มีเงินสดอยู่ 10ล้าน เอาไปลงทุนอะไรดีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ble
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีเงินสดอยู่ 10ล้าน เอาไปลงทุนอะไรดีครับ

โพสต์ที่ 1

มีเงินเป็นของพ่อ แม่ที่เกษียณแล้ว ตอนนี้มีอยู่ 10ล้านครับ อยากเอาไปใช่ในการลงทุนที่มีความเสี่ยงน้อย แต่พอเอาชนะเงินเฟ้อได้ ไม่ทราบว่าเอาไปลงทุนพันธบัตร ตราสารหนี้ หุ้นกู้ ฝากแบงค์ ที่ไหนดีคะที่อัตราดอกเบี้ย >5% ต่อปี (ประมาณค่าเงินเฟ้อ) ฝากประมาณ 3-5ปี

คือตัวเองมีการลงทุนของตัวเองอยู่แล้ว แต่ พ่อกับแม่ ทั้ง 2ท่านไม่อยากเสี่ยงเอามาลงทุนในหุ้นเลย เลยอยากให้พี่ใน board ช่วยแนะนำด้วยครับ เอาแบบให้ท่านนอนกินดอกสบายๆ  ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 66

โพสต์ที่ 2

กองทุนพันธบัตรระยะสั้นน่าสนใจ ต้องระยะสั้นเท่านั้นนะ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 3

เริ่มจากฝากประจำครับ แบ่งเป็นก้อนๆ ก้อนละสัก 1 ล้านก็ได้
น่าจะได้ดอกเบี้ยราวๆ 3.5% ต่อปี

กันเงินออกมาส่วนหนึ่ง มาลงทุนในหุ้น
อาจจะเริ่มจาก 100,000 บาทในปีแรก

ค่อยๆ เพิ่มเมื่อมั่นใจมากขึ้น
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ที่ทั้ง 2 ท่านแนะนำมันไม่ตรงกับเงื่อนไขของเจ้าของกระทู้นี่ครับ

ตรงที่เค้าบอกว่าผลตอบแทนชนะเงินเฟ้อ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 5

ตอนนี้ไม่มี เพราะเงินเฟ้อตอนนี้สูง

แต่ถ้าพูดถึงระยะยาว กองทุนตราสารหนี้ระยะสั้นมาก เอาชนะเงินเฟ้อได้ครับ
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ble

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ  :D
CK
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 7

Financial Engineer เขียน:ที่ทั้ง 2 ท่านแนะนำมันไม่ตรงกับเงื่อนไขของเจ้าของกระทู้นี่ครับ

ตรงที่เค้าบอกว่าผลตอบแทนชนะเงินเฟ้อ
แล้วไงครับ แปลว่าแนะนำไม่ได้เหรอครับ

ผลตอบแทนชนะเงินเฟ้อโดยไม่มีความเสี่ยงนั้นไม่มีครับ

ก็แนะนำได้แค่นี้แหละครับ ถ้าอยากได้มากกว่าก็ต้องศึกษาเพิ่ม
ไม่ใช่อะไรที่สามารถแนะนำได้

ทำไม financial engineer ไม่แนะนำบ้างล่ะครับ
อยากรู้เหมือนกัน
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 8

สุมาอี้ เขียน:ตอนนี้ไม่มี เพราะเงินเฟ้อตอนนี้สูง

แต่ถ้าพูดถึงระยะยาว กองทุนตราสารหนี้ระยะสั้นมาก เอาชนะเงินเฟ้อได้ครับ
คุณสุมาอี้ ช่วยขยายความหน่อยครับ
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 244

โพสต์ที่ 9

ลงหุ้นให้หมดเลยครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

Boring Stock Lover เขียน: คุณสุมาอี้ ช่วยขยายความหน่อยครับ
ผมเข้าใจว่าที่คุณสุมาอี้บอกให้เลือกสั้นมาก เพราะกังวลภาวะดอกเบี้ยซึ่งมีแนวโน้มเพิ่มขึ้น ซึ่งก็เป็นที่ทราบดีว่าหากดอกเบี้ยขึ้นราคาของตราสารหนี้จะลดลง เลยให้เลือกลงทุนในตราสารระยะสั้นมาก เพื่อลดความเสี่ยงตรงนี้ให้มากที่สุด
"Winners never quit, and quitters never win."

โพสต์ที่ 11

โทษที คำถามผมไม่ดี จริงๆผมสงสัยว่าทำไมตราสารหนี้ระยะสั้นมาก (ซึ่งน่าจะคือ Money market) ถึงชนะเงินเฟ้อได้ครับ รอฟังเฉลยอยู่
สุมาอี้

โพสต์ที่ 12

วิธีเอาชนะเงินเฟ้อเหรอครับ

1.กักตุนสินค้า เงินเฟ้อแปลว่าของกำลังแพงขึ้น เงินกำลังมีค่าลดลง ดังนั้นซื้อของที่เราต้องบริโภคอยู่แล้วมากักตุนไว้

2.ซื้อหุ้นของอุตสาหกรรมต้นน้ำไว้ แต่อันนี้ยากหน่อยเพราะต้องซื้อก่อนที่คนอื่นจะรู้ว่าเงินจะเฟ้อ

3.เป็นหนี้มากขึ้น เพราะค่าของหนี้กำหนดไว้เป็นจำนวนเงิน เมื่อเงินเฟ้อขึ้นภายหลัง เจ้าหนี้จะจนลง ลูกหนี้จะรวยขึ้น

วิธีพวกนี้มีข้อจำกัดในทางปฏิบัติทั้งนั้น

เวลาเงินเฟ้อคนส่วนใหญ่จนลงครับ ทนเอาหน่อย

ที่ผมแนะนำ money market ระยะสั้นมาก เป็นเพราะผมคิดว่ามันคือที่เก็บสมบัติที่ให้ผลตอบแทนที่สูงที่สุดของคนที่มองเรื่องความปลอดภัยของเงินต้นเป็นหลักแล้วล่ะครับ ไม่มีอะไรดีกว่านี้อีกแล้ว

แต่ถ้ากล้าเอาเงินต้นไปเสี่ยงได้ ยังไง "หุ้น" ก็ดีที่สุดครับ
jaychou

โพสต์ที่ 13

เอาไปปลูกอพาร์ตเมนต์ หาทำเลดีดี

แถวๆนี้ เสี่ยปรัชญา เห็นว่าเจียดตังไปปลูกอพาร์ตเมนต์อยู่ครับ

ชนะเงินเฟ้อได้ดีนักแล

โพสต์ที่ 14

เท่าที่ฟังความต้องการของเจ้าของกระทู้
การลงทุนตรงนี้จะรับความเสี่ยงได้น้อยมาก และต้องการผลตอบแทนที่สม่ำเสมอ เนื่องจากผู้ลงทุนเป็นผู้ที่อยู่ในวัยเกษียณ

ผมเสนอให้แบ่งเงินออกมาเป็น 3 ส่วน

ส่วนแรกลงทุนในกองทุนที่ลงทุนในตั๋วเงินคลัง หรือ พันธบัตรรัฐบาลอายุไม่เกิน 1 ปี (ต้องไม่เกิน 1 ปีนะครับ)

ส่วนที่สองลงทุนในกองทุนอสังหา ที่มีการรับประกันผลตอบแทน (แต่ก่อนเคยได้ยินว่ามี ตอนนี้ไม่แน่ใจว่ามีหรือเปล่าที่รับประกันผลตอบแทน) และเอาไปสร้างอะไรที่ไม่เสี่ยง เช่นหอพักนักศึกษา (ผมเข้าใจว่าคงเป็นการยากหากจะไปลงทุนสร้างหอพักเอง หากไม่มีประสบการณ์)

ส่วนที่ 3 ลงทุนในหุ้นปันผลดี และมีความผันผวนต่ำ ตรงนี้อาจจะไปซื้อหน่วยลงทุนก็ได้ครับ

โดยแบ่งสัดส่วนของเงินออกเป็น 60%, 30%, 10% ตามลำดับ
"Winners never quit, and quitters never win."

โพสต์ที่ 15

สุมาอี้ เขียน:วิธีเอาชนะเงินเฟ้อเหรอครับ

1.กักตุนสินค้า เงินเฟ้อแปลว่าของกำลังแพงขึ้น เงินกำลังมีค่าลดลง ดังนั้นซื้อของที่เราต้องบริโภคอยู่แล้วมากักตุนไว้

2.ซื้อหุ้นของอุตสาหกรรมต้นน้ำไว้ แต่อันนี้ยากหน่อยเพราะต้องซื้อก่อนที่คนอื่นจะรู้ว่าเงินจะเฟ้อ

3.เป็นหนี้มากขึ้น เพราะค่าของหนี้กำหนดไว้เป็นจำนวนเงิน เมื่อเงินเฟ้อขึ้นภายหลัง เจ้าหนี้จะจนลง ลูกหนี้จะรวยขึ้น

วิธีพวกนี้มีข้อจำกัดในทางปฏิบัติทั้งนั้น

เวลาเงินเฟ้อคนส่วนใหญ่จนลงครับ ทนเอาหน่อย

ที่ผมแนะนำ money market ระยะสั้นมาก เป็นเพราะผมคิดว่ามันคือที่เก็บสมบัติที่ให้ผลตอบแทนที่สูงที่สุดของคนที่มองเรื่องความปลอดภัยของเงินต้นเป็นหลักแล้วล่ะครับ ไม่มีอะไรดีกว่านี้อีกแล้ว

แต่ถ้ากล้าเอาเงินต้นไปเสี่ยงได้ ยังไง "หุ้น" ก็ดีที่สุดครับ

ขอบคุณครับ
drchatri

โพสต์ที่ 16

คุณสุมาอี้ครับ ผมผ่อนรถยนต์ โดยไม่เสียดอกเบี้ยเป็นเวลา 4ปีโดยทำสัญญาตั้งแต่ 1ปีก่อนที่จะเป็นช่วงดอกเบี้ยขาขึ้นอย่างชัดเจน อย่างนี้ถือว่าเข้าเกณฑ์เป็นหนี้ที่ได้ประโยชน์จากเงินเฟ้อแบบที่คุณสุมาว่ามาหรือไม่ครับ :o
สุมาอี้

โพสต์ที่ 17

drchatri เขียน:คุณสุมาอี้ครับ ผมผ่อนรถยนต์ โดยไม่เสียดอกเบี้ยเป็นเวลา 4ปีโดยทำสัญญาตั้งแต่ 1ปีก่อนที่จะเป็นช่วงดอกเบี้ยขาขึ้นอย่างชัดเจน อย่างนี้ถือว่าเข้าเกณฑ์เป็นหนี้ที่ได้ประโยชน์จากเงินเฟ้อแบบที่คุณสุมาว่ามาหรือไม่ครับ :o
ใช่เลยครับ กรณีนี้ถือว่าเจ้าหนี้เป็นฝ่ายพลาดท่าเสียทีคุณหมอ  :D

โพสต์ที่ 18

drchatri เขียน:คุณสุมาอี้ครับ ผมผ่อนรถยนต์ โดยไม่เสียดอกเบี้ยเป็นเวลา 4ปีโดยทำสัญญาตั้งแต่ 1ปีก่อนที่จะเป็นช่วงดอกเบี้ยขาขึ้นอย่างชัดเจน อย่างนี้ถือว่าเข้าเกณฑ์เป็นหนี้ที่ได้ประโยชน์จากเงินเฟ้อแบบที่คุณสุมาว่ามาหรือไม่ครับ :o
ใช่โครงการสำหรับแพทย์ รถยนต์ Chevroloet Optra หรือเปล่าครับ
น้องสาวผมก็เอามาเล่าให้ฟัง บอกว่าผ่อน ดอกเบี้ย 0%
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

Re: มีเงินสดอยู่ 10ล้าน เอาไปลงทุนอะไรดีครับ

โพสต์ที่ 19

[quote="ble"]มีเงินเป็นของพ่อ แม่ที่เกษียณแล้ว ตอนนี้มีอยู่ 10ล้านครับ อยากเอาไปใช่ในการลงทุนที่มีความเสี่ยงน้อย แต่พอเอาชนะเงินเฟ้อได้ ไม่ทราบว่าเอาไปลงทุนพันธบัตร ตราสารหนี้ หุ้นกู้ ฝากแบงค์ ที่ไหนดีคะที่อัตราดอกเบี้ย >5% ต่อปี (ประมาณค่าเงินเฟ้อ) ฝากประมาณ 3-5ปี

คือตัวเองมีการลงทุนของตัวเองอยู่แล้ว แต่ พ่อกับแม่ ทั้ง 2ท่านไม่อยากเสี่ยงเอามาลงทุนในหุ้นเลย เลยอยากให้พี่ใน board ช่วยแนะนำด้วยครับ เอาแบบให้ท่านนอนกินดอกสบายๆ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
v_sukit

โพสต์ที่ 20

กองทุนอสังหาริมทรัพย์ ได้มากกว่า 5 % เเน่นอนครับ
ble

โพสต์ที่ 21

ขอโทษครับ

พอดีฝากให้น้องเป็นคนตั้งกระทู้อะครับ เลยลืมไป  :oops:   :lol:
drchatri

โพสต์ที่ 22

น้อง HVI ครับ ผมซื้อ Tribute ครับราคา 1,289,000 บ. โดย ดาวน์และ Turn รถเก่าเป็นเงินรวม 4แสนบาท หลังจากนั้นผ่อนโดยไม่มีดอกเบี้ย นาน 48เดือน ยังนึกเสียดาย หาผมออกช่วงใกล้ๆ มีแบบที่ไม่ต้องดาวน์และไม่เสียดอกด้วย สำหรับอาชีพพิเศษเป็นหนี้ง่ายอย่างผม

โพสต์ที่ 23

drchatri เขียน: มีแบบที่ไม่ต้องดาวน์และไม่เสียดอกด้วย สำหรับอาชีพพิเศษเป็นหนี้ง่ายอย่างผม
ใช่แล้วครับ สงสัย campaign นี้แหละ ไม่ต้องดาวน์ ไม่มีดอกเบี้ย
แต่น้องสาวผมบอกว่า Chevrolet Optra ผมไม่แน่ใจว่ามียี่ห้อ หรือ รุ่นอื่นด้วยหรือเปล่า
น้องสาวผมก็มีอาชีพเป็นแพทย์เหมือนกันครับ

ผมว่าไม่ใช่อาชีพที่เป็นหนี้ง่ายหรอกครับ

บริษัทรถพวกนี้เขาน่าจะมองว่าอาชีพแพทย์เป็นอาชีพที่มีรายได้และเครดิตสูง และมีรายได้ที่คงที่ ถึงได้ออก campaign แบบนี้มาให้อาชีพแพทย์โดยเฉพาะ
ble

โพสต์ที่ 24

เอ่อ จะรบกวนถามหน่อยได้ไหมครับ ว่า port การลงทุนแบบ vi ของพี่ ๆ ได้ประมาณกี่ % ต่อปีครับ

อีกอย่างตอนนี้มีเงินฝาก 8เดือน ให้ดอก 4.5% กสิกร ทหารไทย หักภาษีเหลือ 3.825 ก็ผมว่าจะเอาไปฝาก สัก 50% ของ port ผมเอง

คำนวณว่า 100000 บาท ได้ดอก 318 บาทต่อเดือน เอง  :?  รวมๆ ตอนสิ้นเดือนก็ได้ 2550 บาทต่อ 100000 ดีไหมครับ แต่แพ้เงินเฟ้ออยู่ดีครับ  :D
worapong

เอาเงินไปทำไรดี

โพสต์ที่ 25

ก่อนอื่นนะครับ ผมไม่รู้ว่าพ่อแม่ของคุณใช้เงินปีละเท่าไร คุณลองกะคร่าวๆดู แล้วก็เอาไปฝากประจำสั้นๆ แปดเดือนอะไรนั่นก็โอเคดีครับ สมมุติว่าฝากสิบล้านได้ดอก 4.5% ก็ได้ปีละสี่แสนห้า หักภาษีแล้วไม่รู้เท่าไร แต่ผมว่าพ่อแม่คุณสองคนใช้ไม่ถึงหรอก คุณก็ฝากเท่าที่ให้ดอกเบี้ยพอกับค่าใช้จ่ายของท่าน อันนี้ก็จะทำให้อยู่ได้สบายๆ ไม่ต้องกังวลอะไร แล้วคุณก็กันส่วนหนึ่งไปเลือกหาหุ้นเด็ดๆก็ไม่น่าจะเลวร้ายอะไร เพราะปัจจุบันยังพอจะหาหุ้นที่ให้ผลตอบแทนในระยะยาวได้สูงกว่าพันธบัตรได้ ซึ่งถ้าเราเอาเงินส่วนที่ไม่ต้องรีบเอามาใช้ เราก็ไม่ต้องกังวลถึงเรื่องราคาหุ้นที่มันผันผวนทุกวันครับ อ้อ ถ้าคุณยังไม่มั่นใจกับการลงทุนในหุ้นแนววีไอ อาจรย์นิเวศน์เคยแนะนำไว้ว่า คุณก็ไม่ต้องลงเยอะก่อน จะได้ไม่กังวลมาก พอมั่นใจมากขึ้นแล้วค่อยๆเพิ่มก็ได้ครับ :roll:  :roll:  :roll:
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch

โพสต์ที่ 26

HVI เขียน: บริษัทรถพวกนี้เขาน่าจะมองว่าอาชีพแพทย์เป็นอาชีพที่มีรายได้และเครดิตสูง และมีรายได้ที่คงที่ ถึงได้ออก campaign แบบนี้มาให้อาชีพแพทย์โดยเฉพาะ
ขอแก้คำว่ารายได้คงที่ เป็น รายได้มั่นคง ...
รู้สึกว่าจะไม่ค่อยคงที่นะครับ เนื่องจากมีแต่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ตามประสบการณ์ และความชำนาญ ประมาณว่าเวลามีค่าเป็นเงินเป็นทอง น่าอิจฉานะครับ  :wink:
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 27

อย่าไปคิดมากครับ ว่าต้องชนะเงินเฟ้อ

เพราะคนเรา ใช้เงินไม่เหมือนกัน วิธีชนะเงินเฟ้อ ก็คือ อย่าไปซื้อสินค้าที่มันเฟ้อครับ

ซื้อแต่สินค้า ที่ไม่เฟ้อ

เหอๆ เงินเฟ้อเป็นค่าเฉลี่ยครับ

ส่วนเงิน 10 ล้าน ก็ฝากแบงค์อย่างเดียวครับ เพราะแนวโน้มดอกอาจจะเพิ่มขึ้น

และทำให้ท่าน พ่อ ท่าน แม่ ที่เกษียณ รู้สึกมั่นคงครับ

โพสต์ที่ 28

Jeng เขียน:อย่าไปคิดมากครับ ว่าต้องชนะเงินเฟ้อ

เพราะคนเรา ใช้เงินไม่เหมือนกัน วิธีชนะเงินเฟ้อ ก็คือ อย่าไปซื้อสินค้าที่มันเฟ้อครับ

ซื้อแต่สินค้า ที่ไม่เฟ้อ

เหอๆ เงินเฟ้อเป็นค่าเฉลี่ยครับ

อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่ง 2 ปีมานี้รู้สึกเงินเฟ้อลดลง

เปลี่ยนจากขับรถ มาใช้รถไฟ + แท็กซี่
เปลี่ยนวิธีพักผ่อนตอนกลางคืน จากสถานที่อยากโคจร ไปเป็นร้านอาหาร หรือ ปาร์ตี้ตามบ้าน

ค่าใช้จ่ายลดลงทันตาเห็น
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 29

ผมว่าถ้าไม่มีความรู้ แล้วเงินก็เป็นของพ่อแม่ที่อายุมากแล้วผมว่าไม่ควรเสี่ยงอย่างมากเลยครับ
จะเอามาลงในหุ้นเลยนี่ผมว่าเสี่ยงเกินไปนะครับ

อาจจะแบ่งเงินเป็น 2 ส่วน 50:50
ส่วนนึงเอาไปลงกองหุ้นตราสารหนี้ระยะสั้น
อีกส่วนเอาไปซื้อกองทุนอสังหา TFUND ครับ
อย่างแรกนี่ความเสี่ยงต่ำมากๆอยู่แล้ว แต่ผลตอบแทนก็ต่ำด้วย ยังไม่ชนะเงินเฟ้อ
ส่วน TFUND นี่ผมว่าก็ความเสี่ยงต่ำมากเหมือนกัน ผลตอบแทนก็ได้ประมาณ 7.5% และอาจจะมีแนวโน้มเพิ่มขึ้นตามค่าเช่าที่เพิ่มขึ้นด้วยครับ

ตอนนี้เองครอบครัวผมก็ให้เงินมาบริหารเหมือนกัน
เวลาผมหาหุ้นราคาดีๆไม่เจอ ผมก็เอามาซื้อ TFUND นี่แหละครับ
ได้ 7.5% ผมว่าก็เยี่ยมแล้ว .. ชนะเงินเฟ้อได้ด้วย
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
drchatri

โพสต์ที่ 30

TFUND นี่ของอะไรครับคุณ โยโย่
โพสต์โพสต์