ผมอยากถือหุ้นตัวเดียวได้จัง.....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมอยากถือหุ้นตัวเดียวได้จัง.....

โพสต์ที่ 1

อยากทราบประสบการณ์ของคนที่ถือหุ้นตัวเดียวจังเลยว่าทำไง ผมทำไม่ได้เลยครับ......

ตอนนี้ผมมีหุ้นในดวงใจอยู่1ตัว อยากลงทุนตัวเดียวเลย มั่นใจมากว่าภายใน1-2ปี จะทำกำไรให้ผมเป็นเท่าตัวเลย......
Sexy Doom Doom

โพสต์ที่ 2

ผมกลับเป็นตรงกันข้ามครับ
ถือหุ้นหลายตัวไม่เป็น
ชอบถือตัวเดียว เพราะว่าดูแลง่าย
ผิดถูกยังหนีทัน
ที่สำคัญ ปอดเล็กครับ หลายตัวไม่ไหวครับ
วัวแดง

โพสต์ที่ 3

Sexy Doom Doom เขียน:ผมกลับเป็นตรงกันข้ามครับ
ถือหุ้นหลายตัวไม่เป็น
ชอบถือตัวเดียว เพราะว่าดูแลง่าย
ผิดถูกยังหนีทัน
ที่สำคัญ ปอดเล็กครับ หลายตัวไม่ไหวครับ
ผมถือตั้ง 15 ตัว รู้สึกดูแลไม่ค่อยทั่วถึงเลยครับ ที่สำคัญปอดไม่ใหญ่เหมือนกันครับ :oops:
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

Re: ผมอยากถือหุ้นตัวเดียวได้จัง.....

โพสต์ที่ 4

วัวแดง เขียน:อยากทราบประสบการณ์ของคนที่ถือหุ้นตัวเดียวจังเลยว่าทำไง ผมทำไม่ได้เลยครับ......

ตอนนี้ผมมีหุ้นในดวงใจอยู่1ตัว อยากลงทุนตัวเดียวเลย มั่นใจมากว่าภายใน1-2ปี จะทำกำไรให้ผมเป็นเท่าตัวเลย......
โห.... ท่านวัวแดง ถ้ามั่นใจขนาดนั้น ก็ซัดไปเลยครับไม่ต้องยั้ง

คติของผม ถ้าสามารถตัดสินใจเทียบได้ว่าหุ้นที่ถืออยู่ตัวไหนดีกว่าตัวไหน ให้ขายตัวที่คิดว่าแย่กว่าทิ้งทันทีแล้วเอาเงินนั้นไปซื้อเพิ่มตัวที่คิดว่าดีกว่า กรณีของท่านวัวแดง ถ้าคิดว่าตัวที่บอกข้างต้นนั้นดีกว่าอีก 14 ตัวที่เหลือ ก็ขายทิ้งให้หมดเปลี่ยนมาถือตัวเดียวเลยครับ ง่ายดี

ป.ล. ไม่คิดเปลี่ยนชื่อเป็นวัวเขียวบ้างหรือครับ?
worapong
ผู้ติดตาม: 2

ถ้าไม่ชอบถือหลายตัว ก็...

โพสต์ที่ 5

วัวแดง เขียน:
ผมถือตั้ง 15 ตัว รู้สึกดูแลไม่ค่อยทั่วถึงเลยครับ ที่สำคัญปอดไม่ใหญ่เหมือนกันครับ :oops:
ผมอยากช่วยมากเลยครับ และยินดีรับหุ้น14ตัวที่ทำให้คุณวัวแดงดูแลไม่ทั่วถึงมาเก็บไว้ในพอร์ตของผมครับ  :roll:  :roll:  :roll:
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
fantasia

โพสต์ที่ 6

ผมเริ่มเล่นหุ้นเมื่อ 6 ปีก่อน ก็มีประมาณ 15 ตัวเหมือนคุณวัวแดงนี่แหละครับ
เล่นไปเล่นมาเมื่อปีก่อนมีหุ้นมากกว่า 50 ตัว ประมาณว่าใครเล่นตัวไหนก็อยากจะร่วมดีใจเวลาหุ้นขึ้นด้วย
ตอนนี้มีอยู่ 46 ตัวครับ ตั้งใจว่าจะลดให้เหลือน้อยกว่า 40 ภายในสิ้นปีนี้ครับ
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 7

ถือหุ้นตัวเดียว  
ก็เหมือนกับ เรากำลังเป็นเจ้าของ
สวนสัตว์เชียงใหม่
ถือหุ้นหลายตัว  
ก็เหมือนกับ เรากำลังเป็นเจ้าของ
สวนสัตว์ดุสิต (เขาดิน)

ใครที่พร้อมจะถือหุ้นเพียงตัวเดียว
จะต้องมีหุ้นแบบหมีแพนด้าเป็นตัวชูพอร์ต
และต้องคอยระวังอย่าให้มันเป็นอะไรเป็นอันขาด

ส่วนถือหุ้นหลายตัว
คุณไม่จำเป็นต้องมีอะไรมีสัตว์อะไรที่เป็นจุดเด่นมากๆ
เอาแค่พอจะมีคนสนใจชมก็พอแล้ว
ยีราฟตาย นกกระจอกเทศตาย
รายได้ก็ไม่ลดฮวบแบบทันตาเห็น
ไม่มียีราฟ ไม่มีนกกระจอกเทศ
ยังไง ก็ยังเหลือฮิบโป เสือ สิงห์ กระทิง แรดให้ดูนี่นา

:rofl:  :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl:

เนื่องจากผมไม่ค่อยไว้ใจหมีแพนด้าแค่สองตัว
ดังนั้น  จึงต้องถือหุ้นแบบเขาดินครับ
เขาดินอยู่มาได้ห้าหกสิบปี
โดยไม่มีสัตว์ชนิดไหนเป็นตัวชูโรงที่โดดเด่น

แต่ถ้าใครมือถึง ตาถึง  
สามารถวิเคราะห์เจาะลึกหมีแพนด้าได้ทุกแง่มุม
จับอาการร้ายๆ ที่อาจจะเกิดกับหมีแพนด้าได้
ก็สามารถจะถือหุ้นแค่ตัวเดียวได้ครับ
ได้เป็นกอบเป็นกำ ดีกว่าถือหุ้นแบบเขาดินมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แต่ต้องระวัง อย่าให้หมีแพนด้าเป็นอะไรไปเชียว
ยิ่งเป็นหมีแพนด้าที่ไม่มีสภาพคล่องคอ
นึกไม่ออกว่า  
คุณจะเลหลังหมีแพนด้าที่ป่วยใกล้ตายได้ยังไง

:\/:  :\/:  :\/:  :\/:  :\/:  :\/:  :\/:  :\/:  :\/:  :\/:  :\/:  :\/:
artvr4

โพสต์ที่ 8

ปอด ผมน้อยครับไม่ใหญ่ เลยซื้อแค่ไม่กี่ตัว

ใจจริงผมอยากซื้อ ตัวเดียวแบบชัวร์ๆ ไปเลย แต่ก็ไม่มั่นใจ เลยต้องกระจายปอดนึดนึง
ผมยังเป็น VI เต็มตัวไม่ได้เพราะ เวลากำไร ผมก็มักเอาบางส่วนไปใช้จ่าย :cry:

แต่ว่าท่าคุณวัวแดงมั่นใจ ก็ ทุ่มไปเลยครับ ผมเคยมองตัวนึง บอกมาร์เก็ตติ้งว่าให้ช่วยมองด้วย  ซื้อ(ในใจ) ไปแล้วณ ราคาที่มองไว้ แต่จริงๆไม่ได้ซื้อ :lol:

สรุป แป้บเดียว วิ่งกระจายเลยครับ วิ่งไป 100% เลย หลังจาก แปลง วอร์แรนท์ไปแล้ว  

ของอย่างนี้ ใจก็สำคัญเหมือนกันนะครับ  :cry:  ท่าเรามองอนาคต  แล้วแกะงบการเงิน ชัวร์แล้ว ลุยครับ ตอนนี้ผมก็กำลังพยายามอยู่ หลังจาก หมูบิน ไปเยอะแล้ว พยายามไม่มองหุ้นบ่อย  มาร์โทรมาบอกว่า หุ้นที่ถือราคาลง  ผมก็พยายามเฉย ครับ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

[quote="คลายเครียด"]ถือหุ้นตัวเดียว
Impossible is Nothing
hot

โพสต์ที่ 10

ถือหุ้น
บริษัท เดียว
เหมือนแทงสูงต่ำ  เหมือนคน ไม่กลัวตายกล้าได้กล้าเสีย
ส่วนใหญ่มักยังไม่แต่งงานมีลูกมีเต้ากับเขา
ผลตอบแทนสูง พอพอกับ  ความเสียหายสูงเช่นกัน

ถือหุ้น
หลายบริษัท

เหมือนคน  รักตัวกลัวตาย  มักแต่งงานมีครอบครัว
จะก้าวไปแต่ละก้าว คิดเพื่อคนอื่นมากกว่าตนเอง
ผลตอบแทนต่ำ หรือสูง อยู่  โอกาส และการเลือก

ฮิ

แล้วแบบไหนดีละคับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 11

:bow: มาเก็บ word of wisdom จากเฮียคลายเครียด :bow:
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 12

สวนสัตว์เชียงใหม่ กับเขาดิน ไม่ได้เข้าตลาดฯ
เฮียเคลี่ว่า  ซาฟารี พอไหวไหมครับ  :lol:
(ตอนนี้เข้าพันทิพไม่ได้ใช่ไหมครับเฮีย  :D )
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 13

ถ้ามีการควบรวมกิจการ
ในระยะสั้นคงพอไหวครับ
แต่ในระยะยาว  
ผมว่ามันจะไม่ไหวแฮะ
เพราะจุดขายของเชียงใหม่
ไม่ใช่ไนท์ซาฟารีแน่ๆ

:roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:

สินธรเข้าไม่ได้ครับ
เลยมาเดินเล่นแถวทีวีไอ

:wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 14

เข้าได้แล้วครับเฮียเคลี่ //smile
หากเรารู้มากๆขึ้นๆ ก็ค่อยๆโฟกัสเข้าๆเหลือเท่าไหร่ตัวเท่านั้น  :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
วัวแดง

โพสต์ที่ 15

ขอ  :bow:  :bow:  :bow: เฮียครายเครียด ครับ.....

วันนี้เอาออกไป 5 ครับ เหลือ 10 ทำใจลำบากจัง......

แต่คงพอแล้ว มีเจ้าไมค์(ซักครึ่งปอด)ไว้เป็นตัวชูโรงก็ได้ ไม่เอาแพนด้า...

ตอนแรกกะว่าจะตัดใจขายให้หมดแต่ตัดใจไม่ลง บางตัวเป็นเพื่อนกันมาหลายปี อยู่ไงก็อยู่งั้น แต่แจกขนมให้กินทุกปี ก็พอทน....

แต่ประเภทวูบวาบ ปล่อยไปแล้ว พอปล่อยปุ้บ ก็ไปปั้บ ไม่ว่ากัน...... :lol:
nanchan

โพสต์ที่ 16

เห็นภาพดีครับ เฮียคลายเครียด

คือผมก็คงไม่กล้าถือตัวเดียวครับ คือประเภทรักพี่เสียดายน้องนะ

ตามสโลแกนครับ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 17

[quote="hot"]ถือหุ้น
บริษัท เดียว
เหมือนแทงสูงต่ำ
มารขาว

โพสต์ที่ 18

ผมถือ 2 ตัวครับ  พอร์ตเล็ก
ที่จริง จะซื้อตัวเดียวก็ได้ แต่มันไม่กระชุ่มกระชวยหัวใจ
ตอนนี้เลยเป็นแบบ มี "หุ้นหลวง" ไว้อยู่เคียงคู่กันไปตราบนาน (ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด)
และ "หุ้นน้อย" เอาไว้เป็นกิ๊ก ควงกันเล่นๆ พอเร้าใจครับ ฮี่ๆๆ
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

Re: ผมอยากถือหุ้นตัวเดียวได้จัง.....

โพสต์ที่ 19

วัวแดง เขียน:อยากทราบประสบการณ์ของคนที่ถือหุ้นตัวเดียวจังเลยว่าทำไง ผมทำไม่ได้เลยครับ......

เป็นเพราะไม่มั่นใจว่าจะได้ผลตอบแทนตามที่คาดหรือเปล่าครับ

หรือว่าผูกพันกับบริษัทเดิมที่ถืออยู่

ภรรยามีไว้เก็บ  แต่หุ้นมีไว้ขายนะครับ
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 20

เฮีย คลายเคลียด นี่ทำเรื่องยากๆ

ให้เป็นเรื่องง่ายๆได้เยี่ยมเลยครับ

เห็นภาพชัดเจน  ยังกับแอบดูอยู่ข้างเตียง

5555.ล้อเล่น

:bow:  :bow:  :bow:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
วัวแดง

โพสต์ที่ 21

chatchai เขียน:
เป็นเพราะไม่มั่นใจว่าจะได้ผลตอบแทนตามที่คาดหรือเปล่าครับ

หรือว่าผูกพันกับบริษัทเดิมที่ถืออยู่

ภรรยามีไว้เก็บ
Dr.T

โพสต์ที่ 22

คลายเครียด เขียน: ใครที่พร้อมจะถือหุ้นเพียงตัวเดียว
จะต้องมีหุ้นแบบหมีแพนด้าเป็นตัวชูพอร์ต
หมีแพรนด้า ?
:lol: :lol: :lol:
คลายเครียด เขียน: ไม่มียีราฟ ไม่มีนกกระจอกเทศ
ยังไง ก็ยังเหลือฮิบโป เสือ สิงห์ กระทิง แรดให้ดูนี่นา
แล้วเฮียไม่เอา สิงโตคำราม ของเฮียไว้โชว์บ้างเหรอครับ
:lol: :lol: :lol:
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 23

ก็ต้องเลือกกันให้เหมาะกับ  ชีวิต  นิสัย

หรือตั่วเฮียเคยว่า...อย่าโลภ  เกินความรู้

ขอให้ทุกท่านยึดมั่นถือมั่นกันต่อไป
จะได้มีความคิดหลากหลายมาให้ศึกษาครับ
Neohapsis

โพสต์ที่ 24

มาเก็บความรู้จากพี่ ๆ ค่ะ
ถืออยู่ห้าตัว แต่เทน้ำหนักไปตัวเดียว
ตอนนี้พอร์ทเพิ่งเห็นสีเขียวรำไร หลังจากแดงมาตลอดเกือบสามปี
กะจะออมไว้ในหุ้นน่ะค่ะ ได้ปันผลก็เอาไปเที่ยว ที่เหลือก็ซื้อกลับไปใหม่ สะสมไปเรื่อย ๆ ทีละนิด
วัวแดง

โพสต์ที่ 25

เหลือ 8 แล้วครับ.....เหนื่อยยิ่งว่าตอนซื้ออีก..... :D
poppo

โพสต์ที่ 26

อยากถือตัวเดียวเหมือนกันครับ แต่ผมวิเคราะห์หุ้นไม่เก่ง อ่านเป็นแบบงูๆปลาๆแต่งบดุลกับงบกำไรขาดทุน ส่วนงบกระแสเงินสดขอบายครับ ไม่มีเวลาศึกษา ผมจึงเลือกถือหุ้นหลายตัว เคยมากสุดถึง 10 ตัว กำลังพยายามลดให้เหลือ 5 ตัว เพราะพอร์ตผมเล็กมาก ไม่เคยเกิน 400000 เลยไม่อยากให้เป็นเบี้ยหัวแตก
ผมเก็บเงินไวัในกองทุนพันธบัตร และตราสารหนี้อีกเท่าๆกับมูลค่าหุ้น เพื่อให้เมียเห็นว่าผมไม่ได้เอาเงินไปซื้อหุ้นหมด (เมียผมไม่ชอบให้ซื้อหุ้นครับ ต้องแอบเล่น)
หลักที่สำคัญที่สุดสำหรับผม (ไม่รู้ใครเคยบอกไว้) เมื่อเงิน(ผม)โง่รู้ข้อจำกัดของตัวเอง มัน(ผม)ก็หายโง่
soros
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 27

ผมถือ PTL ตัวเดียวของ port ครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 28

โค้ด: เลือกทั้งหมด

Stock Picker หรือคนที่ลงทุนโดยเน้นการเลือกหุ้นเป็นรายตัวโดยไม่สนใจในเรื่องของเวลาเข้า- ออกตลาด และไม่สนใจว่าจะต้องกระจายความเสี่ยงโดยการถือทรัพย์สินหลาย ๆ แบบ หรือแม้แต่หลาย ๆ ตัว จะต้องเป็นคนที่มีความสามารถสูงในการวิเคราะห์ มีอารมณ์ที่มั่นคง และจะต้องมีความรู้ในเรื่องของการลงทุนเป็นอย่างดี เพราะถ้าทำได้ไม่ดีหรือไม่ถูกต้อง เขาอาจจะเกิดความเสียหายอย่างหนัก อย่างไรก็ตาม ถ้าเขามีความเชี่ยวชาญจริงในสิ่งที่ทำ โอกาสที่จะได้ผลตอบแทนสูงมากและความเสี่ยงต่ำก็เป็นไปได้ไม่น้อย นี่ไม่ใช่เฉพาะในเรื่องของหุ้นเพียงอย่างเดียว แต่อาจจะหมายถึงอสังหาริมทรัพย์หรือทรัพย์สินอย่างอื่นที่ทำให้นักเลือก รวยไปเลย 
ตัดบางส่วนของบทความล่าสุดของอาจารย์ ดร.นิเวศน์ มาฝากครับ

ส่วนบทความเต็มๆอ่านได้จาก Link ข้างล่างนี้
http://www.thaivi.com/content/view/375/49/

(สงสัยท่านเห็นพวกเราคุยกัน เลยเอามาเขียนชี้แนะ  :D )
"Winners never quit, and quitters never win."
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 29

เมื่อก่อนถือไม่เกิน 5 ตอนนี้มี 7 ครับ อยากลดลงเหลือ 2

ยอบรับว่าตอนขาย ยากกว่าซื้อ .....เฮ้อ........
slam2711

โพสต์ที่ 30

เมื่อก่อนถือเยอะ เพราะไม่ค่อยมั่นใจ
พอเริ่มมั่นใจก็ไม่เกิน 5 ตัว
ตอนนี้ถือตัวเดียวเพราะหาตัวที่ดีกว่ายังไมได้ :lol:
ทุกๆ ความคิดเห็น คือแสงเทียนที่ช่วยส่องสว่างแก่ความมืดมิด
car audio
video&pic
mobile
โพสต์โพสต์