คุณฉัตรชัยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 275

โพสต์ที่ 1

ผมเคยอ่านเจอตั้งนานแล้วในหนังสือพิมพ์กรุงเทพธุรกิจ biz week คอลัม volume way ว่าคุณฉัตรชัยเล่นหุ้น 6 ปีได้กำไรมา 30 เท่าตัว เล่าให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ ว่ามีหุ้นตัวไหนบ้าง อยากทราบไว้เป็นวิทยาทานน่ะครับ อยากจะไปโหลดงบย้อนหลังมาดู ขอบพระคุณ
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 2

สงสัยพี่พลาดงาน tvi 2005

ลองดู wg สิครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

ช่วงนั้นก่อน wg ครับ

จำได้ลางๆ ว่าเป็น mandarin ogc siri และ warrant มั้ง
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

S-ONE-W4
worapong
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

พี่ฉัตรชัยครับช่วยเล่าให้ฟังบ้างนะครับ

โพสต์ที่ 5

hongvalue เขียน:ผมเคยอ่านเจอตั้งนานแล้วในหนังสือพิมพ์กรุงเทพธุรกิจ biz week คอลัม volume way ว่าคุณฉัตรชัยเล่นหุ้น 6 ปีได้กำไรมา 30 เท่าตัว เล่าให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ ว่ามีหุ้นตัวไหนบ้าง อยากทราบไว้เป็นวิทยาทานน่ะครับ อยากจะไปโหลดงบย้อนหลังมาดู ขอบพระคุณ
ผมรู้ว่าพี่เค้าเก่ง แต่ไม่รู้มาก่อนเลยว่าเก่งถึงขนาดนี้ครับ ถ้าเป็นนิยายของกิมย้ง คงประมาณว่า สำเร็จสิบแปดฝ่ามือสยบมังกร เก้าเอี้ยง และเคลื่อนย้ายจักรวาล ทั้งสามวิชาเลยครับ คิดคร่าวๆก็ 80% ต่อปีทบต้น นี่สุดยอดเลยครับ คงหาใครได้เยอะเท่านี้ไม่ได้อีกแล้วครับ สมมุติว่าหกปีก่อน พี่เค้ามีล้านเดียว ตอนนี้คงมีสามสิบล้าน ถ้าทำได้อย่างนี้เรื่อยๆ อีกประมาณ 20 ปีก็จะเป็นจีดีพีครับ แต่ตอนเงินเยอะๆจะยากหน่อยครับ เพราะตอนนี้นพี่เค้าคงโตกว่าจีดีพีไม่ได้ เพราะเป็นจีดีพีไปแล้วครับ  :roll: ช่วงหลังๆเขียนแซวเล่นพี่อย่าถือสานะครับ

พี่ช่วยเล่าให้ฟังบ้างนะครับว่า เริ่มลงทุนตัวไหนตัวแรก ตอนนั้นคิดยังไง แล้วตัวต่อๆมาเป็นอย่างไรบ้างครับ เล่าทั้งตัวที่ประสบความสำเร็จมากๆ และประสบความสำเร็จน้อยหน่อย ด้วยนะครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ หรือแต่งเป็นหนังสือมาขายเลยก็ได้ครับ ผมจะซื้อไว้อ่านครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
ksnk

โพสต์ที่ 6

ที่พี่ chatchai post ไว้
ผมอายุ 35 ปี เล่นมากว่า 10 ปีครับ ก่อนสงครามอ่าวรอบแรกนิดหน่อย ก่อนหน้านั้นเล่นแบบเก็งกำไร ได้บ้างเสียบ้าง แต่พอเริ่มเรียน MBA ที่ธรรมศาสตร์ มีความรู้ Macro Economics Accounting Finance จึงรู้ว่าสภาวะเศรษฐกิจของประเทศกำลังแย่มากในปี 2539 จึงขายล้าง Port แล้วเลิกเล่นเลย หลังจากนั้นก็เริ่มลงทุนตอนดัชนีประมาณ 200 เศษ เพราะคิดว่าดอกเบี้ยกำลังลดลง บริษัทหลายแห่งเริ่มดีขึ้น จึงซื้อ S-ONE-W3 เพราะ KGI เข้ามาเพิ่มทุนแล้ว อีกทั้งบริษัทไม่มีหนี้ และระยะเวลาแปลงสภาพอีกนาน จึงซื้อไว้ที่ 0.60 บาทหมด Port เลย ไม่นานประมาณ 2 เดือนหุ้นขึ้น ผมขายได้ที่ 3.60 บาท หลังจากนั้นก็เล่นหุ้นมีข่าวก็มีกำไรแทบทุกตัว โดยใช้หลักเทคนิคัลเป็นหลัก ช่วงหลังเริ่มศึกษางบการเงินอย่างถ่องแท้ อ่านหนังสือหลายเล่ม คุณเชื่อไหมผมซื้อ MANRIN ที่ 6 บาทเป็นแสนหุ้น ซึ่งตอนนั้นบางวันแถบไม่มีซื้อขาย แต่บริษัทไม่มีหนี้ มีเงินสดสุทธิประมาณ 6 บาทต่อหุ้น(ซึ่งได้จากการขายอาคารคอนโดให้ Property Fund) และมีที่ดินอีกหลายแปลง ผมคิดว่าผมซื้อบัญชีออมทรัพย์ โดยได้ที่ดินแถม ต้นปีบริษัทจ่ายปันผลพิเศษ เนื่องจากกำไรจากการขายอาคารหุ้นละ 4.20 บาท ผมเลยขายได้ที่ 13 บาททั้งหมด ผมจึงเริ่มที่จะเชื่อการลงทุนแบบ VI หุ้นตัวต่อๆมาที่ผมซื้อจึงเป็นหุ้นที่หาคนรู้จักยาก เช่น SE-ED OGC LANNA GYT TIW CM WG ซึ่งบางตัวกลายเป็นหุ้นที่มีนักวิเคราะห์พูดถึงบ้าง แต่ตอนผมซื้อผมหาบทวิเคราะห์หรือคำปรึกษาไม่ได้เลย ต้องวิเคราะห์ด้วยตนเอง บทสรุปที่ผมเปลี่ยนแนวการลงทุนเพราะ VIช่วยลดความเสี่ยงลงมาก มีผลตอบแทนจากการลงทุนที่ดี และสามารถใช้ชีวิตได้ตามปรกติ หลับสบายไม่ว่าจะเกิดเหตุการณ์ใดๆ ปัจจุบันผมลาออกจากงานใช้ชีวิตเลี้ยงลูกอยู่บ้าน ไม่ต้องเฝ้ากระดานหุ้น แต่ผู้ที่จะลงทุนแบบ VI นั้นควรจะมีความรู้มากๆในเรื่อง บัญชี การเงิน และมีจิตใจที่มั่นคงอย่าอ่อนไหว และเมื่อคุณลงทุนประสบความสำเร็จ 2-3 ตัวแล้วคุณจะมั่นใจในการลงทุนแบบ VI
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 7

ปัจจุบันผมก็ไม่ได้มีสินทรัพย์มากมายอะไรนัก

เนื่องจากผมไม่ได้มีรายได้อื่นๆ  รายได้จากการลงทุนก็นำไปใช้จ่ายในครอบครัวครับ  ไม่ได้นำไปลงทุนต่อ
riname
Verified User

ข้าน้อย...ขอคารวะจอมยุทธ...

โพสต์ที่ 8

ข้าน้อย....เหยี่ยวไร้นาม....
....ท่องยุทธภพมาทั่วแดน.....ได้พบพาน....จอมยุทธ น้อยใหญ่....
....พบคนโฉด...ก็มาก   พบปราชญ์   ใช่น้อย........
....วันนี้ยินดียิ่งที่ได้เจอะกัน........
..........แม้ใช่ญาติ....มิใช่น้อง....ใยขอเป็นเพื่อน.......
........................เรียนถามความ  ในการก่อการณ์....วันข้างหน้า.........
oh....no
โพสต์โพสต์