ศัพท์เกี่ยวกับ warrant

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
javoel
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ท่านไหนทราบศัพท์เหล่านี้(เกี่ยวกับ warrant)ช่วยอธิบายให้กระจ่างทีครับ
1 Underlying Stock Price
2  Theoretical price
3 Premium (Discount)
4 Gearing ratio
อ่านเเล้วงงๆครับ
มือใหม่ครับเเละกำลังหัดเป็น VI
    thanks
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

Re: ศัพท์เกี่ยวกับ warrant

โพสต์ที่ 2

[quote="javoel"]ท่านไหนทราบศัพท์เหล่านี้(เกี่ยวกับ warrant)ช่วยอธิบายให้กระจ่างทีครับ
1 Underlying Stock Price
2
"Winners never quit, and quitters never win."
javoel

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ คุณ HVI
javoel

โพสต์ที่ 4

เเต่ก็ยัง งงๆอยู่ครับ ขอความกรุณาช่วยขยายความเเละยกตัวอย่างเพิ่มเติมใหด้วยครับ เเละ เเต่ละ คำ มีความสำคัญอย่างไรครับ

โพสต์ที่ 5

คุณ javoel ยกตัวอย่าง case จริงๆ
มาเป็น case study เลยก็ได้ครับ
ถ้าตรงไหนตอบได้ ผมจะช่วยตอบ
"Winners never quit, and quitters never win."
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 6

2.ราคาตามทฤษฎีประกอบด้วย 2 ส่วนบวกกัน

2.1)ราคาหุ้นแม่-ราคาใช้สิทธิ
2.2)time value เป็นคล้ายๆค่าพรีเมี่ยม วอร์มีเวลาเหลืออีกนานจะมีค่ามากกว่าวอร์ที่ใกล้จะหมดอายุ เพราะถือว่าวอร์ที่มีอายุนาน มีโอกาสมากกว่าที่จะขึ้นไปตามหุ้นแม่ในระยะยาว

3.วอร์มีพรีเมี่ยม คือวอร์ที่ราคาสูงกว่า  ราคาหุ้นแม่-ราคาใช้สิทธิ  (ส่วนใหญ่พรีเมี่ยมก็คือ time value นั่นเอง)

วอร์มี discount คือวอร์ที่ราคาต่ำกว่า ราคาหุ้นแม่-ราคาใช้สิทธิ  เหตุผลที่เป็นอย่างนี้เช่น มีออบชั่นให้แปลงเป็นหุ้นแม่ได้ครั้งเดียว  หรือใกล้ๆ xd ของหุ้นแม่ (xd ราคาหุ้นแม่จะลดลง)

4.Gearing อัตราขยายผล คือ% ที่ราคาวอร์เปลี่ยนไป เมื่อหุ้นแม่เปลี่ยนไป 1%  

เช่น  หุ้นแม่ 100 บ. วอร์ 10 บาท  ราคาใช้สิทธ 90 บ. หากราคาหุ้นแม่เป็น 101 บ.  วอร์ก็จะเป็น 11 บ. จะเห็นได้ว่าราคาหุ้นแม่เปลี่ยนไป 1% แต่ราคาวอร์เปลี่ยนไป 10% หรืออัตราขยายผลคือ ราคาวอร์/ราคาหุ้นแม่ นั่นเอง
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
javoel

ตัวอย่างครับ

โพสต์ที่ 7

MAJOR-W1  
MAJOR CINEPLEX GROUP  

Last Updated: 28 March 2006   10:19:03 PM

Price (Bt.) 3.88   Exercise Date Mar, Jun, Sep, Dec (L)

Underlying Stock Price (Bt.) 11.30    Remaining unexercised (ml. units) 146.93  

Exercise Ratio                      Paid-up shares (ml. shares) 709.32  

: Ratio(1:x) 1.0160           Premium (Discount) 0.2918  

: Price(Bt) 12.80                Gearing ratio 6.27366120218579  

Expiry Date 02/02/2007         Theoretical price(Bt) 1.08  

Time to Expiry (Years) 1.78

Re: ตัวอย่างครับ

โพสต์ที่ 8

MAJOR-W1  
MAJOR CINEPLEX GROUP  
เป็น Warrant ของ Major เพราะฉะนั้นจะมี Major เป็น Underlying Stock (Underlying Asset)
Price (Bt.) 3.88

โพสต์ที่ 9

Expiry Date 02/02/2007        
Time to Expiry (Years) 1.78
ข้อมูลตรงนี้ก็ดูแปลกๆครับ เข้าใจว่ามีหลายจุดที่ผิด ไม่ทราบว่าได้ข้อมูลมาจากที่ไหนเหรอครับ

Time to Expiry หรือ Time to Maturity ในที่นี้น่าจะมีค่าน้อยกว่า 1 ปี
เนื่องจากจะ expire กุมภา ปีหน้า
javoel

THanks

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณมากครับ คุณ HVI
ผมก็ว่าข้อมูลเเปลกๆเหมือนกันครับ
ได้มาจาก seamico.com ครับ
ผมเปิดBroker online ที่นี่ครับ
โพสต์โพสต์