นอกเรื่อง : กองทุนรวมอสังหา บลจ.วรรณ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นาย อนุสรณ์ สวัสดี
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

นอกเรื่อง : กองทุนรวมอสังหา บลจ.วรรณ

โพสต์ที่ 1

กองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์บางกอก
Bangkok Commercial Property Fund

อาคารชาญอิสสระทาวเวอร์
ถนนพระราม 4 อาคารชาญอิสสระทาวเวอร์ 2
ถนนเพชรบุรีตัดใหม่

โอกาสสำคัญลงทุนในอสังหาริมทรัพย์
ด้วยเงินขั้นต่ำเพียง 10,000 บาท

ครั้งแรกที่ท่านจะได้ร่วมเป็นเจ้าของในห้องชุดสำนักงานที่มีชื่อเสียง ตั้งอยู่บนใจกลางธุรกิจของกรุงเทพมหานครพร้อมกันสองแห่ง อาคารชาญอิสสระทาวเวอร์ และอาคาร ชาญอิสสระทาวเวอร์ 2 พร้อมรับเงินปันผลตอบแทนขั้นต่ำร้อยละ 90 ของกำไรสุทธิ ประจำปี บริหารงานอาคารด้วยทีมงานผู้เชี่ยวชาญจาก บริษัท ชาญอิสสระ ดีเวล็อปเมนท์ จำกัด (มหาชน) และบริหารกองทุนโดยมืออาชีพจากบริษัทหลักทรัพย์จัดการกองทุนรวม วรรณ จำกัด ภายใต้การกำกับดูแลของสำนักงานคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และ ตลาดหลักทรัพย์ (ก.ล.ต.)

สรุปลักษณะโครงการ
กองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์บางกอกเป็นกองทุนปิด ไม่กำหนดอายุโครงการ โดยจะยื่น คำขอเป็นหลักทรัพย์จดทะเบียนต่อตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทยภายใน 60 วันนับ จากวันจดทะเบียนจัดตั้งกองทุนรวม เงินกองทุนของโครงการเริ่มต้นที่ 1,000 ล้านบาท มูลค่าที่ตราไว้ต่อหน่วยเท่ากับ 10.00 บาท โดยมีวัตถุประสงค์หลักในการนำเงินที่ได้รับจากการจำหน่ายหน่วยลงทุนไปซื้อหรือเช่าอสังหาริมทรัพย์ เพื่อก่อให้เกิดผลประโยชน์แก่ ผู้ถือหน่วยลงทุน

นโยบายการลงทุน
กองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์บางกอกเน้นการลงทุนในอสังหาริมทรัพย์ หรือสิทธิการเช่าอสังหาริมทรัพย์เพื่อการค้าที่ตั้งอยู่ในกรุงเทพมหานครและปริมณฑลที่มีศักยภาพ และ ทำการจัดหาผลประโยชน์จากอสังหาริมทรัพย์ดังกล่าว โดยการให้เช่า หรือจำหน่ายในราคาที่เหมาะสม

กองทุนรวมจะนำเงินที่ได้จากการจำหน่ายหน่วยลงทุนครั้งนี้ไปลงทุนซื้อห้องชุดสำนักงานและห้องชุดพาณิชยกรรมซึ่งตั้งอยู่ ณ อาคารชาญอิสสระทาวเวอร์ และอาคารชาญอิสสระ ทาวเวอร์ 2 จำนวนพื้นที่รวมประมาณ 29,386.24 ตารางเมตร

รายละเอียดทรัพย์สิน
อาคารชาญอิสสระทาวเวอร์ และอาคารชาญอิสสระทาวเวอร์ 2 ตั้งอยู่บนใจกลางธุรกิจของกรุงเทพมหานคร สภาพอาคารและระบบวิศวกรรมเป็นไปตามมาตรฐานอาคารสูงและมีสมรรถนะการทำงานและประสิทธิภาพของระบบวิศวกรรมในระดับดี ตามรายงานของบริษัท มิตรเทคนิคัลคอนซัลแท้นท์ จำกัด ณ เดือนกันยายนและเดือนสิงหาคม 2546 ตามลำดับ

ปัจจุบัน อาคารชาญอิสสระทาวเวอร์ และอาคารชาญอิสสระทาวเวอร์ 2 แบ่งพื้นที่ให้เช่าเป็นส่วนอาคารสำนักงานและศูนย์การค้า โดยมีผู้เช่าได้แก่ บริษัทและร้านค้า โดย ณ วันที่ 30 มิถุนายน 2546 มีอัตราการเช่าพื้นที่ของห้องชุดสำนักงานและห้องชุดพาณิชยกรรมในอาคารชาญอิสสระทาวเวอร์ และอาคารชาญอิสสระทาวเวอร์ 2 ที่กองทุนรวมลงทุนเท่ากับ 90.68 % และ 95.83 % ตามลำดับ

นโยบายการจ่ายเงินปันผล
กองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์บางกอกกำหนดจ่ายเงินปันผล ไม่เกินปีละ 4 ครั้งในแต่ละรอบปีบัญชี ขึ้นกับผลประกอบการของกองทุนรวมในแต่ละงวด ทั้งนี้ เงินปันผลจ่ายในรอบปีบัญชีรวมกันแล้วต้องไม่น้อยกว่าร้อยละ 90 ของกำไรสุทธิ หรือต้องไม่น้อยกว่าร้อยละ 90 ของกำไรสุทธิ หักด้วยกำไรหรือขาดทุนสุทธิที่ยังไม่เกิดขึ้นจริงจากเงินลงทุน นอกจากนี้ ในกรณีที่กองทุนรวมมีกำไรสะสม อาจจ่ายเงินปันผลจากกำไรสะสมได้

มูลค่าขั้นต่ำของการจองซื้อ 10,000.00 บาท (หนึ่งหมื่นบาท) และเพิ่มเป็นทวีคูณของ 1,000.00 บาท

ระยะเวลาการเสนอขายหน่วยลงทุน วันที่ 10 - 20 ตุลาคม 2546

จุดเด่นของกองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์บางกอก
1) โอกาสในการลงทุนในอสังหาริมทรัพย์ โดยเป็นเจ้าของร่วมในห้องชุดสำนักงานชั้นนำด้วยเงินลงทุนขั้นต่ำเพียง 10,000 บาท
2) ผู้ถือหน่วยลงทุนจะได้รับเงินปันผลไม่เกินปีละ 4 ครั้ง ขึ้นกับผลประกอบการของ กองทุนรวมในแต่ละงวด ทั้งนี้ เงินปันผลจ่ายในรอบปีบัญชีรวมกันแล้วต้องไม่น้อยกว่าร้อยละ 90 ของกำไรสุทธิ หรือต้องไม่น้อยกว่าร้อยละ 90 ของกำไรสุทธิ หักด้วยกำไร หรือขาดทุนสุทธิที่ยังไม่เกิดขึ้นจริงจากเงินลงทุน นอกจากนี้ ในกรณีที่กองทุนรวมมีกำไร สะสม อาจจ่ายเงินปันผลจากกำไรสะสมได้
3) หน่วยลงทุนมีสภาพคล่อง โดยสามารถซื้อขายได้ในตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย เหมือนหลักทรัพย์จดทะเบียนทั่วไป
4) กองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์ได้รับยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคล และภาษีธุรกิจเฉพาะที่เกิดจากการขายอสังหาริมทรัพย์
5) ผู้ถือหน่วยลงทุนจะได้รับสิทธิประโยชน์ทางภาษีเช่นเดียวกับการลงทุนในกองทุนรวม ทั่วไป โดยบุคคลธรรมดา บริษัทจัดการจะทำการหักภาษี ณ ที่จ่ายในอัตราร้อยละ 10 และไม่ต้องนำเงินได้จากเงินปันผลไปคำนวณเพื่อเสียภาษี เว้นแต่จะแจ้งเป็นอย่างอื่น นอกจากนี้ ไม่ต้องเสียภาษีจากกำไรจากการขายหน่วยลงทุน
6) กองทุนรวมบริหารโดยบริษัทจัดการซึ่งดำเนินงานภายใต้การกำกับดูแลของ สำนักงานคณะกรรมการ ก.ล.ต.
7) บริษัทจัดการจะทำการแต่งตั้งผู้บริหารอสังหาริมทรัพย์ที่มีความสามารถในการบริหาร มีบุคลากรที่มีความรู้ และมีประสบการณ์มาบริหารอสังหาริมทรัพย์ที่กองทุนรวมลงทุนเพื่อให้เกิดผลประโยชน์สูงสุดต่อผู้ถือหน่วยลงทุน
8) การเปิดเผยข้อมูลของกองทุนรวมต้องเป็นไปโดยโปร่งใส

บริษัทจัดการ บริษัทหลักทรัพย์จัดการกองทุนรวม วรรณ จำกัด
โทร. 0-2659-8888 กด 1 ฝ่ายการตลาด
ที่ปรึกษาของกองทุนรวม ธนาคาร ดีบีเอส ไทยทนุ จำกัด (มหาชน)
โทร. 0-2230-5756
ผู้ดูแลผลประโยชน์ ธนาคารนครหลวงไทย จำกัด (มหาชน)
ฝ่ายธุรกิจตลาดทุน
โทร. 0-2208-5930-1
นายทะเบียนหน่วยลงทุน บริษัทหลักทรัพย์จัดการกองทุนรวม วรรณ จำกัด
โทร. 0-2659-8888
ผู้บริหารอสังหาริมทรัพย์ บริษัทชาญอิสสระ ดีเวล็อปเมนท์ จำกัด (มหาชน)
โทร. 0-2308-2020
ผู้สอบบัญชี นายนิรันดร์ ลีลาเมธวัฒน์
บริษัท เคพีเอ็มจี ภูมิไชย สอบบัญชี จำกัด
โทร. 0-2677-2000
ผู้จัดจำหน่าย บริษัทหลักทรัพย์ ดีบีเอส วิคเกอร์ส (ประเทศไทย) จำกัด
โทร. 0-2657-7170-5
บริษัทหลักทรัพย์ เคจีไอ (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน)
โทรศัพท์ 0-2231-1111 ต่อ 508
บริษัทหลักทรัพย์ ทรีนิตี้ จำกัด
โทรศัพท์ 0-2286-3999
ตัวแทนจำหน่าย บริษัทหลักทรัพย์จัดการกองทุนรวม วรรณ จำกัด
โทร. 0-2659-8888 กด 1 ฝ่ายการตลาด
สาขาตัวแทนจำหน่ายของธนาคาร ดีบีเอส ไทยทนุ จำกัด (มหาชน)
Contact Center หมายเลข 1568
บริษัทหลักทรัพย์ ซิกโก้ จำกัด (มหาชน)
โทรศัพท์ 0-2627-3100 ต่อ 2553-2560, 2563-2564
บริษัทหลักทรัพย์ ซีมิโก้ จำกัด (มหาชน)
โทรศัพท์ 0-2695-5007-8
บริษัทหลักทรัพย์ แอสเซท พลัส จำกัด (มหาชน)
โทรศัพท์ 0-2661-9999

กองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์บางกอก อยู่ในระหว่างการพิจารณาคำขออนุมัติจัดตั้งและจัดการกองทุนรวมจากสำนักงานคณะกรรมการ ก.ล.ต.

การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจลงทุน
THE PUNG

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณมากๆๆ เลยครับ พี่อนุสรณ์ ผมกำลังหารายละเอียดเกี่ยวกับกองทุนนี้ อยู่เลย ครับ แล้ว ผมต้องทำยังไงอะครับ (ไม่เคยซื้อกองทุนนะ ครับ) ติดต่อ กับทาง บลจ. วรรณ แค่นั้นใช่ไหม ครับ

โพสต์ที่ 3

ยินดีที่ข่าวเป็นประโยชน์ครับ

บ่ายนี้ผมจะไปที่ บลจ.วรรณ ครับ จะลองไปติดต่อดู ผลเป็นอย่างไรจะมาบอกครับ ผมชอบเดินเที่ยวที่สยามดิสคัฟเวอรี่อยู่แล้ว บลจ.วรรณก็อยู่ในส่วนสำนักงานที่นั่นครับ

อนุสรณ์

โพสต์ที่ 4

ไปติดต่อมาแล้วครับ เจ้าหน้าที่กระซิบมาว่า ผลตอบแทนที่คาดไว้ประมาณ 4.5% ต่อปี

ส่วนเราก็กำเงินไปติดต่อซื้อได้วันที่ 10 - 20 ต.ค. 46 แต่อาจได้ไม่ครบเพราะเขาจะใช้วิธีเวียนให้ครบคนละหมื่นบาทก่อน ครบรอบแล้วค่อยเวียนต่อไปเรื่อย ๆ คือ จะได้ทุกคนครับ แต่ไม่แน่ว่าจะได้ปริมาณตามต้องการ ถ้าได้ไม่ครบค่อยรับเงินคืน

อนุสรณ์
PAL

โพสต์ที่ 5

เทาที่ดูจากเอกสาร
กองทุนประมาณ 1000 ล้านบาท
เอาไปซื้อพื้นที่จาก 2 ตึกที่ว่า
ในกองทุนรวม 1/3 จะเป็นของเจ้าของตึกเก่า

ประมาณรายได้รับ 90 กว่าล้าน :shock:

พท ในการจัดการ ประมาณ 30000 ตรม

แต่มีรายจ่ายเฉลี่ย (ผมเอาข้อมูลมาเดาๆเอาเอง) ประมาณ 100 / ตรม / ปี

รวมค่าใช้จ่ายส่วนนี้อีก 30 - 40 ล้านบาท
คิดว่ายังไม่รวมค่าใช้จ่ายส่วนบริหาร

กำไร ต่อปี น่าจะ 40 - 50 ล้านบาท
ก็ตก 4 - 5 % ครับ :?

คำนวณ รายได้ จาก 240 - 300 บาท ต่อ ตรม

เป็นการกระจายการลงทุนอีกรูปแบบหนึ่งครับ

จะปันผลที่ 90% ของกำไรสุทธิ 10% ที่เหลือสงสัย ว่าเอาไปทำอะไรบ้าง

เงินปันผล เสียภาษี ครับ ****

โพสต์ที่ 6

วันศุกร์นี้ ผมจะไปจองซื้อที่ขั้นต่ำ 10,000 บาท
ลองถือไว้เพื่อศึกษา หาความรู้ อิอิ :D

อนุสรณ์
THE_PUNG

โพสต์ที่ 7

ครับ เพิ่งเอางบของบ .ชาญอิสระมาศึกษาดูเหมือนกันครับ กะว่าจะ ซื้อ ไว้สัก 10000 นึงเหมือนกัน แล้วเดี๋ยวเรามาคุยกันนะครับ พี่อนุสรณ์
THE PUNG

โพสต์ที่ 8

พี่อนุสรณ์ ครับวันนี้ผมเพิ่งไปขอ ข้อมูลจากทางวรรณ มานะครับ พี่พอจะทราบเกี่ยวกะ ค่า ธรรมเนียม ต่างๆๆไหมครับว่าเค้าคิดยังไง อะครับ ผมอ่านแล้ว งงๆๆ อะพี่ คำศัพท์เค้าอ่านแล้วเข้าใจยาก อะ ครับ ผมขอถามพี่หน่อยนะครับ
1.ถ้าผมซื้อแล้วถือยาวผมต้องเสียค่าใช้จ่าย ยังไง บ้าง
2.เงินปันผลที่ผมได้รับ มาเค้าหัก จากผมไป 10% แล้ว เมื่อถงตอนที่ผมยื่น ภงด91 ผมต้องแจ้งเค้าหรือป่าวครับว่าผมโดน หักเงินปันผล ไปแล้ว อะครับ (ตรงเรื่องภาษีนี้ผมไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่นะครับ)

ขอบคุณมากคร้าบบบบ
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 9

มีใครทราบว่า Lead Underwriter และ Co-underwriter ของหุ้น CI เป็นใครครับ ใช่ KGI หรือเปล่า

โพสต์ที่ 10

จองซื้อไปแล้ว 10000 บาท จ่ายเป็นเงินสด
ไม่เห็นเขาเรียกเก็บค่าบริการอื่น ๆ เลยครับ
จองที่ บลจ.วรรณครับ
ส่วนเรื่องเสียภาษี ผมเข้าใจว่า ถ้าให้หักภาษี ณ ที่จ่าย ก็คงไม่ต้องไปสนใจมากครับ ผมก็กาเครื่องหมายไปที่ให้หักภาษี ณ ที่จ่าย

มีให้กรอกบัญชีของศูนย์รับฝากหลักทรัพย์ กับหมายเลขโบรกด้วย

อนุสรณ์
THE PUNG

โพสต์ที่ 11

ผมลอง คำนวณ ดูนะคร้าบบ ไม่ทราบว่า จะถูกหรือป่าว นะ ครับ ลงทุนที่ 10000 บาท ได้ กำไรประมาณ 7 เปอร์เซ้น อัตราเงินเฟ้อ ที่ 1.3 เปอร์เซ็น ณ ปีที่ 20 ผลตอบแทนจะเป็นดังนี้
10000 * (1+.05)^20 + 10000 * (1+.013)^20 = 39500 บาท ถ้าเราคิดผลตอบแทนเป็น เปอร์เซ้น
จะได้ 39500/ 20 = 1975 บาทต่อปี
หรือ 1975 /10000 *100 = 19.75% แต่ผมไม่แน่ใจว่า ราคาที่ดิน ณ 20 ปีให้ หลังมันจะมากกว่านี้หรือ ป่าว นะ ครับ ไม่ทราบว่ามัน เพิ่มขนาดไหน นะ ครับ แต่ดูๆๆ แล้ว น่าจะเพิ่มขึ้น มาก เพราะว่า ใน อนาคต ประชากรเพิ่มมากขึ้น แต่ที่ดินมีจำนวน เท่าเดิม demand มาก supply ต่ำ ราคา เพิ่ม แน่ๆๆ นี้เป็นเหตุผลของผมนะครับ ยังไง ก้อ อย่าเพิ่งเชิญหมดนะครับ
ล็อคหัวข้อ