พี่ๆครับ ผมเพิ่งเข้ามาลงทุนในตลาดหุ้น อยากเรียนปรึกษาขอคำแนะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
jo
ผู้ติดตาม: 0

พี่ๆครับ ผมเพิ่งเข้ามาลงทุนในตลาดหุ้น อยากเรียนปรึกษาขอคำแนะ

โพสต์ที่ 1

ผมเพิ่งเข้าตลาดมาใหม่ๆผมหาข้อมูลพื้นฐานได้ลำบากเหลือเกินครับ ข้อมูลที่ผมต้องการมีน้อยเกินไป ทั้งใน www.set.or.th, เว็ปไซท์บริษัทหลักทรัพย์ที่ผมเปิดบัญชีอยู่
ก็เลยอยากขอความช่วยเหลือพี่ๆช่วยแนะนำผมหน่อยครับว่าจะหาข้อมูลเหล่านี้ได้ที่ไหนหรือ บริษัทหลักทรัพย์ใดที่สามารถ suppot ข้อมูลเหล่านี้ให้เราได้มากๆและสะดวกๆครับ
ข้อมูลที่ผมต้องการเช่น
1. งบการเงินย้อนหลังไปสัก 3-5 ปี เป็นรายปีและรายไตรมาส งบดุล งบกำไรขาดทุน งบกระแสเงินสด
2. ตัวเลข Financial Ratio 3-5 ปี เป็นรายปีและรายไตรมาส จำพวก Liquidity Ratios, Asset Management Ratios, Debt Management Ratios, Profitability Ratios
3. ค่า track ราคาที่เปลี่ยนแปลงต่างๆ เช่น PE, DY, ราคาปิด, ราคาเปิด, ราคาสูงสุด/ต่ำสุด
4. ประวัติการจ่ายเงินปันผลย้อนหลัง
5. ราคาปิดย้อนหลังสัก 3-5 ปี
6. ข่าวที่ทันเหตุการณ์เหมือนกับเรานั่งอยู่ในห้องค้า
ขอบคุณมากๆครับ กรุณาด้วยครับ ถือว่าทำบุญครับ
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ผมว่าผมเคยเห็นกระทู้ของคุณในsettradeนะ :wink: แต่ขอบอกตามตรงข้อมูลที่คุณต้องการนะมันมหาหินจริงๆผมเองก็ยังหาไม่ได้เลย ท่าทางจะเอาไปทำรายงานรึเปล่าครับ คือถ้าต้องการจริงๆคงต้องถ่อไปกรมทะเบียนการค้าที่สนามบินน้ำ แต่ที่นั่นคงจะได้แต่ งบดุลกับ งบกำไรขาดทุน ซึ่งคงต้องเอามาสร้างCF statementกะratioเอง หรือไม่งั้นคงต้องลองไปที่กลต.ดูนะครับ เฮ้อแค่คิดก็เหนื่อยแล้ว
jo

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับพี่ genie
ใช่แล้วครับ ผม post ไว้หลายๆที่ครับ ผมรวบรวมข้อมูลได้ดังนี้ครับ
1. หาได้ครบครับ จาก www.set.or.th และ CDROM Listed Company Info จากตลาดหลักทรัพย์ครับ
2. ยังหาไม่ได้ครับ ได้มาบางส่วนจาก CDROM Listed Company Info แต่ 2 ไตรมาสล่าสุดยังหาไม่ได้ครับคือข้อมูลยังไม่ทันสมัยพอ
และ Financial Ratio ก็มีแต่ตัวพื้นๆ ครับ (แทรกคำถามนิดนึงครับคือผมคำนวณค่า Financial Ratio ได้ไม่ตรงกับค่าอ้างอิงในแผ่นครับ ทั้งๆที่ ใช้สูตรตาม Help แล้ว สงสัยจังเลยครับ
3. หาได้จาก www.taladhoon.com ครับ ต้องขอขอบคุณ เว็ปแห่งนี้ด้วยครับที่ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากๆเลย
4. ยังหาไม่ได้ครับ
5. ได้ไม่ครบแต่ก็พอเพียงในระดับหนึ่งครับได้จาก www.settrade.com ครับ (เป็นสมาชิก) ต้องขอขอบคุณที่นี่ด้วยครับ
6. ยังหาไม่ได้ครับ
สรุปตอนนี้ได้ข้อมูลมาเท่านี้ครับ
ถ้าใครยังหาข้อมูลเหมือนผมๆแนะนำ www.taladhoon.com, www.settrade.com และ CDROM Listed Company ของตลาดหลักทรัพย์ครับ
แต่ก็ยังคงไม่ครบขาดอยู่ตามลำดับข้อข้างบนครับ เพื่อนๆพี่ๆที่รู้แหล่งหาข้อมูลช่วยสงเคราะห์ให้หน่อยครับ
ขอบคุณมากๆครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Meeja

โพสต์ที่ 4

ข้อ 4, 6 มีที่ www.efinancethai.com ครับ

แต่ต้องเป็นสมาชิกเขาน่ะครับ
พอดีสมัครสมาชิก Broker ที่บริการข้อมูลทาง Web นี้ฟรี เลยพอหาข้อมูลได้ครับ

ด้วยความเคารพ
BPT

โพสต์ที่ 5

ผมเปิดบัญชีไว้กับ ฟิลลิป และ เคจีไอ เอามารวมกันได้ข้อมูลเกือบครบ

1. งบการเงินย้อนหลัง หาในฟิลลิป (POEMS.co.th) แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีหลายปีหรือเปล่า แต่ 4 ไตรมาสสุดท้ายน่าจะมี ความจริง set.co.th ก็เคยเก็บให้ 4 ไตรมาส เพิ่งมายกเลิกและเก็บเฉพาะไตรมาสสุดท้าย ไม่รู้คิดยังไง กลัวนักลงทุนมีข้อมูลมากเกินไปหรืออย่างไร

2. financial ratio ไม่ต้องไปหา เพราะตลาดฯกับ กลต ไม่ได้บังคับให้บริษัทจดทะเบียนต้องส่ง แล้วถ้าคุณเป็นบริษัท คุณจะทำมั้ย ถ้าบริษัทเองไม่ทำส่ง จะไปหาที่ไหนได้ ต้องทำเองลูกเดียว หรือไม่ก็รอดูจาก broker report เป็นตัวๆ แต่ถ้าคุณจะ compare เฉพาะ ratio หลักๆ ใน POEMS คุณจะสามารถ filter ได้ด้วยตัวที่เขา set มาให้ เช่น dividend yield, p/e, sales growth, d/e, etc. แต่ก็จะเป็นอัตราส่วนหยาบๆ และอาจจะไม่ถูกต้องนัก

3.ราคาเปิด ปิด สูง ต่ำ หาได้ในเวบ KGI ในหัวข้อ SIMS information

4.ประวัติปันผล POEMS มีทั้งประวัติปันผลและประวัติเพิ่มทุน อ่านง่ายกว่าของ settrade.com

5. ราคาปิดย้อนหลัง อยู่ในข้อ 3 แล้ว

6. ข่าวทันเหตุการณ์ ต้องสมัครสมาชิก เดือนละหลายพันบาทนะครับ จะคุ้มหรือเปล่า ไปนั่งดูในห้องค้าดีกว่ามั้ง ที่ผมรู้จักก็มี newsstand.co.th ลองสอบถามรายละเอียดดูละกันครับ
jo

ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ พี่ Meeja กับพี่ BPT
^_^
ภาพประจำตัวสมาชิก
Meeja

โพสต์ที่ 7

งบการเงินย้อนหลัง
ฟอร์ม 56-1 (สามารถอ่านลักษณะการประกอบการ,
ความเสี่ยง, การลงทุนในอนาคต ฯลฯ)
ทั้งหมดหาได้ที่
http://www.sec.or.th/corp_fin/cgi-bin/find56.php

มีข้อมูลประมาณ 3 ปีย้อนหลังน่ะครับ

ด้วยความเคารพ
jo

ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ พี่ Meeja
^_^
ล็อคหัวข้อ