ผมอยากถือหุ้นตัวเดียวได้จัง.....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
อองตวน
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ผมอยากถือหุ้นตัวเดียวได้จัง.....

โพสต์ที่ 31

เป็นคนหลายใจ ที่มีอยู่เกือบ 30
แต่ที่ติดพอร์ตมานานกว่า 5 ปี และคิดว่าจะยังอยู่ต่อไป
อีก 5 ปีข้างหน้าคงไม่เกิน 5 ตัวอ่ะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
jek ae
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

ขออนุญาต ขุดกระทู้ครับ

ตอนนี้ผมก็ลงทุนหุ้นเพียงตัวเดียว จากที่เคยมีหุ้นกระจัดกระจายหลายตัวในปีที่ผ่านมา พยายามทบทวนอยู่เสมอว่าเป็นการลงทุนที่เสี่ยงไปหรือไม่ สุดท้ายก็ยึดถึงหลักการที่ว่า ยิ่งเรารู้และเข้าใจในธุรกิจมากขึ้นเพียงใด ความเสี่ยงก็จะน้อยลงเท่านั้น ผมเลยพยายามวิเคราะห์ถึงสาเหตุที่ผมลงทุนในหุ้นเพียงตัวเดียวตามนี้ครับ

-บริษัทที่ผมลงทุน อยู่ในอุตสาหกรรมที่ผมคาดไว้ว่าจะอยู่ในเทรนด์ที่จะอยู่คู่กับสังคมไทยไปอีกเป็นเวลานานอย่างน้อยก็น่าจะเกินสิบปี และ ผลิตภัณฑ์หรือบริการของบริษัทเข้ามามีบทบาทในชีวิตประจำวันมากขึ้น

-ผลประกอบการของบริษัท พอที่จะคาดเดาการเติบโตได้ เนื่องจากสินค้าหรือบริการไม่ได้เป็นวัฎจักรหรือโภคภัณฑ์

-ผมลงทุนในบริษัทด้วยราคาที่มี margin of safety สูงพอสมควร

ตอนนี้ก็เพียงแต่ให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ครับ
นพพร

โพสต์ที่ 33

เงินไม่ถึงแสน แต่ผมดันมีตั้ง 7 ตัว
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
chatree

โพสต์ที่ 34

ปีเตอร์ลินซ์บอกควรถืออย่างซักห้าตัวหรือเปล่าครับ เพราะในนี้บางตัวจะเป็น winner บางตัวจะเป็น loser และบางตัวจะธรรมดา แต่ถ้าตัวที่เป็น winner ขึ้นไปได้หลายเด้ง พอร์ตเราก็มีผลงานดีแล้วครับ ส่วนผม คงมีห้าถึงสิบตัว เพราะใช้หลักของ Green Blatt ด้วย ต้องอาศัยสถิติเป็นตัวช่วย ผมยึดหลักของบัฟเฟตที่ว่า กฎข้อหนึ่งห้ามขาดทุน กฎข้อที่สอง ให้กลับไปดูกฎข้อแรก เพราะฉะนั้นพอร์ตผม โดยรวม กำไรน้อยไม่เป็นไร แต่ห้ามขาดทุนครับ
kanoon

โพสต์ที่ 35

ผมเคยถือหลายตัว ตอนนี้ลดมาเหลือ หลักๆ 3 บริษัท ที่มีสัดส่วนมาก ๆ
คือ  80 15 5
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 36

[quote="คลายเครียด"]ถือหุ้นตัวเดียว
เกล้า
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 37

แต่การถือหุ้นตัวเดียว..โดยการวิเคราะห์ตับไตไส้พุงได้มาดีขนาดไหน..แต่ก็ต้องอย่าลืมว่า..ของทุกอย่างไม่มีอะไรที่ร้อยเปอร์เซ็นต์ :D  :D  :D
นกขนโดก

โพสต์ที่ 38

ผมก็มีตัวเดียว :oops:
กำลังอยากจะเพิ่มเป็นสัก 3 ตัว กำลังศึกษาอยู่
พอดีงบมันน้อยคาดว่าภายในปีนี้น่าจะมี 3 ได้(ตัว)
BOONPARUEY

โพสต์ที่ 39

...    คนที่ไม่เคยสร้างกิจการด้วยตัวเอง  จะกลัวการถือหุ้นตัวเดียว   ...

...   คนที่ถือหุ้นหลายตัว กระโดดไปมา สุดท้ายจะไม่ได้อะไร   ...

...   ประเทศไทยตลาดหุ้นจะโตยาก ถ้ามีแต่นักเล่นหุ้น ขาดนักลงทุน   ...

...   ในตลาดหุ้นมีแต่นักเล่นหุ้น แล้วภูมิใจกับการหาเงินของตัวเอง   ...

...   ถ้าไม่ทำงานหนักเช่นผู้ประกอบการ  ตลาดหุ้นก็เป็นแค่ที่ละลายเงิน   ...

...   ศ้กราชใหม่เริ่มแล้ว   คิดใหม่ - ทำใหม่   เถิด   ...

...   ขอชื่นชม อาจารย์ ดร. นิเวศน์  ตัวอย่างนักลงทุนผู้ทำงานหนัก   ...

...   ขอชื่นชมคุณ ฉัตรชัย  ตัวอย่างนักลงทุนหุ้นตัวเดียว   ...

...   สร้างกิจการมากับมือ   และ  ลงทุนหุ้นตัวเดียวมาตลอด   ...

...    :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:    ...
... " บุญ คือ เสบียงของคนไม่ประมาท "  พุทธตรัส ...
Croyoty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 40

ผมถือสามตัวครับ สัดส่วน
40:30:30 ครับ
thaloengsak

โพสต์ที่ 41

ผมถือ7ตัวครับ จะลดเหลือสัก6
ไม่มีเวลาดูแลให้ทั่วถึง
ลงทุนเพื่อชีวิต
fourmod

โพสต์ที่ 42

เมื่อก่อนถือ 5-6 ตัว

ก็ได้ตัวโน่นเสียตัวนี้ มันก็เลย ได้ไม่มาก

ตอนนี้ลดเหลือเเค่ 3  ถ้าเราคิดผิดก็ค่อยหาตัวใหม่  

50 -40- 10
chatree

โพสต์ที่ 43

ผมไม่คิดว่าการถือหุ้นตัวเดียวหรือหลายตัวจะเกี่ยวกับเป็นคนสร้างกิจการหรือไม่ ผมคิดว่า ดร.นิเวศน์ ก็ไม่ได้มีหุ้นแค่ตัวเดียว ผมว่าแค่ขึ้นกับกลยุทธ์ในการลงทุน กับจังหวะเวลา หากตอนนั้นมีหุ้นน่าซื้อ 3 ตัว จะซื้อตัวเดียวไปทำไม และหากในเวลาเดียวกัน เห็นหุ้นน่าซื้อแค่ตัวเดียว จะซื้อ 3 ตัวไปทำไม หรือหากไม่เห็นหุ้นน่าซื้อเลย ก็สู้เก็บเงินไว้เฉยๆดีกว่า แม้นไม่มีหุ้นน่าซื้อ การซือหุ้นตัวเดียวก็ไม่ได้ทำให้เป็นนักลงทุนชั้นยอดครับ
hsf

Re: ผมอยากถือหุ้นตัวเดียวได้จัง.....

โพสต์ที่ 44

chatchai เขียน:
วัวแดง เขียน:อยากทราบประสบการณ์ของคนที่ถือหุ้นตัวเดียวจังเลยว่าทำไง ผมทำไม่ได้เลยครับ......

ตอนนี้ผมมีหุ้นในดวงใจอยู่1ตัว อยากลงทุนตัวเดียวเลย มั่นใจมากว่าภายใน1-2ปี จะทำกำไรให้ผมเป็นเท่าตัวเลย......
เป็นเพราะไม่มั่นใจว่าจะได้ผลตอบแทนตามที่คาดหรือเปล่าครับ

หรือว่าผูกพันกับบริษัทเดิมที่ถืออยู่

ภรรยามีไว้เก็บ
ฟ้าหลังฝนย่อมสดใส แต่ทำไมฝนตกนานจัง
hsf

Re: ผมอยากถือหุ้นตัวเดียวได้จัง.....

โพสต์ที่ 45

chatchai เขียน:
วัวแดง เขียน:อยากทราบประสบการณ์ของคนที่ถือหุ้นตัวเดียวจังเลยว่าทำไง ผมทำไม่ได้เลยครับ......

ตอนนี้ผมมีหุ้นในดวงใจอยู่1ตัว อยากลงทุนตัวเดียวเลย มั่นใจมากว่าภายใน1-2ปี จะทำกำไรให้ผมเป็นเท่าตัวเลย......
เป็นเพราะไม่มั่นใจว่าจะได้ผลตอบแทนตามที่คาดหรือเปล่าครับ

หรือว่าผูกพันกับบริษัทเดิมที่ถืออยู่

ภรรยามีไว้เก็บ
ฟ้าหลังฝนย่อมสดใส แต่ทำไมฝนตกนานจัง
iluckyhappy

โพสต์ที่ 46

chatree เขียน:ผมไม่คิดว่าการถือหุ้นตัวเดียวหรือหลายตัวจะเกี่ยวกับเป็นคนสร้างกิจการหรือไม่ ผมคิดว่า ดร.นิเวศน์ ก็ไม่ได้มีหุ้นแค่ตัวเดียว ผมว่าแค่ขึ้นกับกลยุทธ์ในการลงทุน กับจังหวะเวลา หากตอนนั้นมีหุ้นน่าซื้อ 3 ตัว จะซื้อตัวเดียวไปทำไม และหากในเวลาเดียวกัน เห็นหุ้นน่าซื้อแค่ตัวเดียว จะซื้อ 3 ตัวไปทำไม หรือหากไม่เห็นหุ้นน่าซื้อเลย ก็สู้เก็บเงินไว้เฉยๆดีกว่า แม้นไม่มีหุ้นน่าซื้อ การซือหุ้นตัวเดียวก็ไม่ได้ทำให้เป็นนักลงทุนชั้นยอดครับ

ผมเห็นด้วยกับคุณ chatree ด้วยครับ   :D
ขึ้นอยู่กับสถาณการณ์เศรษฐกิจ  รายได้ของแต่ละคน  
ความเหมาะสมของช่วงเวลา  เงินที่จะสรรสำหรับการลงทุนก็ไม่เท่ากัน

---  :8) เพิ่มเติม ----
เท่าที่ผมจับประเด็น หลัก ๆ ได้ จุดเปลี่ยนสำคัญของการลงทุน  น่าจะอยู่ที่
วิกฤต กล้าที่จะใช้ วิกฤต ให้เป็นโอกาสในการลงทุน (เพราะช่วง วิกฤต
จะมี บริษัท ที่ under value ค่อนข้างเยอะมาก ๆ ก็เลือก shopping กันตามสบาย)

---------------------------------------------------------------------------------
การลงทุนมีความเสี่ยงโปรดศึกษาข้อมูลก่อนการลงทุนและตัดสินใจด้วยตัวท่านเอง