อยากทราบว่าพี่ VI มีวิธีทำงานอย่างไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Aloha
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากทราบว่าพี่ VI มีวิธีทำงานอย่างไร

โพสต์ที่ 1

ไม่อยากทราบวิธีวิเคราะห์นะครับ เพราะต่างคน ต่างมอง ต่างให้ความสำคัญในจุดต่างๆกัน

แต่อยากทราบแนวทางการทำงานครับ เช่น
การเลือกหุ้น
ใช้เวลาวิเคราะห์งบ วันละเดือนละกี่ตัวกี่ครั้ง? จะหยิบตัวไหนขึ้นมาดู อะไรคือปัจจัยหลักที่ทำให้สนใจ? วิเคราะห์แล้วมีระบบในการจดบันทึก ติดตามผลกันอย่างไรหรือไม่ เพื่อรอจังหวะที่ราคาลงมาระดับที่ต้องการ การตามหุ้นมีความถี่แค่ไหน ทุกไตรมาศ?
เมื่อเลือกหุ้นได้แล้ว จะมีวิธีการซื้ออย่างไร ซื้อเท่าไร บริหารพอร์ตอย่างไรบ้าง
ภาพประจำตัวสมาชิก
nano

โพสต์ที่ 2

ขอตอบแทน VI พันธ์แท้ละกัน     อาจจะไม่ตรงคำถามนัก      การจะเลือกซื้อหุ้นแต่ละตัวยิ่งกว่าเลือกผู้หญิงมาแต่งงานอีก       ถ้ามั่นใจว่าบริษัทที่เลือกนั้นดีแล้วก็จะถือไปเรื่อยๆ       ไม่สนใจว่าราคาในตลาดหลักทรัพย์จะสวิงขึ้นลงยังไง      นอกจากว่าราคาในตลาดขี้นสูงเกินกว่ามูลค่าความเป็นจริงที่เราคาดไว้มากหรือบริษ้ทมีเหตุเลวร้ายเกินกว่าที่เราคาดคิด      ก็อาจขายออกเปลี่ยนตัวลงทุนใหม่      มีหลายท่านในที่นี้ที่ซื้อมาหลายปีแล้วจนป่านนี้ยังไม่ได้ขายเลยครับ     มูลค่าหุ้นก็สูงขึ้นเรื่อยๆ
javoel

อยากเป็น VI

โพสต์ที่ 3

ผมศึกษาเรื่องหุ้นเเนว VI มาได้ 3 ปีเเล้วครับ  ไม่ได้เป็นพี่นะครับ ยังถือว่าตัวเองเป็นน้องอยู่ นะครับ
สำหรับผม เรียนไป ศึกษาหุ้นไป อ่านงบการเงินไปครับ เรียนอย่างมีความรู้ เล่นหุ้นอย่างมีความสุขครั
riname

แนะ...

โพสต์ที่ 4

...ลองศึกษา....ท่าเทียบเครื่องบินดูเด่ะ..น้องเอ๊ย
oh....no
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ก็ลองเลือกตัวที่คิดว่าเราเข้าใจอนาคตมันแล้วก็ติดตาม

ง่ายๆดูก่อนดีไหมครับยังไม่ต้องสนใจราคาอย่างตัวแรกๆ

ที่ผมลงทุนคือหุ้นชาเขียวสนใจเพราะเห็นเป็นสินค้าที่น่า

จะมีอนาคตในตอนนั้น เดินไปไหนก็มีคนกิน มองการ

ตลาดของเค้าก็ดีมาก ช่องทางจัดจำหน่ายก็ทั่วถึง จาก

นั้นก็ไปโหลด 56-1 มาอ่านจะมีการวิเคราะห์ swot อยู่

แล้วเราก็ศึกษาได้ สุดท้ายก็มาดูราคาที่เลือกซื้อซึ่งอันนี้

แล้วแต่ความพอใจครับ  เวลาขายของผมคือไปกินอาหารแล้วไม่อร่อยเหมือนเดิม รู้สึกว่าคิวรอน้อยลงอย่างเห็นได้ชัด โปรโมชั่น 30 บาทคล้ายๆกับเคสที่เคยอ่านว่าจะทำลายแบรด์ในอนาคต  มองไปรอบตัวคนกินน้อยลงมากๆ

เลยขายครับ  

สรุปคือน่าจะเลือกธุรกิจที่เราเข้าใจน่ะครับอย่างพี่ๆหลายๆ

คนในนี้อาจจะไม่เคยมอง ptt , pttep , hana , metco  

เลยเพราะไม่เข้าใจธุรกิจไม่ใช่เพราะมันไม่ดีครับ  ส่วน

ธุรกิจที่เราสัมผัสประจำอย่าง bigc, se-ed , hmpro ถ้า

ชอบแต่มองว่าแพงก็แค่รอไปก่อน แต่ถ้าพอใจกับกำไรก็

ซื้อแค่นั้นเองครับ ทั้งหมดนี้คือที่ผมสรุปได้จากการ

ติดตามพี่ๆคนอื่นๆนะครับ :D
javoel

ขอตอบ

โพสต์ที่ 6

อย่าเอาเงินไปซื้ออนาคตครับ
 เงินซื้ออดีตกับปัจจุบันได้
 เเต่ห้าม หรือ จง ระวัง ที่สุดเมื่อนำเงินไปซื้ออนาคต
 สำหรับผม อยู่กับปัจจุบัน ซ้อปัจจุบันให้มากที่สุด
 ด้วยกลยุทธนี้เราจึงต้องติดตามข้อมูลข่าวสารอยู่เสมอเเละ ทันเหตการณ์

ปัจจุบันเปลี่ยนมูลค่าเปลี่ยนครับ

ม้าเฉียว

โพสต์ที่ 7

เดินเที่ยวห้าง ท่องเที่ยวไปในที่ต่างๆ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 8

ม้าเฉียว เขียน:เดินเที่ยวห้าง ท่องเที่ยวไปในที่ต่างๆ
แนวการลงทุนของท่านม้าเฉียวนี่ "จ๊าบ" จริงๆ  ได้เที่ยวด้วย ได้ตังค์ใช้ด้วย ขอสมัครเป็นสาวกบ้าง  :D
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
นายสต็อก

สไตล์การลงทุน

โพสต์ที่ 9

นักลงทุน VI ท่านอื่นที่เก่งๆ เป็นยังไงผมก็ไม่แน่ใจ แต่ของผม...

ผมทำการบ้านไปเรื่อยๆ ศึกษาข้อมูลบริษัทในหมวดอุตสาหกรรมต่างๆ
ดู สินค้าที่วางขายในตลาด หรือ ข่าวคราวบริษัทต่างๆ ตามหน้าหนังสือพิมพ์

ถ้าจังหวะการลงทุนของเรายังไม่มี ก็ไม่เสียหายอะไร ได้ความรู้เรื่องธุรกิจ
เป็นภูมิคุ้มกัน ยามจังหวะในการลงทุนมาถึง เราก็มีความพร้อมในการตัดสิน
ใจเลือกหุ้นที่รัก หุ้นทีชอบได้ :roll:

ถือแล้วก็ไม่ต้องกังวลอะไรมาก....(ฮะๆ...ฮะๆ...) 8)
โพสต์โพสต์