริ่มเข้าเนื้อแล้วนะ
ล็อคหัวข้อ