ช่วยอธิบายศัพท์ให้เข้าใจด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
javoel
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยอธิบายศัพท์ให้เข้าใจด้วยครับ

โพสต์ที่ 1

ช่วยอธิบายศัพท์ให้เข้าใจด้วยครับ  ผมอ่านงบการเงินของบริษัทหนึ่งเเล้วไม่เข้าใจอย่างกระจ่าง ขอความกรุณาช่วยอธิบายพร้อมยกตัวอย่างให้ด้วยครับ
  1 ขาดทุนจากการด้อยค่าของสินทรัพย์  คือ อะไร ในงบกำไรขาดทุน
  2 ส่วนเกิน (ต่ำกว่า)ทุน= ส่วนเกิน (ต่ำกว่า) มูลค่าหุ้นสามัญ+ส่วนเกิน (ต่ำกว่า) ทุนอื่นๆจากการเปลี่ยนแปลงมูลค่าเงินลงทุน(ใน งบดุล) ผมไม่เข้าใจความสำพันธืของ 3ตัวนี้
  3 ข้อมูลเพิ่มเติมเงินสดจ่ายในระหว่างงวด - ภาษีเงินได้นิติบุคคล ในงบกระเเสเงินสด
  ขอบคุณครับ
สุมาเอี๋ยน

ขาดทุนจากการด้อยค่าของสินทรัพย์

โพสต์ที่ 2

คือ จำนวนมูลค่าทางบัญชีของสินทรัพย์ เช่น อุปกรณ์ อาคาร น้อยกว่ามูลค่าที่คาดว่าจะได้รับคืนครับ (มาจากการประเมิน)
รอยเจ็บปวดของนักสู้ ไม่ได้อยู่ที่การล้ม แต่อยู่ที่ไม่ยอมลุกขึ้นสู้อีกครั้ง
javoel

thank

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ
โพสต์โพสต์