ได้เวลาหุ้น (อดีต) นาย ก หรือยังครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
MisterK
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ได้เวลาหุ้น (อดีต) นาย ก หรือยังครับ

โพสต์ที่ 1

ช่วงหลายปีที่ผ่านมาหุ้นในเครือ ชิน  หลาย ๆ ตัวไม่ขยับไปไหนเลย     ซึ่งเป็นไปตามปกติ  คือถ้าเจ้าของหุ้นเล่นการเมืองรับตำแหน่งหุ้นมักไม่ขยับ   เพราะทำอะไรไม่ว่าจะเจตนาดีหรือร้ายก็พร้อมจะรับไปเต็ม ๆ  ว่าเห็นไหมมันใช้อิทธิพล      หุ้นเหล่านั้นเลยมักถูกดองเป็นส่วนใหญ่

ตอนนี้  ทักกี้ยอมลงแล้ว   คิดว่าจะมีผลต่อหุ้นเหล่านั้นบ้างไหมครับ
jaychou

โพสต์ที่ 2

ไม่น่าถาม น้าแอ๊ดไปแต่เช้าแล้วครับ

ว่าแต่...เช้านี้เห็นท่านที่ปรึกษาฝ่ายเทคนิคไหมคับ

ได้ข่าวว่าเล่นกับไฟ ป่านนี้รวยเละ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

วิเคราะห์แค่ตัวมือถือนะครับ

ผมคิดว่า ธุรกิจได้เข้าสู่ช่วง Maturity แล้ว
ถึงแม้ว่าผู้เล่นหน้าใหม่จะเข้ามาร่วมวงยาก
แต่ margin ก็น้อยเต็มที เนื่องจากการแข่งขัน
ออกโปรโมชันแบบแย่งลูกค้ากันสุดๆ
จะเรียกว่า กามิกาเซ่ อ้างอิงตาม บทความ ดร.นิเวศน์ ก็คงไม่ผิด

หากต้องการให้บริษัทมี Growth ต่อไป
ต้องมี innovation ใหม่ (เช่น 3G) เพื่อฝ่าด่าน frontier ปัจจุบัน
เพื่อกระตุ้นให้เกิดการบริโภคในรูปแบบใหม่
และสามารถเรียกเก็บค่าบริการ เพิ่มได้จากส่วนนั้น
แต่ก็ต้องมีการลงทุนด้านเทคโนโลยีที่สูงเช่นเดียวกัน

อย่างไรก็ตาม
สิงคโปร์เขาคงมี idea อยู่แล้วว่าจะเอาไงต่อ
และคิดว่าบริษัทมีศักยภาพสูง และคุ้มค่า ถึงซื้อ

น่าสนหรือไม่ก็แล้วแต่วิจารณญาณ ของแต่ละท่านครับ
แต่สำหรับผมแล้ว ไม่น่าสน ไม่ได้อยู่ใน VI Stock List
"Winners never quit, and quitters never win."
MisterK

โพสต์ที่ 4

jaychou เขียน:ไม่น่าถาม น้าแอ๊ดไปแต่เช้าแล้วครับ

ว่าแต่...เช้านี้เห็นท่านที่ปรึกษาฝ่ายเทคนิคไหมคับ

ได้ข่าวว่าเล่นกับไฟ ป่านนี้รวยเละ
เห็นแต่ด่า settrade เละ   :lol:
โพสต์โพสต์