วอเรน บัฟเฟต เคยลงทุนหุ้นค้าปลีกหนังสือบ้างไหมครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
[L]
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

วอเรน บัฟเฟต เคยลงทุนหุ้นค้าปลีกหนังสือบ้างไหมครับ?

โพสต์ที่ 1

ในอเมริกามีค้าปลีกพวก Wal mart, Home depot, Best buy
แล้วมีร้านค้าปลีกขายหนังสือที่เป็นเบอร์หนึ่งบ้างมั้ยครับ? อย่างเมืองไทยยังมี SE-ED เลยครับ

ผมเห็น วอเรน บัฟเฟต ลงทุนใน Wal mart, Home depot แต่ยังไม่เคยได้ยินว่าลงทุนในค้าปลีกร้านหนังสือเลย หรือว่าร้านขายหนังสือในอเมริกาไม่ใช่ธุรกิจที่ดี?

ผมเองนั้น ความรู้ก็ยังน้อยครับ อยากให้เพื่อนๆช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ
Boring Stock Lover
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

http://money.cnn.com/quote/quote.html?symb=BKS
บานส์แอนด์โนเบิล

http://money.cnn.com/quote/quote.html?symb=BAMM

http://money.cnn.com/quote/quote.html?symb=BGP

ลองดูนะครับ

แล้วก็มี Amazon แต่อันนี้เป็นการขายในอินเตอร์เนต
http://money.cnn.com/quote/quote.html?symb=AMZN
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 3

ถ้า Buffet เป็นนักลงทุนไทย
ต้องซื้อซีเอ็ดแน่ครับ

pe
se+ed~11 เท่า
Barnes & Noble~20 เท่า

Yiled
se-ed~8%
Barnes & Noble~ 1.28%

เคยใช้บริหาร 2-3 ครั้ง หนังสือเยอะมากครับ
มีมุมกาแฟให้นั่งอ่าน  แต่หลังจากได้รู้จัก used.com
ก็เลิกเข้าร้านครับ เพราะซื้อทางเวป หนังสือมือสอง ถูกกันมากกว่าครึ่ง
คุณภาพก็ดี รับได้ครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 73

โพสต์ที่ 4

Buffett บอกว่าเขาซื้อหนังสือผ่าน Amazon บ่อยๆ ซึ่งทำให้เขาคิดว่า Business Model ของบริษัทนี้ต้องมีอะไรดีแน่ๆ ถึงดูดเงินจากกระเป๋าของเขาได้ และเชื่อว่าในอนาคตบริษัทนี้จะไม่หายไป แต่เขาไม่สามารถประเมินค่าของธุรกิจของ Amazon ได้ จึงไม่เข้าไปลงทุน

Buffett ได้เข้าไปลงทุนใน Bond ของ Amazon แทน ซึ่งตอนนั้นเป็น Junk bond และทำให้ Buffett ได้กำไรมหาศาล
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 5

ก่อนหน้านี้ amazon ได้เข้าซื้อกิจการอื่นๆจำนวนมากครับ
ที่เกี่ยวข้องกับการขายสินค้าออนไลน์
ทำให้สูญเสียจุดเด่นด้านหนังสือไปพอสมควร
ตอนนี้ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรแล้ว

ตอนนี้ p/e 45 เท่า
ราคาหุ้นเคยขึ้นไปแถว 105 ดอล
ฟองสบู่แตก ก็ตกลงมาเหลือต่ำกว่า 10 ดอลลาร์
ปี 2004 กลับขึ้นไปที่ 60  ตอนนี้ประมาณ 36 ดอลลาร์
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 6

Buffet น่าจะชอบซีเอ็ดแน่ๆครับ
เรื่องปัจจัยคุณภาพ คงไม่มีข้อสังสัย

ส่วนปัจจัยด้านปริมาณ ที่น่าตื่นเต้น

-ยอดขายเพิ่มขึ้นทุกไตรมาส 16 ไตรมาส หรือ 4 ปีติดต่อกัน ยกเว้นไตรมาส 1 ของทุกปีที่ยอดขายตกไปเล็กน้อยเมื่อเปรียบเทียบกับไตรมาส 4 ปีก่อนหน้า  ส่วนไตรมาสอื่นยอดขายเพิ่มขึ้นทุกไตรมาส เปรียบเทียบไตรมาสต่อไตรมาสนะครับ ไม่ต้องพูดถึงเปรียบเทียบปีต่อปี   ผมสงสัยว่ามีหุ้นตัวไหนในตลาด ที่มีคุณสมบัติอย่างนี้บ้าง :lol:

-กำไรที่แท้จริง (หักค่าเผื่อต่างๆแล้ว) เพิ่มขึ้นตามยอดขาย มีแค่ 3 ไตรมาสจาก 16 ไตรมาส ที่ไม่เป็นอย่างนั้น
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 73

โพสต์ที่ 7

[quote="ลูกอิสาน"]
ฟองสบู่แตก ก็ตกลงมาเหลือต่ำกว่า 10 ดอลลาร์
ปี 2004 กลับขึ้นไปที่ 60
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
[L]

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณทุกๆคนนะครับที่ให้คำแนะนำ

แต่ผมยังสงสัยอยู่อย่าง คือ

ธุรกิจค้าปลีกเช่น IT, HMPRO, BIGC ผมสังเกตุดู พบว่าเมื่อยอดขายเพิ่มขึ้น กำไรสุทธิ(Net margin) ก็จะค่อยๆเพิ่มขึ้นด้วย เช่น

ปี 2003 ยอดขาย 2,600 ล้าน กำไรสุทธิ 3.0%
ปี 2004 ยอดขาย 3,700 ล้าน กำไรสุทธิ 3.1%
ปี 2005 ยอดขาย 4,500 ล้าน กำไรสุทธิ 3.4%

กำไรสุทธิที่เพิ่มขึ้นส่วนใหญ่จะค่อยๆเพิ่ม อย่างสม่ำเสมอ ซึ่งผมเข้าใจว่าเกิดจากการประหยัดจากขนาด(Economy of scale) และ SE-ED ก็น่าจะเป็นเช่นนี้เหมือนกัน

แต่ที่เกิดขึ้นคือ ที่ผ่านมาหลายปี SE-ED ยอดขายเพิ่มขึ้นทุกปีจริง แต่กำไรสุทธิกลับขึ้นๆลงๆ บางปี 6% บางปี 5% บางปีดีๆก็ 7% แย่หน่อยก็ 4% ผมจึงสงสัยครับว่า ที่เป็นแบบนี้เพราะอะไร

1. ธรรมชาติของธุรกิจร้านขายหนังสือมันเป็นแบบนี้เอง นั่นหมายถึง ปีไหนมีหนังสือฮิตติดตลาดหรือมีการจัดงานพิเศษต่างๆ ปีนั้นกำไรก็จะดีหน่อย บางปีหนังสือฮิตอาจจะไม่ค่อยมี กำไรก็น้อยลงหน่อย ขึ้นๆลงๆเป็นปีๆไปแล้วแต่กระแส

หรือว่า อาจจะเป็นเพราะ

2. ปีที่ผ่านๆมา SE-ED อาจจะกำลังปรับปรุงระบบสินค้าคงคลัง ระบบจัดการต่างๆ (ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าจริงๆแล้วคืออะไร) แล้วมันยังไม่ลงตัว แต่ปัจจุบันนี้ทุกอย่างดูเหมือนจะลงตัวแล้ว ซึ่งปีต่อๆไปจากนี้ กำไรสุทธิจะค่อยๆเพิ่มอย่างสม่ำเสมอ ไม่ขึ้นๆลงๆอีกต่อไปแล้ว

ไม่รู้ว่า 1. หรือ 2. หรือทั้ง 2 ข้อ หรืออาจจะเป็นเรื่องอื่น

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
[L]

โพสต์ที่ 9

ลืมถามอีกข้อครับ

ปกติ net margin ธุรกิจค้าปลีกในเมืองไทยจะประมาณ 3% - 4% แถวๆนี้ แต่ SE-ED นั้น 5% - 6% สูงเกินจริงรึเปล่าครับ? หรือเพราะว่าธรรมชาติของการขายหนังสือมันควรจะกำไรดีกว่าอย่างอื่นๆ ครับ
[L]

โพสต์ที่ 10

อีกอย่างร้านขายหนังสือในอเมริกา เช่น  Barn&Noble, Books-A-Million, ฺBorder (จากคุณ Boring Stock Lover)

ผมดูแล้วคร่าวๆ net margin แค่ 2% กว่าเอง (amazon ดีหน่อย 4% กว่า แต่เป็น online) ROE ประมาณ 10% แค่นั้น

ในอเมริกาคงแข่งขันกันเดือดนะครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 11

คำถามของคุณ L ผมก็สงสัยและอยากทราบเช่นกันครับ

ดูที่กำไร(หักรายการพิเศษแล้ว)ของซีเอ็ดและเปอร์เซนต์กำไรสุทธิ ย้อนหลัง 6 ปีครับ

91--- 130.6--- 130.0--- 156.8--- 150.7--- 238.0

7.75--- 7.91--- 6.44---- 6.40--- 5.27--- 6.95

เท่าที่ดูกำไรมีแนวโน้มเพิ่มขึ้นชัดเจน ส่วน net margin ค่อนข้างผันผวนครับ สามารถเท่าที่ผมคิดออกน่าจะเป็นอย่างนี้ครับ

1.คุณ Tiger เคยโพสต์ว่าบางปีที่กำไรตกไป เพราะมีการทดลองโมเดลบางแบบ และไม่ประสบความสำเร็จครับ

2.กำไรผันผวนไปตามหนังสือขายดี ที่คุณ L ตั้งสมมุตฐานครับ โดยเฉพาะหากมีหนังสือที่ซีเอ็ดพิมพ์เอง และขายดี จะทำให้กำไรปีนั้นเพิ่มขึ้นมากครับ เช่นชุดพ่อรวยสอนลูก

ส่วนเรื่องมาร์จินว่าสูงไปหรือเปล่า ถ้าต่ำกว่า 5% ผมคิดว่าน้อยเกินไปครับ เหตุผลเพราะ..

1.หนังสือเป็นสินค้าที่มูลค่าน้อย ควรจะมีกำไรมากกว่าสินค้าราคาแพงเช่น เครื่องใช้ไฟฟ้า หรือเครื่องตกแต่งบ้าน

2.หนังสือเป็นสินค้าที่ผู้บริโภคไม่ได้ซื้อถี่มาก เหมือนสินค้าอุปโภคบริโภค ดังนั้นผู้บริโภคจะไม่ค่อยต่อรอง หรือสนใจราคามากนัก

3.ซีเอ็ดเป็นผู้นำธุรกิจร้านหนังสือ มีสาขามากจำนวนมาก โดยเฉพาะซูปเปอร์สโตร์ ซึ่งเป็นช่องทางจัดจำหน่าย ที่ผู้บริโภคยุคใหม่เข้าถึงมากที่สุด เราอาจจะเลือกที่จะไปห้างที่เดินทางสะดวกหรือมีสินค้าราคาถูก แต่ทุกห้างจะมีซีเอ็ด  :lol:

คิดได้แค่นี้ครับ ใครมีอะไรก็เสริมได้นะครับ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 169

โพสต์ที่ 12

ปัจจุบันเวป Amazon.com อยู่ที่อันดับที่ 13 ของทั่วทั้งโลก
แล้วในเรื่องของ Rating จากผู้บริโภคนี่ก็จัดได้ว่าสูง
แรกๆคนมองว่า Amazon อาจจะเสียจุดแข็งเดิมของธุรกิจขายหนังสือไป แต่ไปๆมาๆ Amazon กลับการเป็น e-tailing ที่มีสินค้าหลากหลาย มี function ที่ใช้งานง่าย
และมีระบบ Shopping Aid ที่ช่วย Match ความสินค้าที่เสนอกับความต้องการของลูกค้าแต่ละคนได้ดีอันดับต้นๆ ในวงการเลยครับ
ผมว่า Amazon นี่ยังไปได้อีกไกล .. แต่ราคาแพงไปแล้วรึเปล่าก็ไม่รู้เหมือนกันครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Boring Stock Lover
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 13

ลูกอิสาน เขียน:คำถามของคุณ L ผมก็สงสัยและอยากทราบเช่นกันครับ

ดูที่กำไร(หักรายการพิเศษแล้ว)ของซีเอ็ดและเปอร์เซนต์กำไรสุทธิ ย้อนหลัง 6 ปีครับ

91--- 130.6--- 130.0--- 156.8--- 150.7--- 238.0

7.75--- 7.91--- 6.44---- 6.40--- 5.27--- 6.95

เท่าที่ดูกำไรมีแนวโน้มเพิ่มขึ้นชัดเจน ส่วน net margin ค่อนข้างผันผวนครับ สามารถเท่าที่ผมคิดออกน่าจะเป็นอย่างนี้ครับ
7/11 หรือ CP เลยสนใจอยากกระโจนเข้ามาแข่งด้วย
โพสต์โพสต์