พี่ๆเพื่อนๆท่านใด ไปประชุม IT วันนี้ มีเหตุอันใด วานบอก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

พี่ๆเพื่อนๆท่านใด ไปประชุม IT วันนี้ มีเหตุอันใด วานบอก

โพสต์ที่ 1

โปรดชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 2

รายละเอียดอยู่ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นITแล้วครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... &start=270
"Price is what you pay. Value is what you get."
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 3

เสียดายไม่ได้ไปประชุม IT    เพราะ ติดประชุมที่ tycn วันเดียวกัน เขามีจัดรถรับส่งให้ ไปประชุมที่ระยอง  คิดแล้ว อยากดูโรงงานนี้ (มีนักลงทุนไปในรถตู้แค่ 3 คนเท่านั้น) เลยตัดสินใจไป tycn ดีกว่า ด้วยอยากศึกษา  .. พวกไต้หวันมาทำลวดเหล็กในไทย ปรากฎว่า แค่ 9 ปีเท่านั้น โรงงานนี้ใหญ่กว่าไต้หวันอีก เขาจัดระบบได้ดี มีระเบียบและสะอาดดีครับ  ที่ทำงานสร้างได้สวยที่เดียว ... แต่ผมไม่ชอบกิจการของเขาเท่าไหร่ ต้องแข่งขันสูง ... แถมในวาระหนึ่งที่ขอ เปิดบริษัทย่อยที่ เกาะ cayman นี่ทำเพื่ออะไร จะก่อประโยชน์แก่บริษัทอย่างไรบ้าง ถามแล้ว เขาตอบเป็นภาษาจีน มี ล่ามแปลให้ฟัง ก็ยัง ไม่เข้าใจอยู่ดี  รู้แต่ว่า เป็นกิจการลงทุนเพื่อประโยชน์แก่ผู้ถือหุ้นและเพื่อลดภาษีเท่านั้น....ผมไม่ใช่ระดับบริหารเงินระดับประเทศเลยได้แต่ งง กับเขา และผู้ถือหุ้นอื่น ๆ ก็ งง กันไปหมด  สรุปได้ว่า เขาจะให้ FA มาอธิบายให้ฟังใน คราวต่อไป  เลยผ่านวาระไป อย่างไม่เข้าใจเท่าไหร่.....ใครจะลงทุนหุ้นตัวนี้ก็ให้คิดอย่างรอบครอบหน่อย ส่วนผมมีนิดหน่อยไว้ศึกษาเท่านั้นเอง

เรื่อง IT ผมเห็นเป็นหุ้นที่ดี ผมชอบกลุ่มเทคโนโลยี่สมัยใหม่ ที่จำเป็นต้องใช้ ปี 48 ไม่ได้ขยายสาขา  ปี 49 นี่จะเริ่มขยายสาขาอีกแล้ว แถมระยะยาวเห็นว่า จะเริ่มรุกไปในด้าน เครื่องใช้ไฟฟ้า เช่น ทีวี วิทยุ ด้วย  ก็คงจะเพิ่มรายได้ให้อีก  ในความคิดของผม  สาขาในกรุงเทพฯ น่าจะพอแล้ว น่าไปเพิ่มต่างจังหวัดให้มาก ๆ เป็นบริษัทฯ นำให้กลุ่ม IT ในต่างจังหวัด คงทำรายได้ ให้เพิ่มมากขึ้น :lol:  :lol:  :lol:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ
อยากรู้ว่า ดร.ถามอะไรบ้างและเขาตอบว่าอะไร

ตอบในร้อยคนร้อนหุ้นก็ได้ครับ ผมไปถามไว้แล้วเช่นกันครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
โพสต์โพสต์