ฝ่าย IR มีไว้ทำอะไรครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ForrestGump
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ขอถามเพื่อนๆที่มีประสบการณ์เยอะๆ เกี่ยวกับการสอบถามฝ่าย IR ของบริษัทที่ตัวเองถือหุ้นอยู่ว่า

1. ขอบเขตของคำถามที่จะถาม ผมควรถามได้ในระดับใดบ้าง (คงถามเรื่องผลประกอบการล่วงหน้า หรือ การทำ tender ไม่ได้) เช่น ถามว่า ปริมาณขาย กับ ราคาขายได้หรือไม่ เงินเดือนขึ้นหรือไม่ ฯลฯ

2 เมื่อบริษัทมีข่าว(ลือหรือจริง) ฝ่าย IR ของบริษัท มีหน้าที่มาแก้ตัว ปกปิด ให้บริษัท หรือ บอกความจริงอย่างนุ่มนวล หรือแล้วแต่บริษัท

ช่วยแนะนำจากประสบกาณ์จริงด้วยครับ

ขอบคุณครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
ภาพประจำตัวสมาชิก
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

มีประสบการณ์ที่ไม่ค่อยดีเกี่ยวกับโทรไปถาม IR ครับ
เพราะได้รับคำตอบที่มีประโยชน์น้อยมาก

IR บางคนรู้เกี่ยวกับธุรกิจตัวเองน้อยมาก
และมีข้อมูลที่ไม่ได้ update เท่าไหร่เลย
artvr4

โพสต์ที่ 3

ผมเคยเป็น IR ของธนาคารแห่งหนึ่งในช่วงเวลานึง

งาน นี้ ท่าจะว่าไปเหมือนเป็น คนที่ต้องรู้ข้อมูลทุกอย่างของบริษัทครับ เวลาลูกค้า นักวิเคราะห์มาสอบถาม ต้องตอบให้ได้ ยิ่งท่ามีข่าวปรากฎทางหนังสือพิมพ์ในทางไม่ดี นี่ ยิ่งต้องตอบให้ได้เลย  (หมายถึง แม้ว่าข่าวนั้นจะแย่ เป็นผลลบกับบริษัท ก็ต้อง พยายามทำให้ soft สุดๆ)

จะว่าไปลักษณะงานมันจับฉ่ายครับ  แต่คนที่เป็นหัวหน้า( ธนาคารผม เน้นฝ่าย นี้มาก) ต้องประกบติดกับ ทุกฝ่ายของธนาคาร ประชุมไรก็ไปด้วยตลอด  เพราะว่า เราต้องรู้ข้อมูลทุกด้านของธนาคาร ในการตอบลูกค้าครับ

ส่วนที่ผมเคย เข้าไปนั่งเตรียมข้อมูลให้หัวหน้าเวลานักวิเคราะห์ถาม โดยเฉพาะชาวต่างชาติ  เค้าถามกันแรง ตรงประเด็นครับ ดังนั้น คุณก็ถามตรงๆไปเลย แต่อย่างที่บอก กรณีข่าวไม่ดี เค้าจะทำให้เบาที่สุด เพราะว่ายังไงก็ต้องรักษาบริษัทไว้ครับ แต่จะโกหกไม่ได้(หัวหน้าผม ค่อนข้างมีศิลปการพูด)
ForrestGump

โพสต์ที่ 4

"โกหกไม่ได้" ถ้าเจอแบบคุณ artvr4 ก็ดีสิครับ

ศิลปการพูด ก็อย่าเบี่ยงประเด็นให้เข้าใจผิดด้วยนะครับ

ผมเคยโทรไปคุยบริษัท CPI ไม่มีฝ่าย IR ผมถามไปว่า แนวโน้มผลผลิตปาล์มที่มีข่าวว่าขาดแคลนเป็นอย่างไร  เค้าตอบมาว่า ผลผลิตตอนนี้ไม่ได้ขาด เรามีไร่ที่ทำเองและซื้อมาอยู่ด้วย ไม่มีปัญหา

- แล้วราคาผลปาล์มสด กับ น้ำมันปาล์มสกัด คู่แข่งมาเลย์ อินโด น่าเป็นห่วงมั้ย
 เค้าตอบว่า ราคาทรงๆ  

เค้ายังเสริมต่ออีกว่า ตอนนี้อนาคตบริษัทดูดี เพราะ งานตอนนี้ล้นมือ แถม กรรมการเรายังไปนั่งเป็นกรรมการ ไบโอดีเซลแห่งชาติ

ทำให้ผมตัดสินใจถือต่อ ขาดทุนบานเบอะ   :(
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
Mr. Big
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 5

Muffin เขียน:มีประสบการณ์ที่ไม่ค่อยดีเกี่ยวกับโทรไปถาม IR ครับ
เพราะได้รับคำตอบที่มีประโยชน์น้อยมาก

IR บางคนรู้เกี่ยวกับธุรกิจตัวเองน้อยมาก
และมีข้อมูลที่ไม่ได้ update เท่าไหร่เลย

ในฐานะ IR เก่า จะบอกว่าถ้าไม่ได้คุยกับ  Board หรือผู้บริหารระดับสูงมากๆ อย่าได้หวังจะได้ข้อมูลลึกๆ จาก IR ครับ ไม่ใช่อะไรหรอก บางทีไม่อยู่ในตำแหน่งที่ตอบอะไรได้มาก (ไม่ใช่ไม่ทราบนะครับ บางทีตอบไม่ได้จริงๆ) แต่ IR ต้องทำหน้าที่ส่งข่าวตลาด ทำ presentation documents ต่างๆ support ผู้บริหาร แค่นี้ก็ OK แล้วละ
artvr4

โพสต์ที่ 6

[quote="ForrestGump"]"โกหกไม่ได้" ถ้าเจอแบบคุณ artvr4 ก็ดีสิครับ

ศิลปการพูด ก็อย่าเบี่ยงประเด็นให้เข้าใจผิดด้วยนะครับ

ผมเคยโทรไปคุยบริษัท CPI ไม่มีฝ่าย IR ผมถามไปว่า แนวโน้มผลผลิตปาล์มที่มีข่าวว่าขาดแคลนเป็นอย่างไร
Invisible hand
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 73

โพสต์ที่ 7

1. ขอบเขตของคำถามที่จะถาม ผมควรถามได้ในระดับใดบ้าง (คงถามเรื่องผลประกอบการล่วงหน้า หรือ การทำ tender ไม่ได้) เช่น ถามว่า ปริมาณขาย กับ ราคาขายได้หรือไม่ เงินเดือนขึ้นหรือไม่ ฯลฯ
         -  ถ้าเป็นข้อมูลในอดีต เช่น ให้อธิบายว่าทำไมยอดขายหรือกำไร  หรือ margin ไตรมาสก่อนๆ ถึงเปลี่ยนแปลง  อันนี้ถามได้ครับ    ภาพรวมอุตสาหกรรม  คู่แข่ง  ลูกค้า  supplier  ก็เป็นสิ่งที IR ควรจะทราบ    ส่วนแนวโน้มอนาคต   ก็คงถามได้คร่าวๆ เช่น  แนวโน้มยอดขาย   แนวโน้มการแข่งขันจากคู่แข่งหรือการเข้ามาของผู้ประกอบการใหม่ๆ    รวมไปถึงแนวโน้มความสามารถทำกำไรหรือ margin  

ผมเคยเจอบริษัทหนึ่งทำถัง   บุคคลที่ทำหน้าที่ IR เค้าเข้มงวดมากกลัวคู่แข่งหรือนักข่าวโทรมาหลอกถามข้อมูล   เค้าต้องขอเวลาผม 10 นาที  ไป check ว่าผมถือหุ้นหรือเปล่า  ดีที่ผมไม่ได้โทรทางไกลมาจากต่างจังหวัด    ปรากฎว่าเป็นหุ้นที่ผมเพิ่งซื้อเค้าเลย check ไม่เจอเพราะยังไม่ปิด book     เค้าเลยตอบคำถามผมแบบไม่ไว้ใจเลย  หุ้นตัวนี้ก็เป็นหุ้นที่ถูกตลอดกาลเลยครับเพราะมี IR เช่นนี้  

มีวิธีที่เราจะได้ข้อมูลเพิ่มขึ้นก็คือ  เราควรทำประมาณตัวเลขรายได้หรือกำไรในใจไว้  อาจจะทำอย่างละเอียดเองหรือกระทั่งมั่วๆ เอาก็ได้แต่อย่าให้ห่างไกลความจริงนัก  แล้วถาม IR ว่าที่เราทำไว้นั้น conservative ( ต่ำไป ) หรือ agressive ( สูง ) ไป  ถ้าเจอ IR ใจดีเค้าจะพอที่จะใบ้เราได้ครับ   แต่ตอนก่อนวางสายอย่าไปเล่นมุขว่าเราโทรมาจาก กลต. นะครับอีกฝั่งอาจจะหัวใจวายคาโทรศัพท์ได้

2 เมื่อบริษัทมีข่าว(ลือหรือจริง) ฝ่าย IR ของบริษัท มีหน้าที่มาแก้ตัว ปกปิด ให้บริษัท หรือ บอกความจริงอย่างนุ่มนวล หรือแล้วแต่บริษัท
         -  ถ้ามีข่าวลือ  แม้จะเป็นจริง  IR ก็ไม่สามารถยอมรับได้ว่าเป็นจริงแม้ว่าจะทราบแล้วว่าจริง   เพราะถือว่าเป็นการให้ข้อมูลก่อนแจ้งตลาดครับ    ดังนั้นเป็นหน้าที่ IR ที่จะต้องบอกว่าไม่รู้เรื่องไว้ก่อนครับ   ดังนั้นหากใครถือศีล 5 เคร่งครัดอาจจะเป็น IR ลำบากอยู่เหมือนกัน

ตอนนี้  สำหรับบางบริษัทที่ผลประกอบการแย่  หุ้นลงเรื่อยๆ  หน้าที่หลักๆ ของ IR ก็คือรับสายนักลงทุนแทนผู้บริหารเพื่อตอบคำถามว่าทำไมหุ้นถึงลง   และนั่งฟังนักลงทุนบ่นอีกคนละหลายนาที  เหมือนเป็นกระโถนรองรับอารมณ์  จนกลายเป็นว่า IR บริษัทเหล่านี้น่าจะย่อจาก Investor Restroom  แทนที่จะเป็น Investor relation แล้วล่ะครับ
โพสต์โพสต์