ถ้า Port ของคุณไม่ใหญ่พอ ทำ Vi ไปก็ไม่รวย หรือรวยยากอยู่ดี??

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Belffet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้า Port ของคุณไม่ใหญ่พอ ทำ Vi ไปก็ไม่รวย หรือรวยยากอยู่ดี??

โพสต์ที่ 1

ลองแลกเปลี่ยนดูนะครับ ผมได้ยินมาอย่างนี้ อยากให้พี่ช่วย Discuss กันนิดนึง
ภาพประจำตัวสมาชิก
PaZZaHut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

รวย ไม่รวย

ตรงไหนคือเส้นแบ่งหรอครับ
PaZZaHut

โพสต์ที่ 3

ถ้าพอร์ตใหญ่พอแปลถูกมั้ยครับว่ารวย

พอร์ตไม่ใหญ่แปลว่าไม่รวย

ใช่หรือเปล่าอ่ะครับ

แล้วพอร์ตไม่ใหญ่ก็คือไม่รวย  ทำ Vi ไปก็ไม่รวย หรือรวย ยาก  ผมว่าตัดสินยากอ่ะครับ
ตาม rep อันบนอ่ะครับ  มันแก้ไขไม่ได้เลยต้องโพสใหม่อ่ะครับ

(สำหรับผม)
ขอแค่เราทำแล้วไม่เกิดความทุกข์  ใช้ชีวิตอย่างมีความสุข  มีเวลาทำหลายๆๆอย่างอย่างเหมาะสม ก็พอแล้วอ่ะครับ
JL
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

นั่นนะสิ อยากได้ port เท่าไหร่
- หวังผลตอบแทนทบต้นกี่เปอร์เซ็นต์ต่อปี 10% 15% 20% ... ?
- มีเวลาแค่ไหน 30 ปี 40 ปี ?
- ใส่เงินได้มากแค่ไหน
ลองคำนวณดู
oonngg51

โพสต์ที่ 5

ผมว่าจริงเห็นๆ ... นิยามคำว่ารวย คือ รายได้เกินค่าใช้จ่าย
 พอร์ต VI ดร.นิเวศเขียนว่าให้คาดหวังผลตอบแทนไว้ราวๆ 10-20 % ต่อปี
 ถ้าเงินต้นน้อย กว่าจะมีปันผล+capital gain คลอบคลุมค่าใช้จ่ายก็นาน
 แต่เฉลี่ยผลตอบแทนพอร์ต VI น่าจะ  -10 ถึง +30 % ต่อปี

พอร์ตเล่นรอบ เฉลี่ยผลตอบแทนพอร์ต VI น่าจะ  -1000 ถึง +1000 % ต่อปี

:D   :D   :D
oonngg51

โพสต์ที่ 6

ผมว่าจริงเห็นๆ ... นิยามคำว่ารวย คือ รายได้เกินค่าใช้จ่าย
 พอร์ต VI ดร.นิเวศเขียนว่าให้คาดหวังผลตอบแทนไว้ราวๆ 10-20 % ต่อปี
 ถ้าเงินต้นน้อย กว่าจะมีปันผล+capital gain คลอบคลุมค่าใช้จ่ายก็นาน
 แต่เฉลี่ยผลตอบแทนพอร์ต VI น่าจะ  -10 ถึง +30 % ต่อปี

พอร์ตเล่นรอบ เฉลี่ยผลตอบแทนพอร์ตน่าจะ  -1000 ถึง +1000 % ต่อปี

:D   :D   :D
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 7

ตอนเล่นหุ้นใหม่ๆ  ก็อยากรวย

พอซื้อหุ้นไมุ่ถูกตัว  จากที่อยากรวย  ก็ขอแค่เสมอตัว  ทำท่านานไปไม่ดีขึ้น....ก็

เอาว่าเป็นอยู่ที่ความพอใจแต่ละคนมั้ง
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 8

ค่อยๆรวยขึ้นก็ได้ ผมไม่รีบ

แล้วมีซักกี่คนที่เล่นเก็งกำไรแล้วรวยยั่งยืนมั่งละครับ

ส่วนคนเป็น vi แล้วรวย(เร็วแค่ไหนก็ม่ายรู้)มีในนี้เพียบ
I do not sleep. I dream.
jaychou

โพสต์ที่ 9

ไม่รู้ดิ ผมว่าความรู้ความสามารถในการลงทุนสำคัญกว่าขนาดพอร์ตเริ่มต้น

พี่ฉัตรชัยเริ่มต้นแค่ 6 แสนเองคับ วันนี้มีเท่าไหร่ไม่รู้ ท่านไม่ยอมนับให้ดู

ถ้าขำๆ เริ่มต้น 5 หมื่น ขั้นต่ำสุดที่เปิดพอร์ตได้

บวกความสามารถพี่ฉัตรชัย ถึงวันนี้ก็ไม่เรียกว่าจนหรอกครับ
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 10

ในการตีความหมายของผมคือ

ถ้าเราเจอหุ้นแนว VI แล้วเราควรซื้อ (ณ ราคาที่มีส่วนลด) ในจำนวนที่เยอะพอ ถึงจะสามารถทำกำไรได้เป็นกอบเป็นกำ
Dech
ผู้ติดตาม: 155

โพสต์ที่ 11

jaychou เขียน:ไม่รู้ดิ ผมว่าความรู้ความสามารถในการลงทุนสำคัญกว่าขนาดพอร์ตเริ่มต้น

พี่ฉัตรชัยเริ่มต้นแค่ 6 แสนเองคับ วันนี้มีเท่าไหร่ไม่รู้ ท่านไม่ยอมนับให้ดู

ถ้าขำๆ เริ่มต้น 5 หมื่น ขั้นต่ำสุดที่เปิดพอร์ตได้

บวกความสามารถพี่ฉัตรชัย ถึงวันนี้ก็ไม่เรียกว่าจนหรอกครับ
ของพี่ฉัตรชัยเฉพาะที่พ้นน้ำมาให้เราเห็นได้ก็......ไปดูใน WG เองละกัน
ไม่ต้องบอกครับ

และเห็นด้วยกับที่พี่ jaychou กล่าวไว้ด้วยครับ

และรู้แล้วต้องปฏิบัติด้วยครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
CK
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 12

สำคัญกว่าเงินมากเงินน้อย

คือ

คุณเป็นคนแบบไหน เหมาะกับการลงทุนแบบไหน
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 13

[quote="ปรัชญา"]ตอนเล่นหุ้นใหม่ๆ
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 14

ผลตอบแทนที่คาดหวัง ความเสี่ยง

ต้องเสี่ยงก่อน แต่จะได้ผลตอบแทนที่คาดหวังหรือเปล่า  :?:
booklover
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

เรื่องนี้ได้ยินบ่อยมากๆครับ อย่างประมาณอาทิตย์ที่แล้วก็

ได้ยินเพื่อนมหาลัยคุยกันอยู่ว่าจะลงทุนซื้อ ปิคนิคแล้วถือ

ลืมไปเลยฟังแล้วงง เลยถามว่าถ้าถือได้ยาวจริงๆทำไมไม่

เลือกหุ้นดีๆล่ะ   เพื่อนก็ตอบว่าเงินน้อยเลยไม่รู้จะพูดยัง

ไงเลยครับ
mey

โพสต์ที่ 16

[quote="ปรัชญา"]ตอนเล่นหุ้นใหม่ๆ
yoyo
ผู้ติดตาม: 171

โพสต์ที่ 17

port เล็กเล่นหุ้น vi ยังไงก็ไม่รวย
แล้วทำแบบไหนถึงจะรวยหรือครับ ...
ผมว่าวิธีที่ดี คือจาก port เล็กๆ เล่นหุ้น vi ไปเรื่อยๆมันก็ใหญ่ขึ้นทีละหน่อยๆ
จนวันหนึ่งมันก็ใหญ่เองจนพอที่จะเรียกว่ารวยได้
ระยะเวลาจากจุดนี้ไปถึงจุดที่รวยขึ้นอยู่กับ 3 ปัจจัย
1. port เริ่มต้น -  port ใหญ่ก็ไปเร็วหน่อย
2. ฝีมือในการลงทุน - ลงทุนเก่ง ก็ผลตอบแทนดี
3. จุดแบ่งของความรวย - ข้อนี้สำคัญที่สุดครับ บางคนมีเงินแสนก็บอกว่ารวมแล้ว ขณะที่บางคนมีเป็นร้อยล้านก็ยังว่าตัวเองไม่รวย .. สำหรับผม ผมรวยแล้วครับ  :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
หิ่งห้อย

โพสต์ที่ 18

คุณ  yoyo  เขียน
ผมว่าวิธีที่ดี คือจาก port เล็กๆ เล่นหุ้น vi ไปเรื่อยๆมันก็ใหญ่ขึ้นทีละหน่อยๆ
จนวันหนึ่งมันก็ใหญ่เองจนพอที่จะเรียกว่ารวยได้

เห็นด้วยที่สุดครับ  เป้าหมายบางครั้งยังสำคัญไม่เท่าวิธีเดินทาง

ไปทีละหน่อย แต่ happy ไปด้วย  ผมว่าดี่ที่สุดครับ :P  :P
Onokung

โพสต์ที่ 19

CK เขียน:สำคัญกว่าเงินมากเงินน้อย
คือ คุณเป็นคนแบบไหน เหมาะกับการลงทุนแบบไหน
ผมชอบพี่ตอบกระทู้มาก  :cool:  อันนี้จริงเลยครับ เพราะเพื่อนผมที่ลงทุนเหมือนกันอ่านหนังสือเล่มเดียวกัน แต่เล่นกันคนละขั้วกับผมเลยครับ  แต่เค้าก็ทำกำไรได้เหมือนกันนะครับ บางรอบกำไรซะผมอิจฉาเลย แต่เวลาขาดทุนก็เจ็บหนักกว่า ยิ่งไปอ่าน"ขี่กระทิง วิ่งราวเซียน" ว่ากำไรได้ทุกรูปแบบ ในตลาดแล้วแต่คุณเป็นคนแบบไหนจริงๆ   :cheers:
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
Mon money
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 20

มีคำถามแบบนี้บ่อยๆครับ ผมบอกอย่างนี้แล้วกัน

ที่สำคัญกว่าเงินก็คือความคิดครับ

มีเงินไม่มีความคิด ไม่รวยนานแน่

อาศัยพลังของการทบต้นดีกว่าครับ
jaychou

โพสต์ที่ 21

ขอเสริมท่านประธานว่า

หลายความคิด หลายประสบการณ์ ดีกว่าคิดคนเดียว

ถึงทำให้เรามีชมรมกันอยู่นี่ไง

วันที่ 1 ไปเชียร์ท่านประธานในงาน Thai Investors Day กันนะ

หัวข้อ :  สัมมนา "ทำอย่างไรจึงได้ทั้งพิทักษ์สิทธิ์และพิชิตการลงทุน"
เวลา :  10.30 - 12.30 น.
โดย :  1. คุณมนตรี ฐิรโฆไท ที่ปรึกษาสมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนไทย
2. คุณณัฐญา นิยมานุสร ผอ.ฝ่ายส่งเสริมบรรษัทภิบาล สำนักงานกลต.
3. คุณมนตรี นิพิฐวิทยา ประธานชมรมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ดำเนินรายการโดย...คุณธีรัตถ์ รัตนเสวี สถานีโทรทัศน์ ไอทีวี
(ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย)
จำนวนที่นั่ง ทั้งหมด :  300 ที่นั่ง (ท่านสามารถสำรองที่นั่งได้โดยสมัครสมาชิกบุคคลทั่วไป)
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 22

ถ้าลอง experiment ดูก็จะรู้เองว่าแบบไหนเหมาะกับตัวเอง

ต้องลงทุนให้เหมาะกับตัวเองครับ

แบบ 80% VI เหมาะกับผมผมก็ใช้แบบนี้ พอร์ตใหญ่ ไม่ใหญ่ ไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ

ผมว่า VI เป็นวิถีการดำเนินชีวิตด้วยนะครับ ไม่ใช่แค่การลงทุน แต่เป็น การรู้จักออมเงิน รู้จักลงทุนให้ตรงตาม การดำเนินชีวิต ใช้เงินให้เหมาะสม รู้จักการสังเกตุ สิ่งรอบข้าง รู้จักคิด หาข้อมูล และอื่นๆ
adi

โพสต์ที่ 23

ไม่ได้กะรวยจากการซื้อหุ้นอยู่แล้วครับ กะเก็บเงินมากกว่า
bigshow
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 24

ผมว่าปีที่แล้วกับปีนี้เป็นปีแห่งหุ้น vi ที่แท้จริงเลย กำไรปีละ   50 % ผมว่าไม่ยาก  :lol:
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
ForrestGump

โพสต์ที่ 25

[quote="yoyo"]3. จุดแบ่งของความรวย - ข้อนี้สำคัญที่สุดครับ บางคนมีเงินแสนก็บอกว่ารวมแล้ว ขณะที่บางคนมีเป็นร้อยล้านก็ยังว่าตัวเองไม่รวย .. สำหรับผม ผมรวยแล้วครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
Linzhi
ผู้ติดตาม: 232

โพสต์ที่ 26

ต้องกลับไปดูที่ต้นตอปัญหาครับ ซึ่งมันคือความพอใจและมีความสุขในสิ่งที่ตนมีและที่ตนเองทำ

ไม่เช่นนั้นไม่ว่าจะมีผลตอบแทนแค่ไหนก็จะไม่พอใจทั้งนั้น เพราะจะมีคำถามต่อมาเสมอว่า port เราทำไมถึงมีอยู่แค่นี้
yoyo
ผู้ติดตาม: 171

โพสต์ที่ 27

[quote="ForrestGump"][quote="yoyo"]3. จุดแบ่งของความรวย - ข้อนี้สำคัญที่สุดครับ บางคนมีเงินแสนก็บอกว่ารวมแล้ว ขณะที่บางคนมีเป็นร้อยล้านก็ยังว่าตัวเองไม่รวย .. สำหรับผม ผมรวยแล้วครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 28

เส้นแบ่งความรวยคือ ความพอ
ถ้าความรู้สึกพอเพียงไม่มาก คนเรารวยสบายๆครับ

ถ้าไม่มีหนี้ มีบ้านอยู่ มีพาหนะประจำตัวไปทำงาน
รายได้มากกว่ารายจ่ายที่พอสมควรต่อตัวเองทั้งหมด

แค่นี้ผมว่ารวยแล้วครัย

ส่วนพอร์ต ใหญ่ไม่ใหญ่ ผมเพิ่งคุยกับมาร์เก็ตติ้งคนหนึ่ง
พบว่า

เค้าบอกว่าลงทุนแบบ vi ไม่มีทางรวย ผมก็ไม่ได้เถียงอะไรครับ
เพราะว่าเค้าบอกว่าหุ้นทุกตัวมีเจ้า รวมถึง ptt, pttep, scc
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ForrestGump

โพสต์ที่ 29

ผมว่า มาพูดกันเรื่องหลักการกัน มันไม่ "ซึ้ง" เหมือนกันลงมือทำหรอกครับ

แนะนำว่า เจ้าของกระทู้ ต้องลองเก็งกำไรรายวัน (daytrade) เล่นหุ้นตามข่าว เล่นหุ้นตามรายใหญ่ เล่นหุ้นตามข่าวอินไซด์  เล่นหุ้น pure technical  เล่นหุ้นตามโบรกเชียร์ (บทวิเคราะห์) ฯลฯ หรือวิธีไหนก็ตามที่คิดว่า จะพอร์ตจะโตได้เร็วๆ  

ผมคิดว่า คุณ Belfet จะได้รู้วิธีลงทุนที่เหมาะกับตัวเอง (ซึ่งไม่จำเป็นต้องเป็น VI) และได้บทเรียนอีกหลายอย่างๆ มากกว่า การอ่านกระทู้นี้ อีกมากครับ

หลายคนที่นี่ เคยเป็นแมงเม่า และแปลงร่างเป็น นักลงทุนเน้นคุณค่า  แถมยังใจดีให้ถามอีกมากครับ

ขอให้คุณ Belfet ประสบความสำเร็จในการลงทุนครับ :D
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 30

เพื่อนผมคนหนึ่ง  ลงทุนด้วยเงิน 60,000 บาท  ซื้อพร้อมผมทุกบริษัท

ปัจจุบันกำไรมากกว่า 50 เท่าตัว  

แต่ปีที่แล้ว  ช่วงที่ราคา WG นิ่งๆ  แต่หุ้นตลาดมีสีสัน

เพื่อนผมโทรมาถามผมว่า  ผมเลิกทำงานแล้ว  เขาอยากเลิกเร็วๆบ้าง

ขาย WG แล้วไปซื้อหุ้นตลาดก่อนดีไหม

ผมเลยทักท้วงไปว่า  มึงจำอดีตไม่ได้หรือ  ตอนเล่นหุ้นตลาดนะเป็นยังไง ถึงแม้จะไม่ขาดทุน  แต่มีกำไรเหลือบ้างไหม

มันเลยคิดได้  แล้วยังคงถือ WG มาจนถึงวันนี้
โพสต์โพสต์