สวัสดีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
niyom_value
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สวัสดีครับ

โพสต์ที่ 1

ผมเคยเห็นที่เว็ปเคยมีข่าวๆ การอบรมการวิเคราะห์งบการเงิน ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังมีการจัดอบรมอยู่หรือไม่ครับ ไม่ทราบว่าจะไปหารายละเอียดได้ที่ไหนครับ
ผมเป็นคนหนึ่งที่เพิ่งเร่มต้นที่จะลงทุนได้ไม่นาน ในตอนแรกนั้นก็ซื้อตามที่ broker บอกแต่รู้สึกขัดแย้งกับตัวเองในใจเหมือนกันไม่รู้ทำไม แต่พอราคาหุ้นที่ผมซื้อลด ลด แล้วก็ลด ลงมา จนผมต้อง cut loss ไป จึงทำให้ผมนั่งคิดว่าเราได้อะไรจากการลงทุนครังนี้มา สิ่งที่ผมเรียนรู้ได้ก็คือ ผมเป็นคนที่จะทำอะไรแล้วต้องมีเหตุผลและข้อมูลมาสนับสนุน แต่การซื้อหุ้นครั้งแรกของผม ไม่มีข้อมูลอะไรมาสนับสนุนการตัดสินใจของผมเลย มีแต่ความคาดหวังลมๆ แล้งทีอยากให้หุ้นขึ้นๆ (เลยทำให้ผมรู้สึกขัดแย้งกับตัวเองในตอนแรก) และผมก็มาคิดต่อไปอีกว่าถ้าเราจะลงทุนครั้งต่อไป เราจะทำยังไง เราจะพัฒนาความรู้อะไรที่ตรงจุดไหนของเรา ที่จะทำให้เราลงทุนในหุ้นมีเหตุผล และข้อมูลสนับสนุนเพียงพอต่อการตัดสินใจ จนผมได้อ่านหนังสือเล่มหนึ่งซึ่งได้มาเพราะไปทำบุญแล้วเขาแจกมา "กลยุทธ์หุ้นห่านทองคำ" ซึ่งเป็นหนัง
สือที่จุดประกายความคิดในการลงทุนแบบใหม่ให้กับผม ทำให้ผมรู้ว่าผมจะต้องรู้อะไรก่อนการลงทุน และหลังจากนั้นผมก็หาอ่านศึกษาเรื่อยมาจนรู้ว่าการลงทุนลักษณะดังกล่าว เรียกว่า การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ซึ่งผมคิดว่าเป็นวิธีทางการลงทุนที่เหมาะกับตัวผม และผมก็ศึกษาเรื่อยมาว่าวิธีการนี้ จะต้องดูต้องตรวจสอบอะไรบ้างก่อนการลงทุน ถึงวันนี้ผมก็ยังคงศึกษาต่อไปเรื่อยๆ แต่บางครั้งผมก็คิดว่า เรามาถูกทางหรือยัง ผมเลยอยากจะได้คำชี้แนะจากผู้มีประสบการณ์หน่อยนะครับ ว่าเราจะเริ่มต้นอย่างไรดี ในการที่จะเป็น value Investor ที่มีคุณภาพครับ
ขอบคุณทุกคนครับที่เสียเวลาอ่านเรื่องของผมจนจบ และขอบคุณมากๆครับ สำหรับเพื่อนที่แชร์ความคิดและประสบการณ์ให้ผมฟัง

"ความอันตรายของการเรียนรู้
 ไม่ใช่การไม่ได้เรียนรู้
 แต่เป็นการเรียนรู้ไม่ครบความ"
jaychou

สวัสดีครับ

โพสต์ที่ 2

อ่านเยอะๆครับ โดยเฉพาะบทความของ ดร.นิเวศน์ใน
โลกในมุมมองของ Value Investor
เว็บเรามีบริการที่ http://www.thaivi.com/content/category/1/3/49/ หรือตามลิงค์จากหน้าแรกได้เลยครับ

ไม่รู้เป็นเรื่องบังเอิญหรือเปล่า ..บทความ "อวสานของ Value Investor ?" เป็นบทความแรกของ ThaiVI :) http://www.thaivi.com/content/view/17/49/
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

สวัสดีครับ

โพสต์ที่ 3

ผมว่าคุณเจ้าของกระทู้เริ่มมาถูกทางแล้วครับ ยินดีด้วยที่เสียค่าวิชาไปไม่มากนักก็เริ่มค้นพบหนทางของตัวเอง เป็นกำลังใจให้นะครับ
beammy

สวัสดีครับ

โพสต์ที่ 4

ยินดีต้อนรับเข้าสู่ชมรมนักลงทุนเน้นคุณค่า ครับ

เริ่มต้นด้วยความมั่นใจ เรียนรู้ตลอดชีวิต ลงทุนอย่างมีสติ เก็บออมอย่างมีวินัย

ทุกคนทำได้แน่นอนครับ ^^ ...
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

สวัสดีครับ

โพสต์ที่ 5

ตามมาสวัสดีครับ

สู้ๆ เดินทางเดียวกันครับ วิธีการที่ต้องการรู้เยอะก็ตามอ่านกระทู้เก่านะครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
โพสต์โพสต์