กองทุนรวมสะสมทรัพย์ตราสารหนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบว่ามีเพื่อนๆ พี่ๆ คนไหนเคยลงทุนในกองทุนรวมสะสมทรัพย์ตราสารหนี้ไหม ผมเพิ่งฝากในกองทุนนี้ของไทยพาณิชย์มา กะจะเอาไว้พักเงิน เวลาถอนจะใช้เวลา T+1 ผลตอบแทนประมาณ 3% ต่อปี ท่านทั้งหลายมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

ไม่แนะนำครับ เพราะถ้าดอกเบี้ย (ออมทรัพย์และประจำ)
ขึ้นแรงๆ ในวันเดียว กองทุนอาจจะต้อง mark to market
ทำให้ราคาขายลดฮวบลงไปได้ คือเงินต้นหาย

แต่ถ้ามีการการันตีเงินต้นก็คงโอเคครับ

อ่านรายละเอียดบนฉลากดีๆ ก่อนครับ

ว่าแต่ จะพักเงินนานแค่ไหนครับ
poppo
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

1 mark to market คืออะไรครับ
2 กะใช้แทนบัญชีฝากประจำครับ เพราะผมไม่มีบัญชีฝากประจำครับ
3 ถ้างั้นพี่ CK คิดว่าควรลงทุนในไหนที่จะมีสภาพคล่องพอควรและได้ผลตอบแทนมากกว่าบัญชีออมทรัพย์ครับ ขอคำแนะนำด้วยจักเป็นพระคุณยิ่ง
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

โอกาสที่ดอกเบี้ยเงินฝากขึ้นแรงๆนี่มากน้อยแค่ไหนครับท่าน ck

ณ เวลานี้ผมว่าก็ไม่น่าจะมีแล้วนะครับ

ผมก็มองพวกนี้ไว้ตอนที่รอเวลาซื้อหุ้นเหมือนกัน
CK

โพสต์ที่ 5

Mark to market จริงๆ แล้ว หมายถึงการปรับมูลค่าของหุ้น
พอร์ท หรือพันธบัตรที่เรามี ให้เท่ากับราคาตลาด

สำหรับพันธบัตร เมื่ออัตราดอกเบี้ยเงินฝากสูงขึ้น
ความน่าสนใจของการซื้อพันธบัตรจะลดลง
ราคาตลาดของพันธบัตรจะลดลงด้วย
เพื่อให้ราคานั้นจูงใจให้คนซื้อ
(ภาษาเทคนิกคือ ทำให้ YTM
ของตราสารหนี้ ใกล้เคียงอัตราดอกเบี้ยเงินฝาก)

ในทางกลับกัน (ดอกเบี้ยลด)
ราคาตลาดของพันธบัตรก็จะเพิ่มขึ้น

ยิ่งระยะเวลาครบกำหนด (maturity date)
ของพันธบัตรไกลออกไปเท่าไหร่
ราคาที่ปรับลง  (หรือขึ้น) ก็จะมากขึ้น

กองทุนตราสารหนี้ อาจจะปรับมูลค่าของหน่วยลงทุน
เพื่อให้สอดคล้องกับราคาตลาดของพันธบัตรได้
เรียกว่าการ mark-to-market

ซึ่งเมือเราขายหน่วยลงทุนนั้นๆ ก็จะขาดทุน
CK

โพสต์ที่ 6

สำรหรับอัตราผลตอบแทนระดับ 3% โดยที่สามารถถอนได้ทันทีนั้น
กองทุนรวมตราสารหนี้ก็โอเคครับ เพราะ T+1 ก็สะดวก

โอกาสที่อัตราดอกเบี้ยจะขึ้นเร็วและแรงนั้น
น่าจะอยู่ที่ธนาคารญี่ปุ่นครับ

ถ้าญี่ปุ่นขึ้นอัตราดอกเบี้ยไป 2% (สมมุติ)
หลังจากอยู่ที่ 0% มานาน

ก็อาจจะทำให้อัตราดอกเบี้ยบ้านเราปรับขึ้นมากกว่า 2%
ภายในวันเดียว

เพื่อป้องกันเงินไหลออกแบบถล่มทลาย

นี่ว่าไปตามทฤษฎีนะครับ ในความเป็นจริงอาจจะไม่เป็นเช่นนั้น
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 7

ผมไม่มีบัญชีเงินฝากประจำครับ ผมเก็บเงินสดทั้งหมดของผมไว้ใน open-ended very short-term money market fund (ไม่อยากระบุว่าเป็นของบลจ.ไหน เดากันเองละกันครับ)

ผมมีบัญชีออมทรัพย์ไว้จะได้มีบัตรเอทีเอ็ม โดยผม link บัญชีออมทรัพย์นี้กับ กองทุนข้างต้น เวลาจะใช้เงินก็สั่งขายกองทุนออกมา รอ 2 วันก็จะเบิกจากบัญชีออมทรัพย์ได้

ผลตอบแทนของกองทุนแบบนี้จะสูงกว่าดอกเบี้ยฝากประจำ แต่สามารถเบิกถอนได้ตลอดเวลา  :D โอกาสที่ผลตอบแทนจะติดลบแทบไม่มี เพราะเป็นตราสารหนี้ระยะสั้นมากๆ

พันธบัตรออมทรัพย์ lot ล่าสุด "ของเหลือ" ครับ แสดงว่าอัตราดอกเบี้ยที่แท้จริงในตลาดสูงกว่า yield ของพันธบัตรตัวนี้เสียอีก

ถ้าเชื่อว่าดอกเบี้ยจะขึ้นไปอีก ให้ถือตราสารหนี้ระยะสั้นที่สุดไว้ครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
โพสต์โพสต์