คิดยังไงกับกระทู้นี้ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
GTA
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 1

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 68382.html
มีพูดถึงนักลงทุนแนว vi ด้วยหาว่าถูกครอบงำแน่ะ
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Post no. 2

ดูเหมือนที่คิดว่ารู้ดีแล้วอาจจะไม่ใช่อย่างที่เค้าคิด

ดูเหมือนจะคิดไปว่า vi คือคนที่ถือยาวเพราะติดหุ้น

แต่ผมว่า vi คือคนที่วางแผนล่วงหน้าไว้แล้วทั้งนั้น คิดไว้ล่วงหน้าแล้ว

ผมว่ามันก็แล้วแต่ที่เค้าจะคิดว่าวิธีของเค้าเหมาะที่สุด ดีที่สุด

ก็เค้าทำเงินได้นี่ครับ แต่วิธีของเค้าอาจไม่เหมาะกับคนอื่น โดยเฉพาะในห้องนี้

สุดท้ายผมว่าเป็นกระทู้ที่ไม่สร้างสรรค์เท่าไหร่
ong120
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 3

คุณกร จบวิศวะ แล้ว มาเล่นหุ้น ต่อมามีอคติกับตลาดหุ้นไทยครับ เพราะ เสียมาหลายอยู่.....

จึงไป trade  Index ต่างประเทศกับ CGI ได้กำไรมาเยอะครับ web คุณ rockก็พูดถึง คุณกร และ CGitrading  

ตุณกรพูดตรงไปตรงมาดี เช่น "SET มันเฮ็งซวย"  หุหุ :D  :D

แต่คุณกรก็ให้ความรู้ดีน่ะครับ :D
ong120

Post no. 4

ส่วนเรื่อง คิดยังไงกับกระทู้นี้

ก็ตอบว่า เป็นการมองของนัก technical ครับ ค่อนข้างจะ overconfident

เรื่องการฉีกหนังสือ เป็นการพูด สไตล์เค้าแหละครับ หุหุ

ผมไม่เห็นกับการฉีกหนังสือครับ เพราะ
หนังสือเล่นแรกของผมที่อ่านคือ ตีแตก ครับ (กับweb thaivi นี่แหละที่อ่านทุกวัน) ทำให้ผมมีแนวคิด VI มากๆ หลังจากนั้นผมเริ่มเก็บ se-ed รวมต้นทุน @ 4.83 (ผมเล่นหุ้นได้เกือบสองปีแล้วครับ) ผมคิดว่า ถ้าไม่มี หนังสือตีแตก กับ webvi ดีๆนี้ ก็คงไปเล่นหุ้นปั่น picni fns-w1 นั้นแหละครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

Post no. 5

สิ่งที่นักลงทุนแนว VI ได้รับจากการลงทุน

นอกจากผลตอบแทนที่ดี  เหมาะสมแล้ว

ยังได้ความ สุข  สงบ  อีกด้วยครับ

เจ้าของกระทู้ที่พันทิพย์  ยังไม่เข้าใจหลักการลงทุนเลยครับ

แต่ก็คงไม่แปลก  เพราะผมก็เห็นนักลงทุน  นักวิเคราะห์  ผู้จัดการกองทุน  ส่วนใหญ่ก็ยังไม่เข้าใจ  หรือยังปฎิบัติไม่ได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 64

Post no. 6

:rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:

lk;jkdf;lk;lsdk;ksjlkjkljr;ltkr;lgjdklgj;lk;lkg

แปลว่า ...คุยกันคนละ ภาษา ครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
jaychou

Post no. 7

มีเทรดเดอร์เยอะๆก็ดีเหมือนกันนะ

- มีหุ้นถูกๆ ให้ซื้อ เวลาพวกเทรนด์ฟอลโลวเว่อร์คัทลอส เพราะตลาดแย่

- ค่าคอมถูก เพราะมีโวลุ่มเยอะพอเลี้ยงตัวได้

- มาร์เก็ตติ้งเป็นที่ต้องการ ทำให้มีสาวๆ เข้ามาทำกันเยอะ
PaZZaHut

Post no. 8

[quote="chatchai"]

ยังได้ความ สุข
Muffin

Post no. 9

ผมเอง ไม่เห็นด้วยกับหลายๆประเด็นครับ
และได้แสดงความคิดเห็นของตัวเองไปบ้างแล้ว
แต่สังคมส่วนรวม ควรยอมรับความคิดที่หลากหลายครับ :)
คัดท้าย

Post no. 10

อ่านแล้ว งงๆ ว่าเจ้าของกระทู้ ท่านอารมณ์ไหนกันครับเนี่ย งง ... ผมเล่นกราฟมานานยังอ่านแล้วไม่เข้าใจแกเลยครับ
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
007-s

Post no. 11

เอาเฉพาะส่วนที่พาดพิง ตำราวิเคราะห์พื้นฐาน
ดิฉันว่า คุณ GS Mobile ตอบได้เคลียร์ดี

(ขอคัดมาวางให้ต่อเนื่อง)

ความคิดเห็นที่ 18  

"ตำราหุ้นโดยทั่วไป จะกล่าวถึง ค่าพื้นฐาน ค่า เหมาะสม
eps ratio ต่าง ๆครับ สิ่งนี้ คือ คำจำกัดความ ของ ตำรา
หุ้นที่ผม หมายถึง"

^
^

ผมอ่านถึงตรงนี้  ก็เข้าใจแล้วว่าคุณไม่ได้เข้าใจถึงแก่น
ของการวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน  ผมว่าก่อนจะวิจารณ์อะไร
ควรทำความเข้าใจกับสิ่งที่จะวิจารณ์ก่อนจะดีกว่านะครับ

จากคุณ : GS Mobile   - [ 8 เม.ย. 49 19:05:01 ]  

ความคิดเห็นที่ 21  

ผมอ่านความเห็นคุณ phd_khon ในคห.19

ในมุนมองของคุณมองการวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานมาจากงบการเงิน  ตรงนี้ผมพอจะเดาว่าคุณนั้นมีความเข้าใจในการวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานระดับไหน?

นิยามปัจจัยดีของคุณ (ตามที่ผมเข้าใจ  เนื่องจากอ่านความเห็นของคุณในกระทู้นี้) คือหุ้นที่มีค่า PE Ratio ต่ำๆ Dividend Yield สูงๆ อย่างนั้นเหรอ?  ตรงนี้ผมก็จะบอกให้ว่าไม่ใช่  อัตราส่วนทางการเงินต่างๆ (Financial Ratio) มันไม่ได้บอกว่าบริษัท หรือหุ้นว่าดีหรือไม่ดี

ปัจจัยพื้นฐานคืออะไร ?  มีหลักการ  กระบวนการวิเคราะห์อย่างไร? หาได้ไม่ยากเลยครับ  หน้งสือทั้งไทยและเทศมีมากมายหลายเล่ม  ซึ่งหาอ่านได้ง่ายมาก

การวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานถือเป็นพื้นฐานของนักลงทุนในรูปแบบต่างๆ  ซึ่งแตกรูปแบบออกไปต่างๆ นาๆ  เช่น Value investor , Growth investor  หรือกล่าวคือ โดยพื้นฐานแล้วมีหลักการคิดเริ่มต้นแบบเดียวกัน  แต่มีการนำไปประยุกต์ใช้ที่แตกต่างกัน

เพิ่มเติมครับ

หากคุณติดตามในสินธรมานาน  คุณจะเห็นความเห็นของนักลงทุนที่วิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานหลายๆ คนในนี้  ซึ่งมีความเข้าใจอย่างถ่องแท้ในการวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานหลายคน  ซึ่งถ้าได้อ่านแล้วจะรู้ว่าการวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานนั้นมันมีอะไรมากกว่าที่คุณคิดมากมายครับ
แก้ไขเมื่อ 08 เม.ย. 49 20:27:18

แก้ไขเมื่อ 08 เม.ย. 49 19:46:31

จากคุณ : GS Mobile   - [ 8 เม.ย. 49 19:39:36 ]

ความคิดเห็นที่ 24  

"ประเด็น ที่ ผม พูดตรงนี้ คือ ค่า พื้นฐาน พวกนี้เอาไว้อ้าง
เท่านั้น หาได้ มาใช้ กำหนด จังหวะ การเข้าออก ของเรา
ได้"

ประเด็นอยากจะทำความเข้าใจกับคุณหน่อยนะครับ

นักลงทุนก่อนลงทุนก็ต้องตอบคำถามเหล่านี้

What to buy?
When to buy?
When to sell?

นี่ก็คือ Timing ที่คุณบอกว่าไม่มีในการวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน

จากคุณ : GS Mobile   - [ 8 เม.ย. 49 20:04:01

ความคิดเห็นที่ 29  

การ Discuss เป็นสิ่งที่ดีครับ
แต่ผู้ที่จะร่วม Discuss ควรทำการบ้านมาก่อนครับ
โดยเฉพาะผู้เริ่มเปิดประเด็น

จากคุณ : GS Mobile   - [ 8 เม.ย. 49 20:31:48 ]  

ความคิดเห็นที่ 36  

คุณถาม VI เรื่องเทรด เงิน น้ำมัน ฯลฯ  ก็เป็นการบ่งบอก
ว่าคุณเข้าใจระดับไหนเกี่ยวกับ VI?

อย่างเช่น  การวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน กับ การลงทุนแบบ
เน้นคุณค่า (Value Investment) คุณยังแยกแยะไม่ออก

คุณแทบจะไม่เข้าใจเกี่ยวกับการลงทุน (ไม่ใช่การเก็ง
กำไร) เลย

ผมว่าคุณกลับไปทำการบ้านมาก่อนดีกว่านะครับ  ไม่อย่าง
นั้นมันไม่มีข้อยุติสักทีครับ

เสริมอีกนิดครับ

คนที่ลงทุนด้วยการวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน  เขาให้ความสำคัญกับ
SET Index น้อยมากครับ  เขาสนใจบริษัท หรือหุ้นที่เขาจะลงทุน
นั้นเป็นเพราะว่าเขาซื้อหุ้น ไม่ได้ซื้อ SET Index ซึ่งหุ้นที่ซื้อนั้น
ก็ผ่านการวิเคราะห์ทั้งปัจจัยภายนอก และภายใน
แก้ไขเมื่อ 08 เม.ย. 49 21:37:50

จากคุณ : GS Mobile   - [ 8 เม.ย. 49 21:30:30 ]

:roll:
jaychou

Post no. 12

เอ คุณ GS Moblile กับคุณ Golden Stock นี่คนเดียวกันหรือเปล่านะ
Dr.T

Post no. 13

สุดท้ายแล้วผมว่า กำไรนั่นแหละครับที่จะบอกว่าแนวทางการลงทุนของใครถูก
บางเรื่องเราชอบคิดด้วย common sense เช่น การทิ้งเงินสดไว้เป็นการเสียโอกาสและทำให้ได้ผลตอบแทนน้อยลง แต่ในความเป็นจริงมันไม่เป็นอย่างนั้น
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

Post no. 14

:lol: อย่าซีเรียสครับ

คุณกรแค่โปรโมทตัวเอง เพื่อชักชวนให้ไปเปิดบัญชีที่ gci trading ครับ
ตอนนี้ปูพื้นไปก่อน

คิดว่าอีก 2-3 วัน น่าจะมีโฆษณาตามมาว่า จะเปิดบัญชีได้ไง ฯลฯ
Golden Stock

Post no. 15

พอดีเห็นคุณ Jaychou พาดพิดถึงผม
ดังนั้นผมถือโอกาสสิทธิตอบเลยละกันครับว่าไม่ใช่

ไหนๆ ก็เข้ามาอ่านแล้ว  ก็ขอแสดงความเห็นสักเล็กน้อย
ผมว่าคนเขียนกระทู้ที่พันทิพ  เขาพื้นฐานไม่แน่น
แล้วยังจะฉีกตำราอีก  อยากแนะนำเขาให้อ่าน  และทำ
ความเข้าใจเสียก่อน  อย่าเพิ่งไปฉีกเลยครับ  เสียดายหนังสือ
007-s

Post no. 16

CK เขียน::lol: อย่าซีเรียสครับ

คุณกรแค่โปรโมทตัวเอง เพื่อชักชวนให้ไปเปิดบัญชีที่ gci trading ครับ
ตอนนี้ปูพื้นไปก่อน

คิดว่าอีก 2-3 วัน น่าจะมีโฆษณาตามมาว่า จะเปิดบัญชีได้ไง ฯลฯ
ป๊าดดดดดดดดด บ่ะแหล่ว

:lol:  :lol:  :lol:

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 74881.html

ความคิดเห็นที่ 3  

อย่างกับถามเองตอบเองซะยังไงยังงั้น การพิมพ์แล้วชอบเว้นวรรคบ่อยๆ เห็นแค่นี้ก็เดาออกแล้วครับ
ปล.ไม่ได้ตั้งใจคิดจะจับผิดหรอกครับ

จากคุณ : PH - [ 10 เม.ย. 49 20:07:22 A:124.120.239.226 X: TicketID:107889 ]

......
คุณ PH นี่น่าจะแกะงบการเงินเก่ง นะ ละเอียดดีจัง
:P
PostPost