กำไรผู้ของถือหุ้นส่วนน้อยคืออะไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 293

กำไรผู้ของถือหุ้นส่วนน้อยคืออะไรครับ

โพสต์ที่ 1

ผมเห็นในงบการเงิน ก่อนเป็นกำไรสุทธิ ต้องหักกำไรผู้ของถือหุ้นส่วนน้อย ออกไป เช่นของ TAPAC ทำให้กำไรหายไปเยอะ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 2

ตามความเข้าใจของผม  ผมเข้าใจว่า มีการเปิดบริษัทฯ ย่อยในหุ้นตัวนี้   การเปิดบริษัทฯย่อยต่าง ๆ ต้องมีผู้ถือหุ้น 7 คนขึ้นส่วน  ฉะนั้น การจะถือ 100% นั้นเป็นไปไม่ได้ ถือได้เพียง 99.x % เท่านั้น   จึงมีส่วนของผู้ถือหุ้นตอนจดทะเบียนอีก 6 คน  นั่นแหละครับ เป็นส่วนของเขา  กำไรเกิดขึ้นต้องแบ่งให้ ผู้เริ่มต้นอีก 6 คนที่จดทะเบียน นั่นแหละ.....ถ้าผิด วานผู้รู้ แก้ไข ให้ ด้วย  ผมไม่อยากปล่อยไก่  ในที่สาธารณะเช่นนี้ .... (เอ ไม่อยากปล่อยไก่  นี่หมายถึง ไม่ปล่อย cpf ด้วยหรือเปล่า หนอ?????  มี cpf กับเขาด้วยแค่ 100 หุ้น) :wink:  :wink:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
โพสต์โพสต์