ถามสูตร NET-Net Assets Value

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
niyom_value
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ถามหน่อยครับ ผมอ่านในหนังสือ อ่านก่อนรวยถาวร มีสูตรหนึ่งที่ผมยังสงสัยอยู่ครับ คือ NET-Net Assets Value ที่นำไปเปรียบเทียบกับราคาตลาด ค่าดังกล่าวต้องเอาจำนวนหุ้นไปหารด้วยรึเปล่าครับ รบกวนตอบด้วยครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

NAV

เอาราคาตลาด (ณ วันนั้น) ไป "คูณ" กับจำนวนหุ้นที่เรามี
เรียกว่ามูลค่าตามราคาตลาดของหุ้นตัวนั้น

เอามูลค่าตามราคาตลาดของหุ้นทุกตัวที่เรามี
มาบวกกัน ได้มูลค่าของพอร์ท ตามราคาตลาด

เอามาบวกกับเงินสดที่ได้จากการขายหุ้น เงินปันผล
เครดิตภาษี หรือเงินสดที่รอซื้อหุ้น เรียกว่า
Net Asset Value หรือ NAV
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

ครับ 555 อ่านโจทย์ไม่ละเอียด
niyom_value
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากนะครับ ที่ชี้แจงให้ผมเข้าใจครับ ส่วนของคุณ CK ที่ช่วยตอบมาให้ ก็ขอบคุณมากครับ ถือว่าเป็นความรู้ใหม่สำหรับผมครับ
โพสต์โพสต์