defensive stock ที่สามารถใช้แทนเงินฝากได้มีอะไรบ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

defensive stock ที่สามารถใช้แทนเงินฝากได้มีอะไรบ้าง

โพสต์ที่ 1

อยากขอความคิดเห็นท่านผู้รู้ทั้งหลายว่าหุ้น defensive ตัวใดที่แข็งแรง ให้ปันผลค่อนข้างดี ผลประกอบการสม่ำเสมอ และปันผลดีกว่าเงินฝากบ้างครับ จะได้เอาไว้ให้เงินทำงานแทนเงินฝากประจำ
ผมขอเสนอ RATCH ครับ โดยส่วนตัวจะค่อยๆซื้อเพิ่มเมื่อราคาลงมา 38-38.5 ทำมา 1-2 ปีแล้ว มีJackpot ตอนลงไป 33 อยู่ช่วงนึงด้วย
jaychou

โพสต์ที่ 2

ไม่รู้ดิ ผมไม่ค่อยเชื่อว่าหุ้นอะไรจะแทนเงินสดหรือเงินฝากธนาคารได้

เอาหุ้นไปวางเป็นหลักประกันจะกู้ซื้อบ้านยังไม่ดูเลย
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 3

เสนอ  TF  S&P  SSC ครับ

ส่วน becl อนาคตไม่แน่ไม่นอนซะทีเดียว
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

จะเอาปันผลดีกว่าเงินฝากตอนนี้ต้องคิดหนักหน่อยนะครับ 4.5 % แล้ว มีกี่ตัวกันที่ปันผลมากกว่านี้
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
kaasem

โพสต์ที่ 5

ตระกูล ที ครับ
TF TUF TPC
shanghai

โพสต์ที่ 6

Dr.T พูดถึง passive income ทำให้นึกถึงธุรกิจขายตรง ยังไงๆไม่รู้ อิอิ

จริงครับ ตอนนี้ดอกก็ 4.5 เเล้ว เเละมีเเนวโน้มขึ้นไปอีก ซื้อหุ้นกินปันผลจะไม่เสี่ยงกว่าฝากเเบงค์หรือครับ
Dr.T

โพสต์ที่ 7

ผมไม่ได้ขายตรงและไม่เคยคิดจะเข้าสู่ธุรกิจขายตรงเลยครับ หึหึ
Passive income เป็นตัวบ่งชี้อิสรภาพทางการเงิน เป้าหมายของนักลงทุนทุกคนอยู่แล้วครับ  :roll:
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 8

เฉลี่ยปันผล 4% หกหลัก ก็ง่ายๆว่าแสนต่อเดือน วันนั้นมูลค่าพอร์ทก็ 30 ล้านโดยประมาณ

:P อยากได้มั่งจัง
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

jaychou เขียน:ไม่รู้ดิ ผมไม่ค่อยเชื่อว่าหุ้นอะไรจะแทนเงินสดหรือเงินฝากธนาคารได้

เอาหุ้นไปวางเป็นหลักประกันจะกู้ซื้อบ้านยังไม่ดูเลย
ของผมเขาดูนะครับ
ไปกู้ KBANK แล้วก็มีหุ้น KBANK อยู่หน่อยนึง
ทางเจ้าหน้าที่สินเชื่อเขาขอดูเอกสารการถือหุ้น
ผมก็ยื่นให้เขาดูแล้วบอกว่า  

นี่... ผมก็เป็นเจ้าของธนาคารเหมือนกันนะ

เขาเลยให้ผมกู้  :lol:
(ขำๆ ครับ แต่จริงๆนะ)

:lovl:  :lovl:  :lovl:
"Winners never quit, and quitters never win."

โพสต์ที่ 10

สำหรับท่านเจ้าของกระทู้
เอาหุ้นปันผลมาฝากครับ  (ลอกมาจากหนังสือ หุ้นปันผล)
แต่จะให้แทนเงินฝากเนี่ยคงยากครับ
หุ้นกับเงินฝากความเสี่ยงต่างกันมาก

1. CCET
2. CPF
3. CPL
4. FE
5. GRAMMY
6. GYT
7. METCO
8. PHA
9. S&P
10. SAUCE
11. THRE
12. TIP
13. TLUXE
14. TVO
15. UPOIC

ข้อมูลเชิงคุณภาพ ไปวิเคราะห์ต่อเองนะครับ
บางบริษัทพื้นฐานอาจจะเปลี่ยนไปแล้ว
"Winners never quit, and quitters never win."
Dr.T

โพสต์ที่ 11

ตัด cpl ทิ้งครับ :evil:
pongto

โพสต์ที่ 12

Grammy ทำเอาผมจุก เพราะคิดว่าเป็นหุ้นปันผลนี่แหละ กว่าจะรู้ตัวหมดไป สามสิบกว่าเปอร์เซ็นต์
โชคดีที่ได้น้องmintมาช่วยคืน เลยค่อยลืมตาอ้าปากได้หน่อย
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 13

เสนอ LTX ข้อมูลต้องขอความรู้จากลุงขวด (เอ่ เดี๋ยวนี้หายไปเลย สงสัยไปหาความสุขในสวน น่าอิจฉาจัง  :lol: )

โพสต์ที่ 14

CPF ก็มีคน comment ในทำนอง
มีปัญหาด้าน Coperate Governace เหมือนกัน

คุณ poppo พิจารณาดีๆ ก่อนนะครับ
หุ้นที่ผม list มา ลอกมาจากหนังสือ
(ไปยืนจดใส่ palm ในร้านหนังสือ  :oops: )
ซึ่งพื้นฐานของบริษัทอาจเปลี่ยนไปแล้ว
และบางบริษัท ข้อมูลเชิงคุณภาพอาจจะไม่ผ่าน
โดยเฉพาะความเห็นของหลายๆท่านในที่นี้
poppo

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นครับ ส่วนใหญ่ผมรับ RATCH แถว 38-38.5 แล้วไปค่อย ๆปล่อยตอนประมาณ 41.5-42 ก็ได้ประมาณ 8-10% ปีหนึ่งๆ ไม่ค่อยได้ปล่อยของเท่าไหร่ ทำได้ซัก2-3รอบเท่านั้น ดูไม่เป็น VI เลยเนอะ
ส่วนตัวผมยังลงทุนไม่เก่ง อ่านงบวิเคราะห์ธุรกิจก็ไม่ค่อยเป็น อาศัยโชคซะมาก ที่ทำได้ประมาณปีละ 10% แต่จะพยายามครับ :D  :D  :D  :D
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 16

stock ทองสิครับ

น่าจะแทนเงินสดได้แม้ยามสงคราม
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 17

แฮะ ๆ   ว่า จะเสนอ LTX ...คุณ Boring Stock Loverเสนอให้แทนแล้ว ปันผลทุกปี ปีละ 2 ครั้งๆ ละ 1.25 บาท รวมเป็นปีละ 2.50 บาท  eps 7-8 บาทต่อหุ้น .. คิดผลตอบแทนก็จะได้ 2.50ในราคา 40 บาท ได้ 6.25%......... ผมว่า ปีนี้ ผมจะเป็นผู้นำ ในการโต้แย้งที่ให้ปันผลสม่ำเสมอ ทุกปี  ทั้ง ๆ ที่ กำไรเริ่มจะมากขึ้น  แถมย้อนหลังก่อนหน้านั้นเมื่อ 3 ปีก่อน ยังปันผลปีละ 3.00 บาท.....ปีนี้เจอกันแน่  ใครถือหุ้นอยู่ก็ไปช่วย ๆ กันหน่อย นะครับ  เขาปิดบัญชี มีนาคม   ก็คงประชุมใหญ่ แถวเดือนมิถุนายน มังครับ  ติดตามกันด้วย ช่วย ๆ กันหน่อย ที่เงินเดือน โบนัสขอ เพิ่ม ปันผลบอกจ่ายเท่าเดิม (ทั้งๆ ที่กำไรเพิ่ม) นี่มันไม่ยุติธรรมนะครับ....ว่าไหม เพื่อน ๆ... :wink:  :wink:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
sunnyvi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

เรียนถามลุงขวด จีนจะเข้ามาแข่งกับ LTX ทำให้กำไรลดหรือไม่

โพสต์ที่ 18

เวลาไปเที่ยวจีน เห็นราคาสิ่งทอ ถูกจนไม่น่าเชื่อ
ทำให้ ไม่อยากถือหุ้นกลุ่มนี้

เรียนถามลุงขวด LTX มีสินค้าที่จีนทำแข่งได้ยากหรือไม่

แล้วTPCORPเป็นอย่างไร
เดินให้ถึงจุดหมาย
อย่างมีความสุข
Frankie

โพสต์ที่ 19

เสนอ SE-ED กับ PRANDA ครับ
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 20

CASH, TBILL, BOND ก็ไม่เลวนะครับ  :D อยู่ใน Sector สถาบันการเงิน
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 21

สิ่งทอที่ผมถือนี่ เขา ทอผ้าที่มีคุณภาพสูงกว่าของจีนนะครับ ขายไปยังตะวันออกกลาง แถมมีการทอ air bag ส่งกลับไปขายญี่ปุ่นอีก   มีกำไรทุกปี  แต่ปันผลมั่นคง (อันนี้ ปีนี้ผมจะไปอาละวาดกับเขา ที่ปันผลมั่นคง แค่ไหน แค่นั้น....ตัวเองเงินเดือนขึ้น ปันผลมากขึ้น แต่ของผู้ลงทุนเท่าเดิม)   หุ้นพวกนี้ก็อีกละครับ  ถือยาว ไว้เอาเงินปันผล  ไม่ได้หวังส่วนต่างราคา ....เก็บให้ลูกให้หลานอีกแล้ว  ส่วนใหญ่พวกนี้มีกิจการเก่า แก่ ต้องใช้ที่ดินมาก ซื้อมา30-40 ปีแล้ว มี p/bv ต่ำ  และ p/e ก็ต่ำเหมือนกัน.... ถ้า delist ออกจากตลาดเมื่อไหร่ ให้ FA มาประเมินราคา  ผู้ลงทุนที่มีอยู่ จะขายได้ในราคา สูงมากเลย  ก็ต้องรอไปเรื่อย ๆ เงินลงทุนในพวกนี้ต้องเป็นเงินเย็นจริง ๆ ไม่ได้ใช้นะครับ  ขอ เตือนไว้ก่อนที่จะมาเป็นผู้ร่วมลงทุนด้วยกัน :wink:  :wink:  :wink:

ส่วน tpcorp ผมเห็นว่าเป็น supplier chain ให้ในกลุ่มเดียวกัน  จริง ๆแล้วผมไม่ค่อยชอบลงทุนในกลุ่มนี้  ที่มีอยู่ ก็ tpcorp นี่เท่านั้น แค่ไม่กี่ร้อยหุ้น เห็นเขามีความมั่นคงดี ในยอดขายและกำไร...เอาไว้เป็นหุ้นศึกษาเท่านั้นเอง...เคยไปประชุมกับเขา แต่กลับไม่ได้ความรู้อะไรเลย  ดู ๆ แล้ว เขาไม่อยากให้ผู้ลงทุนไปยุ่งกับเขามาก ๆ ผมเลยขออยู่ห่าง ๆ ดีกว่า :twisted:  :twisted:  :twisted:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 22

[quote="ลุงขวด"]
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 23

แวบๆ เห็นเสี่ยไมด้าถือหุ้น  SST ครับ
ปีนี้ เสี่ยไมด้าเลยได้ยีลด์ไปประมาณ ๑๐ เปอร์เซนต์

:cheers:  :cheers: :cheers: :cheers: :cheers: :cheers:
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 24

โน คอมเม๊นท์ มาจด (เอ๊ย copy) อย่างเดียว แหะๆ
รู้สึกดีๆ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 25

BECL ประเมินรายได้ค่อนข้างง่าย ปันผลเยอะดี แต่กำไรคงไม่ค่อยโตนะครับ
อีก 2-3 ปีก็ปรับลดส่วนแบ่งรายได้ แต่ตอนนี้อาจจะ OK แต่ผมก็ไม่ซื้ออ่ะ โลภมากกว่านั้น
I do not sleep. I dream.
pae2020

โพสต์ที่ 26

ที่ผมชอบก็มี Thre ครับ ถือไว้ตั้งแต่เริ่มเปิดพอร์ต

แต่แนะนำอ่านหนังสือ กลยุทธ์หุ้นห่านทองคำ ประกอบด้วยนะครับ จะช่วยให้ Divident Yield สูงขึ้นได้ครับ
debring

โพสต์ที่ 27

ไม่รู้ว่าจะเรียกว่า Defensive stock ได้หรือเปล่า

ผมถือ se-ed กะ dcc อะครับ ได้ปันผลก็เยอะพอตัวอะครับ
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 28

CHARAN ไงครับ

แต่ต้องต้องเป็นเงินฝากประจำ 10 ปีไป เพราะสภาพคล่องต่ำเหลือเกิน :)
VI ฝึกหัด
Loby
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 29

ตาหมูอ้วน. เขียน:CHARAN ไงครับ

แต่ต้องต้องเป็นเงินฝากประจำ 10 ปีไป เพราะสภาพคล่องต่ำเหลือเกิน :)
เห็นด้วยครับ
adi

โพสต์ที่ 30

jaychou เขียน:ไม่รู้ดิ ผมไม่ค่อยเชื่อว่าหุ้นอะไรจะแทนเงินสดหรือเงินฝากธนาคารได้

เห็นด้วยครับ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
โพสต์โพสต์