ในนี้มี ใคร คิดจะแหย่กับ set50 future ไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pawiga
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ในนี้มี ใคร คิดจะแหย่กับ set50 future ไหม

โพสต์ที่ 1

อ่านดูแล้ว ถ้า ไม่ใช่สถาบัน อยากบริหารความเสี่ยง  รายย่อยทั่วไปเล่น นี่ มันการพนัน ชัดๆเลย น่ะนี่  รึว่าผม คิดมากไป
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 2

จะเล่นแบบพนันก็ได้ เล่นแบบลงทุนก็ได้
หรือเล่นแบบช่วยลดความเสี่ยงก็ได้ครับ

(แต่ลดความเสี่ยง กำไรก็ลดด้วยนะ อุอุ)
pawiga

โพสต์ที่ 3

แบบ ลงทุน เล่นไง อ่ะ เท่าที่อ่านๆ ก็เห็นว่าได้ประโยชน์กับ การลดความเสี่ยง กับ เกงกำไร
CK

โพสต์ที่ 4

เล่นแบบลงทุนมีหลายแบบ

arbitrage ก็เป็นแบบหนึ่ง

ถ้าสามารถ long และ short SET50 ได้
(อาจจะทางอ้อม เช่นผ่านกองทุนของ SCB)
และราคาของ SET50 Futures
ไม่สอดคล้องกับ SET50 index ไปมากๆ
(ทางใดทางหนึ่ง)
โดยไม่สัมพันธ์กับดอกเบี้ยและเงินปันผล

ก็สามารถที่จะ long อันนึง short อีกอันนึง
และทำกำไรจากส่วนต่างโดยไม่เสี่ยงได้

อีกวิธีคือ การซื้อ SET50 Futures ยาวๆ
ก็เหมือนการลงทุนใน SET50 ทุกตัว
ในอัตราส่วนเท่าๆ กับ market cap
ผลตอบแทนอาจจะไม่โดดเด่น
แต่ความเสี่ยงจะต่ำกว่า (เพราะลงเงินน้อยกว่า)
เช่นถ้าต้องการซื้อ 5 ล้านบาท
ก็ซื้อ SET50 Futures เพียง 10 สัญญา = 5 แสนบาท
เงินที่เหลือ 4.5 ล้านบาท ก็ฝากแบงก์กินดอกได้

แต่ถ้ามีเงิน 5 ล้านแล้วซื้อทีเดียว 100 สัญญา
ก็เตรียมรับความเสี่ยงเต็มๆ ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ผมเป็นพวกชอบลองนะครับ
รู้ว่าไฟมันร้อนแต่ก็จะลอง
ลองแบบพอดีๆ ไม่ให้ลวกมือก็พออย่าทุ่มทั้งตัวไม่งั้นอาจตายได้
CK

โพสต์ที่ 6

leverage (หรือ margin) เป็นข้อดี แต่ถ้า abuse ก็มีสิทธิ์หายนะได้
jaychou

โพสต์ที่ 7

ลองเล่นเลยดีกว่า คุณ HVI อาสาเป็นเจ้าให้

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?p=160011
Windy

โพสต์ที่ 8

CK เขียน: อีกวิธีคือ การซื้อ SET50 Futures ยาวๆ
ก็เหมือนการลงทุนใน SET50 ทุกตัว
ในอัตราส่วนเท่าๆ กับ market cap
ผลตอบแทนอาจจะไม่โดดเด่น
แต่ความเสี่ยงจะต่ำกว่า (เพราะลงเงินน้อยกว่า)
เช่นถ้าต้องการซื้อ 5 ล้านบาท
ก็ซื้อ SET50 Futures เพียง 10 สัญญา = 5 แสนบาท
เงินที่เหลือ 4.5 ล้านบาท ก็ฝากแบงก์กินดอกได้
เอ แล้วเวลาลงทุน SET50 Futures นานๆเนี่ย จะสู้กองทุน SET 50 ได้รึเปล่าเพราะผลของการปันผล
CK

โพสต์ที่ 9

Windy เขียน:เอ แล้วเวลาลงทุน SET50 Futures นานๆเนี่ย จะสู้กองทุน SET 50 ได้รึเปล่าเพราะผลของการปันผล
ราคา SET50 Futures บ้านเรา จะต่ำกว่า SET50 อยู่แล้วครับ
เพราะไม่ได้เงินปันผล จึงต้องขายที่ราคามีส่วนลดครับ

ยกเว้นกรณีที่อัตราดอกเบี้ยสูงกว่าปันผล
จะทำให้ S50 Futures ราคาสูงกว่า index เอง

เพราะคนที่ซื้อ futures ไม่ต้องลงเงินจริงทั้งหมด
สามารถเอาไปฝากแบงก์ ซึ่งได้ดอกเบี้ยสูงกว่าปันผลครับ
โพสต์โพสต์