ทำไมการลงทุนในหุ้นจึงดีกว่า อสังหาริมทรัพย์ ธุรกิจส่วนตัว...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Belffet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไมการลงทุนในหุ้นจึงดีกว่า อสังหาริมทรัพย์ ธุรกิจส่วนตัว...

โพสต์ที่ 1

รวมไปถึงสินทรัพย์ทางการลงทุนอื่นๆด้วย

อยากให้ทุกท่านช่วยแลกเปลี่ยนถึงข้อดีข้อเสีย และทำไมหุ้นจึงดีกว่าครับ

ขอขอบพระคุณทุกท่านครับ
jaychou

โพสต์ที่ 2

ก็ไม่จริงเสมอไปครับ

คนทำธุรกิจเก่งๆ มักจะบอกว่าเอาเงินไปลงทุนให้คนอื่นทำไม ทำเองดีกว่า
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 3

ขี้เกียจครับ

ลงทุนอย่างอื่น อาจต้องตามไปเก็บดอกผล ต้องแก้ปัญหา ต้องหาลูกค้าใหม่ ลงในหุ้น ดอกผลส่งมาให้ ปัญหาคนอื่นแก้ ลูกค้าไม่ต้องหา

ที่เคยดูมาในการลงทุนแบบขี้เกียจด้วยกัน หุ้นให้ผลตอบแทนโดยเฉลี่ยดีกว่า

8)
akekarat

โพสต์ที่ 4

ไม่จริงครับ ของงี้มันแล้วแต่ความถนัดครับ บางคนทำธุรกิจ รุ่งเรืองกว่าลงทุนในหุ้นเป็นไหน ๆ บางทีทุนแค่ไม่กี่แสน แต่ทำกำไรได้ปีนึงเป็นล้าน อย่างนีถ้าลงในหุ้นเค้าเรียก กำไร 500-1000%  ซึ่งโอกาสที่จะเกิดกับการลงทุนในหุ้น มีน้อยประเภท 5-10 ปีมาครั้ง ครับ

แต่บางที ทำธุรกิจ ก็เจ๊งจนหมดตัว เป็นหนี้เป็นสิน ได้เหมือนกัน ที่สำคัญกว่าคือ ทำธุรกิจ ถอยออกมายากกว่า และอาจจะเครียด ทำงานหนักกว่า นี่อาจเป็นสาเหตุของบางคนมั๊ง
007-s

โพสต์ที่ 5

ลงทุนในหุ้น เปลี่ยนใจง่ายกว่า ถ้ามีข้อมูลใหม่ หักล้างความต้องการเดิม ก็ยกเลิกการลงทุนได้ทันที

แต่ลงทุนเอง ส่วนใหญ่ ขั้นตอนในการถอยออกมา ยุ่งยากกว่า

ไม่ได้จะว่า นลท.เป็นพวกใจง่ายนะ  :lol:  :lol:  :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 6

เอาว่าถ้าลงทุนแบบ passive เฉลี่ยในระยะยาวๆ นะครับ

หุ้น คาดหวังผลตอบแทนได้ประมาณ 10%
อสังหา คาดหวังผลตอบแทนได้ประมาณ 8%

ส่วนธุรกิจส่วนตัวคาดหวังผลตอบแทนได้สูงที่สุด แต่ passive ไม่ได้ครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
โพสต์โพสต์