เปรียบเทียบหุ้นประกันภัย 5 ตัวในตลาด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

เปรียบเทียบหุ้นประกันภัย 5 ตัวในตลาด

โพสต์ที่ 1

วันนี้ว่าง และเห็นหุ้นส่วนใหญ่ก็ประกาศงบกันถ้วนหน้าแล้วก็เลยลองดึงข้อมูลมาดูครับ เอา 5 บริษัทพอคือ AYUD BKI PHA TIP และ SAFE ครับ

AYUD BKI TIP PHA SAFE
Loss Ratio 24% 31% 11% 10% 50%
% Return 4% 5% 3% 4% 3%
Bond & T-Bills 2% 1% 33% 13% 14%
Notes 8% 1% 23% 25% 17%
Stocks 47% 90% 25% 29% 19%
Debentures 0% 1% 18% 20% 23%
others 43% 6% 2% 13% 27%

ได้ข้อมูลที่หน้าสนใจดังนี้

1. BKI ลงทุนในหุ้นสามัญเป็นสัดส่วนสูงมากเมื่อเทียบกับประกันภัยรายอื่นๆ (90% ของ port)
2. SAFE มี loss ratio สูงที่สุดกว่า 50%
3. PHA มี loss ratio ต่ำที่สุด แต่คงเป็นเพราะไม่มีประกันภัยรถยนต์ ถ้ามีประกันรถยนต์ด้วยคงต้องยกให้ TIP ทิพยประกันภัยเค้า สุดยอดเลยมีแค่ 11% เอง
4. SAFE กับ TIP ได้ผลตอบแทนการลงทุน 3% ขณะที่ BKI ได้ผลตอบแทนการลงทุนสูงสุดที่ 5%

ดูโดยรวมแล้วผมว่า TIP ทำผลงานได้เข้าตา (ผมเอง) มากที่สุดในปีนี้ครับ แต่อันนี้ดูจากตัวเลขของงบอย่างเดียวนะครับ ไม่ได้ดูปัจจัยทางคุณภาพอย่างอื่นเลย

อ้อ TIP ให้ปันผล 1.2 บาท (7.6% yield) รองลงมาคือ PHA และ AYUD ครับ (10.75, 6.9% และ 1.1, 6.5%)

ส่วน BKI ให้ปันผลและแถม stock dividend ด้วยงงไปเลย คำนวณ yield ไม่ค่อยถูกเลย แต่โดยรวมน่าจะน้อยกว่า 3 ตัวแรกที่กล่าวไป ส่วน SAFE ยังไม่ประกาศปันผล

พี่ๆ หลายๆ ท่านมีความรู้คลุกคลีกับหุ้นประกันภัยดีกว่าผม ช่วยผมเลือกหุ้นหน่อยสิครับ ผมอยากเลือกให้ญาติสนิทนะครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

ใครจะกล้าช่วยน้อง ayethebing เลือกหุ้นประกันล่ะครับ

เอา PHA ละกัน :lol:
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 3

loss ratio คืออะไร?
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ayethebing

โพสต์ที่ 4

แหม เลือกอย่างเงี้ยะ เลยเหรอ มันลำไม่ตรงนะเพ่ เดี๋ยวเค้าหาว่ามีผลประโยชน์ทับช้อน  :roll:  :wink:
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 5

หุหุ พี่ขายไปแล้วคับ ลำตรงแน่นอน ชัวร์ป้าบ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 886

โพสต์ที่ 6

ชอบ tip ครับ มั่นคงปลอดภัย
หากเมกะโปรเจคใหญ่ๆเกิดขึ้น ก็จะได้รับประโยชน์เต็มๆ
กรณีสนามบินสุวรรณภูมิ หรือ tpi เป็นตัวอย่าง

ชอบ bki รองลงมาครับ เพราะมีการลงทุนในหุ้นดีๆมาก
ส่วนธุรกิจประกันก็มาแรงมาก เข้าใจว่าตอนนี้เบี้ยประกันเป็นอันดับ 2 แล้ว
อาศัยเชื่อเสียง และช่องทางการจำหน่ายตามสาขาต่างๆครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

มองข้ามบริษัทของท่านนายกสมาคมประกันวินาศภัยไปได้อย่างไร
ayethebing

โพสต์ที่ 8

Loss ratio เอายอด claim มาหารด้วยเบี้ยประกันรับครับ เอาแบบง่ายๆ เลยเอาแบบไม่ได้ net ด้วยประกันภัยต่อมาครับ

ผมสรุปแบบง่ายๆ ว่า ได้เงิน 100 บาทจากเบี้ยประกันแล้วจ่ายค่าเคลมเท่าไหร่อะครับ
ayethebing

โพสต์ที่ 9

ท่านพี่ลูกอีสาน ทำไม TIP ถึงได้ประโยชน์กับเมกะโปรเจกต์ละครับ ถามโง่ๆ นิดนึง
สุมาอี้

โพสต์ที่ 10

ผมว่าดูรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ประกอบด้วยก็ดีครับ ดูว่าผู้ถือหุ้นใหญ่เขามีแรงจูงใจที่จะถือหุ้นเพิ่มเพื่อ integrate เข้ากับธุรกิจอื่นของเขาให้ครบวงจร หรือว่าเขามีสายสัมพันธ์กับใครที่อาจจะอยากรักษาสัดส่วนการถือหุ้นเพื่อควบคุมกิจการด้วยหรือไม่ เพราะไม่แน่ท่านอาจจะได้รับผลตอบแทนที่สาสมแบบที่ผู้ถือหุ้นของ SAFE เคยได้ไปแล้วด้วยก็ได้  :D
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 886

โพสต์ที่ 11

ayethebing เขียน:ท่านพี่ลูกอีสาน ทำไม TIP ถึงได้ประโยชน์กับเมกะโปรเจกต์ละครับ ถามโง่ๆ นิดนึง
นี่เลยครับท่าน aye
1 ธนาคาร กรุงไทย จำกัด (มหาชน)  40,704,000 16.96

2 บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน)  32,000,000 13.33

3 ธนาคาร ออมสิน  26,880,000 11.20

4 บริษัท กรุงไทยพานิชประกันภัย จำกัด  23,930,400 9.97

5 กองทุน บำเหน็จบำนาญข้าราชการ  21,058,000 8.77

6 CREDIT SUISSE FIRST BOSTON (EUROPE) LTD  8,776,800 3.66

7 นายสิทธิรัชต์ ธนะรัชต์  4,970,000 2.07

8 นางจรูญลักษณ์ พานิชชีวะ  4,948,300 2.06

9 น.ส.ศุภจิตรา ธนะรัชต์  4,669,600 1.95

10 กองทุนรวม วายุภักษ์ หนึ่ง โดย บลจ.กรุงไทย  4,264,000 1.78

11 กองทุนรวม วายุภักษ์ หนึ่ง โดย บลจ.เอ็มเอฟซี  4,264,000 1.78

12 พลตรีเศรษฐา ธนะรัชต์  4,000,000 1.67

13 บริษัท ไทยศรีซูริคประกันภัย จำกัด  3,000,000 1.25

14 พันเอกสุรเดช ชลทรัพย์  2,969,600 1.24

15 นางยุพรัตน์ จันทร์เจริญโรจ  2,969,600 1.24

16 บริษัท กรุงเทพประกันภัย จำกัด (มหาชน)  2,218,000 0.92

17 N.C.B.TRUST LIMITED-UBS AG LONDON BR-IPB  2,155,500 0.90

18 UOB KAY HIAN PRIVATE LIMITED  1,508,000 0.63

19 นายสมเกียรติ ลิมทรง  1,249,000 0.52
ปกติหน่วยงานของรัฐ จะทำประกันภัยกับ tip ครับ รวมถึงรัฐวิสาหกิจแบบ ptt ดังนั้นไม่ว่าจะเป็นสะพาน ถนน สนามบิน รถไฟฟ้า tip ก็น่าจะได้ประโยชน์ครับ แต่ส่วนใหญ่ก็ต้องส่งต่อละครับ รับคนเดียวไม่ไหว หากเกิดเหตุการณ์ร้ายแรง
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ayethebing

โพสต์ที่ 12

AYUD - บ. มิตซุย สุมิโตโม ประกันภัย, บ.กรุงเทพวิทยุ, แบงก์อยุธยา
BKI - แบงก์กรุงเทพ
SAFE - ตระกูลโอสถานุเคราะห์
PHA - ตระกูลล่ำซำ, แบงก์กสิกร, ล็อกซ์เล่ย์
TIP - แบงก์กรุงไทย, ปตท.

ส่วนใหญ่ก็ถือหุ้นมานานแล้ว ไม่น่ามีอะไรแตกต่างนะครับ มีเจ้าเดียวที่มีข่าวหวือหวาคือ AYUD ไม่รู้ มิตซุยแกชอบชักเข้าชักออกนะ
ayethebing

โพสต์ที่ 13

ลูกอิสาน เขียน: ปกติหน่วยงานของรัฐ จะทำประกันภัยกับ tip ครับ รวมถึงรัฐวิสาหกิจแบบ ptt ดังนั้นไม่ว่าจะเป็นสะพาน ถนน สนามบิน รถไฟฟ้า tip ก็น่าจะได้ประโยชน์ครับ แต่ส่วนใหญ่ก็ต้องส่งต่อละครับ รับคนเดียวไม่ไหว หากเกิดเหตุการณ์ร้ายแรง
โอ้วววว ยอดมันจ็อดมากเลยยยย

ขอบคุณครับที่แก้โรคโง่
สุมาอี้

โพสต์ที่ 14

ดูเหมือนบริษัทในเครือสำนักงานทรัพยสินส่วนพระมหากษัตริย์จะประกันกับ DVS เช่นกัน ทำให้ DVS มีผลประกอบการที่เด่นกว่าเจ้าอื่นอย่างเห็นได้ชัด
ayethebing

โพสต์ที่ 15

พอเห็นพี่ลูกอีสานพูดเรื่องประกันภัยต่อก็เลยไปดู อืมจริงด้วยละ TIP นั้นประกันภัยต่อเยอะมากกว่าเจ้าอื่นๆเลย กว่า 72% เป็นการประกันภัยต่อ ถ้าอย่างงั้นก็ต้องวิเคราะห์ใหม่ว่า TIP มี loss ratio สูงพอควรครับ

ส่วน DVS ดูจากงบก็ไม่มีอะไรเด่นนะครับ ช่วยเล่าหน่อยว่าทำไม่ถึงคิดว่าหุ้นตัวนี้ดี อาจจะมีปัจจัยอื่นๆ ทางคุณภาพที่ดีก็ได้ share ให้ฟังนิดนึงก็ดีครับ

DVS
Loss Ratio         17%
% Return          4%
สัดส่วน port
Bond & T-Bills    29%
Notes               13%
Stocks         13%
Debentures        30%
others               15%
สุมาอี้

โพสต์ที่ 16

[quote="ayethebing"]
DVS
Loss Ratio
ayethebing

โพสต์ที่ 17

คือแนวคิดผมง่ายๆ คือรายได้ของประกันภัยมีสองส่วน รายได้จากการประกันภัยและรายได้จากการลงทุนอะครับ ก้อเลยดูทั้งสองด้าน

อันที่จริงถ้าดูสัดส่วนที่ท่านสุมาอี้แสดงก็เหมือน loss ratio กลายๆ เหมือนกัน เพียงแต่ว่า loss ratio ไม่ได้คิดค่า underwrite อื่นๆ

ลองดูของแต่ละบริษัทก็ได้ครับ

AYUD   earning before investment = 287
         Underwriting revenue = 818
         % = 35%

PHA   Earning before investment = 434
         Underwriting revenue = 673
         % = 64%

BKI     earning before investment = 757
         Underwriting revenue = 4143
         % = 18%

TIP     earning before investment = 2331
         Underwriting revenue = 1055
         % = 49%

DVS    earning before investment = 438
         Underwriting revenue = 1163
         % = 38%
สุมาอี้

โพสต์ที่ 18

เออ คิดไปคิดมาน่าจะต้องรวม operating expense ด้วยอีกต้วย ถึงจะ fair

มาเสนอความเห็นแค่นี้แหละ หุ้นประกันภัยไม่ค่อยได้ศึกษาครับ
yoyosun

โพสต์ที่ 19

แล้ว smk ล่ะหายไปไหน จึงไม่ได้นำมาเทียบ ผมว่าดีนะ
Tiger

โพสต์ที่ 20

yoyosun เขียน:แล้ว smk ล่ะหายไปไหน จึงไม่ได้นำมาเทียบ ผมว่าดีนะ

:(

earnings on underwriting before net investment income - total expense

เป็นลบครับ

ทำประกันอย่างเดียวขาดทุนอยู่

loss ratio สูงลิ่ว เพราะประกันรถเป็นหลัก

:D

แต่ถ้ามองว่าเป็นเงินกู้ดอกถูกเอาไปหาประโยชน์

เงินลงทุน / ทุน  ประมาณ 4 เท่ากว่าครับ

ก็พอไหว
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
Loby

โพสต์ที่ 21

ช่วยเปรียบเทียบกับ CHARAN ให้ด้วยครับ
พอดีมีอยู่นิดหน่อย อยากรู้ครับ
ขอบคุณครับ :oops:
ayethebing

โพสต์ที่ 22

CHARAN ผมว่าเป็นประกันภัยที่ดีแต่มีขนาดเล็กไปนิดนึงทำให้ผมเกิดความกังวลเรื่องสภาพคล่อง ซึ่งผมไม่รู้เค้ามีสำรองเอาไว้เพียงพอหรือเปล่า ใครทราบข้อมูลก็เล่าให้ฟังก็ได้นะครับ

Loss ratio 15% (ยังไม่หักประกันภัยต่อ) หรือ 29% (หักประกันภัยต่อแล้ว) ก็ทำได้ดีเพราะมีประกันภัยรถยนต์ด้วย (เกือบ 30% มาจากประกันรถจากที่เขียนไว้ใน 56-1)

ผลตอบแทนการลงทุนก้อดีครับอยู่ที่ 6% แต่พอร์ทการลงทุนมีน้อยแต่เกือบ 300 ล้านเองครับไม่เหมือนเจ้าอื่นๆ ที่มีเป็นหลักพันล้าน
Loby

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์