เจอข้อมูลน่าสนใจครับ :)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 1

เพิ่งอ่านรายงานประจำปีครับ เจอข้อมูลที่น่าสนใจที่น่าจะทำให้พวกเราพอประมาณการรายได้แต่ละไตรมาสได้นะครับ :)

งานที่ยังไม่ได้ส่งมอบ ลูกค้า มูลค่ารวมโดยประมาณ
It's earnings that count
Blueblood

โพสต์ที่ 2

ว้า ... อ่านไม่รู้เรื่องเลย ทำไงดีครับ ใครโพสท์แบบเป็นระเบียบเป็นบ้าง ข้อมูลนี้ผมเอามาจากรายงานประจำปี 48 ส่วนที่2 หน้า 25 หรือ ไฟล์ MCSTF นะครับ :)
Blueblood

โพสต์ที่ 3

คือผมลองประมาณการการรับรู้รายได้ ไตรมาสแรกปี 2549 ดูนะครับ
โดยจะเอามาจาก
1. งานที่ครบกำหนดส่งมอบในไตรมาสแรกสิ้นสุดมีนาคมทั้งหมด เหลือยอดรับรู้อีก 439 ล้านเยน
2. งานที่เหลือคิดรับรู้รายได้ตามสัดส่วนระยะเวลาโดยเทียบบัญญัติไตรยางค์ โดยมีงานที่ต้องส่งมอภายใน กันยายน จำนวน 4,878 ล้านเยน ก็จะคิดแค่ 1/3 คือคิดถึงแค่มีนาคม ซึ่งจะต้องรับรู้อีก 1,626 ล้านเยน
3.งานที่เหลือส่งมอบภายใน พ.ค. จำนวน 592 ล้านเยน ก็จะคิด 3/5 ได้เท่ากับ 355 ล้านเยน

รวมทั้งหมด 2,420 ล้านเยน

ถ้าคิดที่ค่าเงิน 0.33 บาทต่อ 1 เยน (ค่าเงิน ณ สิ้นไตรมาสแรก) ก็ควรจะมียอดรับรู้ประมาณ 800 ล้านบาท คิด Net Margin 11% (ไตรมาส 4 ได้ 11.5%) จะได้กำไร 88 ล้านบาท หรือ 0.18 บาทต่อหุ้น :)

คิดอย่างนี้พอได้มั๊ยครับ ....
Blueblood

โพสต์ที่ 4

:(  ทำไมห้องนี้มันเหงาจังครับ ... ไม่มีใครตั้งในร้อยคนร้อยหุ้นเลยเหรอ ... หรือว่าขายกันไปหมดแล้ว ... แย่จังมาสายอีกแล้ว  :lol:
tanapol
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 5

ยังถือเป็นเพื่อนคุณ blueblood นะครับ

ทั้ง mcs snc

ล่าสุดเข้า mcs เพิ่มไปอีกด้วย 3.6

แต่เก็งกำไรล้วนๆนะครับ รอบใหม่

ขอสัก ยี่สิบเปอร์เซนต์พอ

จะได้มะน้อ อิอิ

ปล.นักลงทุนวีไอ ทุกท่าน ไม่ควรเอาผมเป็นเยี่ยงอย่างครับ
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ของผมก็มากที่สุดในพอร์ตเลยครับตัวนี้
woody
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

Blueblood เขียน:คือผมลองประมาณการการรับรู้รายได้ ไตรมาสแรกปี 2549 ดูนะครับ
โดยจะเอามาจาก
1. งานที่ครบกำหนดส่งมอบในไตรมาสแรกสิ้นสุดมีนาคมทั้งหมด เหลือยอดรับรู้อีก 439 ล้านเยน
2. งานที่เหลือคิดรับรู้รายได้ตามสัดส่วนระยะเวลาโดยเทียบบัญญัติไตรยางค์ โดยมีงานที่ต้องส่งมอภายใน กันยายน จำนวน 4,878 ล้านเยน ก็จะคิดแค่ 1/3 คือคิดถึงแค่มีนาคม ซึ่งจะต้องรับรู้อีก 1,626 ล้านเยน
3.งานที่เหลือส่งมอบภายใน พ.ค. จำนวน 592 ล้านเยน ก็จะคิด 3/5 ได้เท่ากับ 355 ล้านเยน

รวมทั้งหมด 2,420 ล้านเยน

ถ้าคิดที่ค่าเงิน 0.33 บาทต่อ 1 เยน (ค่าเงิน ณ สิ้นไตรมาสแรก) ก็ควรจะมียอดรับรู้ประมาณ 800 ล้านบาท คิด Net Margin 11% (ไตรมาส 4 ได้ 11.5%) จะได้กำไร 88 ล้านบาท หรือ 0.18 บาทต่อหุ้น :)

คิดอย่างนี้พอได้มั๊ยครับ ....
ผมว่าไม่แน่นะครับ ต้องดูเวลา cut off ด้วยครับว่าคิดเป็น revenue ได้เมื่อไหร่ ของลงเรือแล้วไปถึงหรือยัง คงไม่เหมือนธุรกิจพวกที่เป็น service บางอย่างที่จะใช้ straight line ได้ อย่างตอน Q3 ก็มีงานส่วนหนึ่งที่ทำให้ต้องมารับรู้ผลใน Q4 แทนมาแล้ว
Impossible is Nothing
โพสต์โพสต์