คุณเปลื่ยนมือถือบ่อยแค่ไหน.......

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณเปลื่ยนมือถือบ่อยแค่ไหน.......

โพสต์ที่ 1

เช่นปีละครั้ง หรือปี2ครั้ง......

และเคยซื้อเครื่องมือ2 บ้างมั้ย.....

รู้มั้ยมือถือตกรุ่นแล้วไปไหน......

ใน10คนมีมือถือ 6-7 คนเชื่อมั้ย.....

อยากรู้ครับ มีประโยชน์กับผมมาก :pray:
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

สองปีครั้งโดยเฉลี่ยครับ 1997,2000,2001,2003.2005

ไม่เคยใช้มือสองครับ

ไม่ทราบครับ

เชื่อครับ วันนี้ไปวิ่ง เห็นพ่อค้ารถเข็นยังมีมือถือเลย
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
jaychou

โพสต์ที่ 3

เปลี่ยนบ่อยพอๆกับเปลี่ยนโทรศัพท์บ้านคับ
เทียน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ไม่ค่อยได้เปลี่ยน แต่ที่เปลี่ยนบ่อยเป็น Bluetooth เข้าใจว่าปีละเครื่อง พังง่ายจริง
PaZZaHut

โพสต์ที่ 5

ผมไม่ค่อยเปลี่ยน

แต่ก็อาจนับว่าเปลี่ยนเพราะเอาเครื่องคุณพ่อมาใช้ต่อ

ประหยัดตังค์ไปได้หลายอ่ะครับ
PaZZaHut

โพสต์ที่ 6

ตอนนี้ผมว่า  พวกมือถือที่  ประเภทว่า ฝาพับหรือ ต้องเลื่อนเอา   โอกาสเสียก่อนวัยอันควรสูงมากอ่ะครับ
ต่างจากโทรศัพท์รุ่นก่อนหน้านี้อ่ะครับ  ผมว่ามันอึดดี
ssaran

โพสต์ที่ 7

เปลี่ยนทุก  2  ปีครับเครื่องล่าสุดต้องมีซ่อมระหว่างปีด้วย
beammy

โพสต์ที่ 8

3 ปีขึ้นไป โดยประมาณ ครับ ...
buglife

โพสต์ที่ 9

ผมเปลี่ยนเมื่อ

หาย
เจ๊ง
ได้รุ่นใหม่ตกทอดมาแบบฟรีๆ จากญาติ

ไม่งั้นไม่เปลี่ยนค้าบ
akekarat

โพสต์ที่ 10

เครื่องแรกซื้อเมื่อปี 44-45 เลิกใช้เพราะต้องไปอยู่ต่างประเทศ (ถ้ารู้ว่าใช้ด้วยกันได้คงเอาไปด้วย)

เครื่องใหม่ ซื้อเมื่อต้นปี 46 ตอนอยู่ที่ต่างประเทศ กลับมาเมื่อปลายปี 47 ใช้จนถึงตอนนี้ ยังดีอยู่ครับ กะจะใช้ไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะพัง แต่คิดว่าแบตคงเสื่อมก่อนเครื่องพังแน่ ๆ หาแบตไม่ได้แล้วด้วย siemens me45
chansaiw
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 11

ตั้งแต่ใช้มือถือมา 7ปี ใช้ไป 2 เครื่อง

เครื่องแรก startac ใช้ 2 ปีครับ เครื่องนี้ 2หมื่นกว่า

เครื่องที่สองนี่ nokia 3310 5 ปีครับ ยังไม่คิดเปลี่ยน เพราะใช้โทรศัพท์น้อยลงผสมกับความแค้น

เพราะซื้อมาแพงตั้งแต่ออกใหม่ๆ 11900บาท เลยจะใช้ให้นานที่สุด

ยิ่งใช้เก่าๆรู้สึกยิ่งรักมันมากขึ้นครับ
sunrise

โพสต์ที่ 12

เปลี่ยนทุกๆ 3ปีครับ
แต่เวลาเปลี่ยนจะซื้อดีๆ ครับเพราะใช้นาน

แต่ถ้าถามเรื่องมือถือที่นี่อาจไม่ได้คำตอบที่ดีก็ได้ครับ
ลองถามในพันทิพย์ดีกว่าไหมครับ

เพราะที่โน่นมีคนหลายรูปแบบกว่าที่นี่ ที่ส่วนใหญ่น่าจะเป็นคนประหยัด :D
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ปุย

โพสต์ที่ 13

Around  2-3 years for me krub   :roll:

1996 - 1997 : Ericsson
1998 - 1999 : Qualcomm (CAT CDMA)
2000 - 2001 : Nokia 9000 communicator
2002 - 2004 : Nokia 3310
2005 - Present  : Sony Ericsson Z200
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 14

Nokia, 1999 พังครับ เลยเปลี่ยน
Nokia, 2002 จอแตกครับ แต่ยังไม่เปลี่ยนจนกระทั่งต้องการการใช้งานมากขึ้น
O2, 2005

3 ปีเครื่องครับ แต่ส่วนใหญ่คือ การใช้งานครับ
ROGER

โพสต์ที่ 15

มีมือถือใช้ตั้งแต่ปี 36  สรุปรวมแล้ว 13 ปี ใช้ไป 5 เครื่อง 4 เครื่องแรก เจ้านายโยนของเก่ามาใหม่ เครื่องที่5 เป็นเถ้าแก่แล้วเลยซื้อเอง

ตั้งแต่ใช้มาเครื่องสุดท้ายถูกสุด ดีที่สุด 7900 เอง (คาดว่าจะใช้จนมันไม่มีอุปกรณ์ให้ซื้อเปลี่ยน)   เครื่องแรก ห่วยสุด แพงสุด 35000 บาท

มือถือนี่ใช้แค่คุยกับดูราคาหุ้น ถ่ายรูปบ้าง แถมเปิดเฉพาะเวลางานเท่านั้น  ตอนนี้ระดับ exclusive จริงๆๆต้องไม่มีมือถือ  ติดต่อยาก เป็นอย่างงั้นไปแล้ว 5555
Neohapsis

โพสต์ที่ 16

ใช้มาแปดปี รวมแล้วห้าเครื่อง
เครื่องแรกและเครื่องที่สองใช้ได้เกือบสองปีก็หายทั้งด้วยคนใกล้ตัวทำหายและทำหายเอง
เครื่องสามใช้ได้หนึ่งปี เก็บเป็นเครื่อง spare
เครื่องสี่ใช้ได้หนึ่งปี ซื้อมาห้าพัน ขายคืนสี่พันห้าเลยขายไป
เครื่องห้าใช้มาเกือบสองปีแล้ว กะว่าจะใช้จนกว่าถ่านจะไม่มีขายในตลาด เพราะสุดท้ายโทรศัพท์ที่มีใช้แค่โทรออกรับเข้ากับเอสเอ็มเอสเท่านั้นเอง
Oatarm

โพสต์ที่ 17

ผมเหมือน คุณ  bug life ครับ  เปลี่ยนเมื่อ
  หาย
  เสียจนซ่อมไม่คุ้มค่า  เกิน 50% ของราคาเครื่อง
  ญาติขายต่อให้ในราคาถูกกว่าปกติ
greenstock

โพสต์ที่ 18

กำลังดู TWZ อยู่หรือเปล่าครับ :lol:
ส่วนผมไม่ได้ใช้ครับ ไม่มีปัญญาใช้
Stock Broker

โพสต์ที่ 19

ซื้อถูกที่สุด ที่ฟังก์ชันใช้งานง่าย โทร.เข้าออกได้ ส่ง SMS ได้ สั่นได้ โชว์เบอร์ได้ แบตทนๆ (อันนี้สำคัญ)

เปลี่ยนเครื่องใหม่เมื่อแบตหมดอายุครับ
taro23

โพสต์ที่ 20

NOKIA 3210 ใช้มาตั้งแต่ปี 2000 ถึง 2005
ตอนนี้พึ่งเปลี่ยนเป็น MOTO E608i ครับ

5 ปีเปลี่ยนครั้ง

:D
วัวแดง

โพสต์ที่ 21

[quote="PaZZaHut"]ตอนนี้ผมว่า
Stock Broker

โพสต์ที่ 22

วัวแดง เขียน:ผมไม่ชอบธุรกิจที่กำไรต่อหน่อยต่ำครับ..
เย้... เจอพวกคอเดียวกันแล้ว
miracle
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 23

ตอนแรก เป็นเจ้าericsson (ก่อนจะควบกับSony) เป็นรุ่น A3618 พร้อมเปิดเบอร์มาใช้งานเลยอ่ะ ตอนปี 2545
ตัวที่สองเปลี่ยนเนื่องจากตัวแรก มีปัญหาเรื่องแบตและไม่สามารถชาร์จไฟฟ้าเข้าได้ด้วย เปลี่ยนเป็นไม่มีเกียร์ (nokia 3620 รุ่นแป้นวงกลมอ่ะ จำรุ่นผิดหรือเปล่าเนี่ย)
ปี 2547
ตอนนี้ครบกำหนดจะเปลี่ยนแต่เจ้าไม่มีเกียร์ยังใช่งานได้ปี ไปเปลี่ยนเป็นปีหน้าล่ะกัน
เอาเงินไปซื้อหุ้นก่อน
:)
merlin_the_white

โพสต์ที่ 24

ใช้มา สามเครื่องแล้วครับ

เครื่องแรก สมัยเรียน ปีีสาม เพราะรับงานสอนพิเศษ

เครื่องที่สอง เรียนปีสี่ เพราะเครื่องแรกพัง

เครื่องสุดท้ายเปลี่ยนเมื่อสองปีที่แล้ว เพราะเค้าลดราคา และ ต้องใช้ bluetooth ครับ
Price is what you pay. Value is what you get.
nanakorn

โพสต์ที่ 25

ประมาณสี่ปีเปลี่ยนครั้งครับ  เปลี่ยนเพราะเสียทุกครั้ง ไม่เคยเปลี่ยนโดยเครื่องยังไม่เสีย  ถ้าเครื่องเสียไม่คิดซ่อมครับเปลี่ยนเลย  ถ้าไม่เสียไม่คิดซื้อครับ
โพสต์โพสต์