ถามเรื่องเงินสำรองประกันความเสียหายครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

ถามเรื่องเงินสำรองประกันความเสียหายครับ

โพสต์ที่ 1

เห็นตอนปี 47 งวด 9 เดือน ยังมีอยู่ 23 ล้าน แต่พองบปี 47 ออก ก็หายไปแล้ว อย่างนี้แปลว่าอะไรครับ มีการบวกกลับมาแล้วหรือเปล่า

และงวดปี 48 เห็นยังมีค้างอยู่อีก 45 ล้าน อันนี้ถ้าไม่เกิดความเสียหาย จะสามารถนำมาบวกกลับเป็นกำไรในอนาคตได้มั๊ยครับ  :?:
It's earnings that count
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

เงินสำรอง เมื่อตั้งสำรองต้องเอาไปตั้งเป็นค่าใช้จ่ายในงวดที่เกิด เมื่อครบกำหนดแล้ว ไม่ได้เกิดความเสียหายก็กลับรายการ เช่นเดียวกับหนี้สงสัยจะสูญครับ
Blueblood

โพสต์ที่ 3

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ :)
Blueblood

โพสต์ที่ 4

ถามเพิ่มเติมครับ แล้วประมาณการหนี้สินจากการรับประกันผลงาน ในงบดุล
กับ สำรองเงินประกันความเสียหาย ในงบกระแสเงินสด

มันเป็นการประมาณการความเสียหายอันเดียวกันหรือเปล่า แล้วถ้าใช่ ทำไมไม่เท่ากันครับ ในงบดุลมี 67 ล้าน งบกระแสเงินสดมี 45 ล้าน ถ้าตามที่ผมเข้าใจน่าจะเป็นเพราะตั้งไว้ 67 ล้าน แต่เกิดขึ้นจริงแค่ 67-45= 22 ล้าน หรือเปล่าครับ ที่เหลือ 45 ล้านเลยต้องบวกกลับในงบกระแสเงินสดเพราะไม่ได้มีเงินจ่ายออกไปจริงๆ ?
โพสต์โพสต์