ภาษี เงินปันผล ของคณะบุคคล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 1

ผมกำลังมีความคิดที่จะจดทะเบียนคณะบุคคลเพื่อใช้ในการลงทุนครับ เลยอยากขอความรู้หน่อยครับ

คือ ถ้าผมจดทะเบียบเป็นคณะบุคคลแล้ว
1) พอร์ตของผม ต้องจดชื่อเป็นคณะบุคคล หรือว่าเป็นชื่อของผมคนเดียวก็พอ (แต่เปลี่ยนเลขประจำตัวผู้เสียภาษี)
2) ผมสามารถ Credit เงินปันผลได้ตามปกติหรือไม่
3) คณะบุคคลสามารถซื้อ LTF ได้หรือไม่
4) เช็คเงินปันผลจะจ่ายเข้าชื่อบุคคลที่จัดตั้งบุคคลได้หรือไม่ (หรือว่าต้องจ่ายเข้าบัญชีของคณะบุคคลเท่านั้น)
5) เช็คเครดิตเงินปันผลจากสรรพากรจะจ่ายเข้าชื่อบุคคลที่จัดตั้งบุคคลได้หรือไม่ (หรือว่าต้องจ่ายเข้าบัญชีของคณะบุคคลเท่านั้น)
6) สามารถหักค่าใช้จ่าย และค่าลดหย่อนอะไรได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ
hot
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

คณะบุคคลและบริษัทไม่สามารถเครดิตปันผลได้คับ
NURINGRX
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

แต่ 10%ของเงินปันผล ที่ถูกหักภาษีไป ณ.ที่จ่าย ถ้าเสียภาษี อัตราไม่เกิน 10% ก็จะได้คืนนะครับ
NURINGRX

โพสต์ที่ 4

รู้สึกว่าผู้ถือหุ้น SE-ED บางคนจะถือในนามของคณะบุคคลนะครับ น่าจะได้ประโยชน์อะไรสักอย่าง อันนี้ผมไม่แน่ใจ  และผมเคยสงสัยว่าทำไมคนถึงไม่ค่อยตั้งคณะบุคคลกันเท่าไรเลยในการถือหุ้น วานผู้เชี่ยวชาญช่วยตอบด้วยนะครับ
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

คณะบุคคลตั้งขึ้นมา  ฟังดูแล้วเหมือนได้ประโยชน์
เพราะเป็นการแบ่งรายได้เป็นสองส่วนเพื่อเสียภาษี
ให้ถูกลง

แต่ความจริง  สรรพกรชอบนะคับที่คนตั้งคณะบุคคลกัน
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

ตอนนี้สรรพากรไม่ชอบต่างหาก
เพราะมันเป็นการเลี่ยงภาษีได้อย่างดีเลย
ในส่วนคณะบุคคล

ซึ่งใครจะขอจดตอนนี้เขาไม่ให้จดแล้ว
เนื่องจากภาษีที่จัดเก็บนั้นเกือบเท่ากับบริษัท
ค่าลดหย่อนมากว่าบริษัทด้วย

อ่านใน กม ได้เลย
จุดนี้เขาถึงไม่อยากให้จดกันเท่าไรในตอนนี้
สรรพากรมันก็รู้จุดว่าตรงไหนต้องแก้ไข
แต่ไม่ยอมให้ รัฐออก กม พระราชกำหนดมาปิดรู
:)
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

Re: ภาษี เงินปันผล ของคณะบุคคล

โพสต์ที่ 7

picatos เขียน:1) พอร์ตของผม ต้องจดชื่อเป็นคณะบุคคล หรือว่าเป็นชื่อของผมคนเดียวก็พอ (แต่เปลี่ยนเลขประจำตัวผู้เสียภาษี)
ต้องเปิดบัญชีพอร์ตในนามคณะบุคคลด้วยครับ
picatos เขียน:2) ผมสามารถ Credit เงินปันผลได้ตามปกติหรือไม่
ได้ครับ
picatos เขียน:3) คณะบุคคลสามารถซื้อ LTF ได้หรือไม่
ซื้อได้ครับ แต่นำมาหักค่าใช้จ่ายไม่ได้
picatos เขียน:4) เช็คเงินปันผลจะจ่ายเข้าชื่อบุคคลที่จัดตั้งบุคคลได้หรือไม่ (หรือว่าต้องจ่ายเข้าบัญชีของคณะบุคคลเท่านั้น)
ไม่ได้ครับ ต้องจ่ายเข้าบัญชีของคณะบุคคลเท่านั้น
picatos เขียน:5) เช็คเครดิตเงินปันผลจากสรรพากรจะจ่ายเข้าชื่อบุคคลที่จัดตั้งบุคคลได้หรือไม่ (หรือว่าต้องจ่ายเข้าบัญชีของคณะบุคคลเท่านั้น)
ไม่ได้ครับ ต้องจ่ายเข้าบัญชีของคณะบุคคลเท่านั้น
picatos เขียน:6) สามารถหักค่าใช้จ่าย และค่าลดหย่อนอะไรได้บ้างครับ
หักค่าใช้จ่ายได้เหมือนบุคคลธรรมดาครับ(ขึ้นอยู่กับประเภทเงินได้) หักลดหย่อนส่วนตัวได้ไม่เกิน60,000บาทครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
BerZerK

โพสต์ที่ 8

ตอนนี้สรรพากรไม่ชอบต่างหาก
เพราะมันเป็นการเลี่ยงภาษีได้อย่างดีเลย
ในส่วนคณะบุคคล
เลี่ยงภาษีอย่างไรครับ
เพราะคณะบุคคล ผมเข้าใจว่า ก็เหมือนบุคคลที่ไม่มีตัวตนแต่เสียภาษีในอัตราเดียวกันกับบุคคลธรรมดา
แล้วก็ดูเหมือนจะหาเรื่องเลี่ยงภาษียากนะครับ ???
ซึ่งใครจะขอจดตอนนี้เขาไม่ให้จดแล้ว
เนื่องจากภาษีที่จัดเก็บนั้นเกือบเท่ากับบริษัท
ค่าลดหย่อนมากว่าบริษัทด้วย ???
ภาษีที่จัดเก็บนั้นเกือบเท่ากับบริษัท ---> ไม่เข้าใจครับทำไมจึงเกือบเท่ากัน ???
ค่าลดหย่อนมากว่าบริษัท ---> ???

ผมงงมากครับ ช่วยใขความกระจ่างกับผู้รู้น้อยหน่อยครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาช่วยตอบครับ...

ไม่ทราบว่าใครเคยจัดตั้งคณะบุคคล หรือมีแบบฟอร์มในการจัดตั้งเป็นตัวอย่างไหมครับ... อยากจะได้ตัวอย่างครับ
ผู้ติดตาม

โพสต์ที่ 10

คณะบุคคลมี 2 แบบ คือ

1. คณะบุคคลแบบจดทะเบียน ต้องจดที่พาณิชย์ ลักษณะคล้ายกับห้างหุ้นส่วน ดังนั้นเรื่องภาษีก็คล้ายห้างฯ แต่แตกต่างในรายละเอียดเล็กน้อย

2. คณะบุคคลแบบไม่จดทะเบียน เหมือนบุคคลธรรมดาคือไปขอเลขภาษีที่สรรพากร ภาษีก็เหมือนบุคคลธรรมดากรอก ภงด. 90 แต่รายละเอียดในการหักค่าใช้จ่ายต่างกันเล็กน้อย ขึ้นอยู่กับจำนวนบุคคลในคณะ ข้อสำคัญค่าใช้จ่ายนอกเหนือจากส่วนตัวแล้วหักไม่ไดหมด เช่นค่าผ่อนบ้าน ค่าลุกกตัญญูฯลฯ ถ้าใครมีเพื่อนทำพวกประกันหรือขายตรง ลองขอรายละเอียดดูเพราะ เขาว่าแนวการทำมาจากพวกเหล่านั้น

:D  :D  :D
Invest is art but Speculate is life.
cts

โพสต์ที่ 11

เคยถามทางโบรคจะขอเอาคณะบุคคล ที่มีตัวตน ทำธุรกิจ จริงๆ มาขอเปิดบัญชี ทางโบรค ไม่ยอมให้เปิด ครับ ต้องเป็น บุคคล บริษัท ห้างหุ้นส่วน คาดว่าคงกลัว ใช้สร้างราคา มั้ง
ถ้าที่ไหนให้เปิดบอกด้วยครับ
ลงทุนทบต้น
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 12

ผมเห็นผู้ถือหุ้นใหญ่ของSE-ED เป็นคณะบุคคล แต่ไม่รู้ว่าเปิดบัญชีกับโบรกไหน :oops:
"Price is what you pay. Value is what you get."
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 13

ที่เจอนั้นเจอว่า จดทะเบียนที่สรรพากรเป็นคณะบุคคล
เอาคนที่ไม่มีรายได้เข้ามาคิดภาษีด้วย
ทำให้ฐานภาษีกว้าง

ซิจุดนี้ คือ เอาคนที่ไม่มีรายได้หรือไม่สามารถยืนยันรายได้ ได้ นำมาคิดคำนวณ
ซึ่งอัตราการคิดคำนวณนั้น จ่ายเท่ากับบริษัท
ซึ่งเป็นจุดเด่นเลยอ่ะ

ไปหาอ่านเอา ใน กม รัษฏากร ดีกว่า

แต่ตอนนี้ มันไม่ให้จดแล้ว เพราะโกงภาษีเห็นๆๆ แต่ที่รู้ หน้าต่างมีรู ประตูก็มีช่อง

กระบี่อิงฟ้า หรือ ดาบข้ามังกรล่ะ
:)
fantasia

โพสต์ที่ 14

นาย A มีรายได้จากเงินปันผล 10 ล้าน เสียภาษีที่อัตราสูงสุด 37%
แต่นาย A ไปหาลูกจ้างมา 10 คน จดทะเบียนคณะบุคคลได้ 10 หน่วยภาษี
มีรายได้แต่ละหน่วยภาษีที่ 1 ล้านบาท
เสียภาษีที่อัตรา 20%

นาย A เสียภาษีน้อยลงแต่ทรัพย์สินตามพฤตินัยยังคงเป็นของ นาย A
ถามว่าโกงภาษีหรือเปล่าคงไม่เรียกว่าโกง เพราะว่าไม่ผิดกฎหมาย
แต่เจตนารมของกฎหมายภาษีคณะบุคคล คงไม่ได้ตั้งใจออกมาเพื่อให้คนทำตามตัวอย่างข้างบนครับ
pak
ผู้ติดตาม: 5

Re: ภาษี เงินปันผล ของคณะบุคคล

โพสต์ที่ 15

ตั้งทีมไล่บี้ภาษีดารา สาวถึงผู้จัดทำบัญชี [ โพสต์ทูเดย์, 6 ก.ย. 55 ]

สรรพากรมอบหน่วยงานติดตามธุรกิจนอกระบบติดตามการเสียภาษีของดารา

นายสาธิต รังคสิริ อธิบดีกรมสรรพากร เป็นประธานเปิดการสัมมนาเสริมสร้างความรู้ความเข้าใจ
ที่ถูกต้อง ในการเสียภาษีให้กับดารานักแสดงตลอดจนผู้เกี่ยวข้องให้เข้าใจในขอบเขตของการเสียภาษีเงิน
ได้บุคคลธรรมดาให้ถูกต้อง
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
worapot_ta

Re:

โพสต์ที่ 16

fantasia เขียน:นาย A มีรายได้จากเงินปันผล 10 ล้าน เสียภาษีที่อัตราสูงสุด 37%
แต่นาย A ไปหาลูกจ้างมา 10 คน จดทะเบียนคณะบุคคลได้ 10 หน่วยภาษี
มีรายได้แต่ละหน่วยภาษีที่ 1 ล้านบาท
เสียภาษีที่อัตรา 20%

นาย A เสียภาษีน้อยลงแต่ทรัพย์สินตามพฤตินัยยังคงเป็นของ นาย A
ถามว่าโกงภาษีหรือเปล่าคงไม่เรียกว่าโกง เพราะว่าไม่ผิดกฎหมาย
แต่เจตนารมของกฎหมายภาษีคณะบุคคล คงไม่ได้ตั้งใจออกมาเพื่อให้คนทำตามตัวอย่างข้างบนครับ
อันนี้ถูกต้องครับ อย่าจดเลยครับ ถ้าอยากได้ประโยชน์แบบนี้
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 17

เคยได้ยินว่าคณะบุคคลตั้งเพื่อองกรณ์ที่ไม่แสวงหากำไร แต่เราใช้แบบผิดๆเพื่อเลี่ยงภาษี ในปัจจุบันสรรพากรจึงไม่อนุญาตให้จดคณะบุคคลแล้วครับ

ผมแนะนำอีกทางเลือกคือห้างหุ้นส่วนครับ เอาคนไม่มีรายได้มากระจายฐานภาษีได้เหมือนกัน
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
dr.momo

โพสต์ที่ 18

เคยศึกษาเรื่องการจัดตั้งคณะบุคคลมานิดหน่อยครับ
ว่าตามตรง ก็เรื่องภาษีที่จะจ่ายน้อยลง เพราะฐานรายได้จะเริ่มคิดใหม่
และเท่าที่ทราบ เหมือนที่คุณ miracle พูดนะครับ
เพิ่มเติมคือปัจจุบันไม่ให้ตั้งคณะบุคคลแล้ว แต่จะให้ตั้งเป็น หสม. แทนครับ
นอกจากคนที่ได้จัดตั้งไปแล้ว (สุดท้ายผมก็ไม่ได้จัดตั้งนะครับ)

ส่วนแบบฟอร์ม พอดีอยู่ในคอมพ์ที่ทำงาน แล้วผมไม่ได้เข้าออฟฟิศครับ
ดังนั้นคุณ Picatos ถามอากู๋ได้เลยครับ มีให้ดาวน์โหลดครับ
ส่วนระเบียบการจัดตั้ง เขาก็จะขู่พอสมควรว่าไม่ใช่การจัดตั้งเพื่อเลี่ยงภาษีครับ
-----------------------
มีหลายสิ่งที่เรารู้ว่าเรารู้
มีหลายสิ่งที่เรารู้ว่าเราไม่รู้
และก็มีหลายสิ่งที่เราไม่รู้ว่าเราไม่รู้
สุดท้าย หลายสิ่งที่เรารู้ว่าเรารู้ เราอาจจะไม่รู้ก็ได้
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 19

ตั้งเป็น หจก. หรือ บจก. ก็ได้ครับ
ปีหน้า เสียภาษี 20% แล้วครับ
แต่ต้องจ้างบัญชีมาทำงบ แล้ว
จ้าง CPA มาเซ็นต์งบ ...
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
SunShine@Night

โพสต์ที่ 20

syj เขียน:ตั้งเป็น หจก. หรือ บจก. ก็ได้ครับ
กำไรจากการขายหุ้รต้องถูกนับมารวมเป็นรายได้เพื่อหักภาษีไหมครัย
บ เครดิตภาษีเงินปันผลได้ป่าว
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
jinyong

โพสต์ที่ 21

syj เขียน:ตั้งเป็น หจก. หรือ บจก. ก็ได้ครับ
ถ้าเป็นนิติบุคคล ก็จะได้ประโยชน์เรื่องเสียภาษีเงินปันผลน้อยลง
ซึ่งถ้าเป็นเงินปันผลจากบริษัทใน ตลท. นิติบุคคลนั้นก็จะไม่ต้องเสียภาษีส่วนนี้เลย

แต่ข้อเสียมากๆ เลย ก็คือ จะต้องเสียภาษี capital gain

และที่สำคัญเมื่อ นิติบุคคลที่เราตั้งขึ้นมา ปันผลให้เรา เราก็ต้องเสียภาษีอีกอยู่ดี

เพราะฉะนััน ตามปกติจึงไม่คุ้มที่จะตั้งเป็นนิติบุคคล ครับ
....เว้นแต่จะหวังประโยชน์อย่างอื่นจากการเป็นบริษัท
เด็กฝึกงาน...
whitesky

โพสต์ที่ 22

ขออธิบายพอเป็นสังเขป สำหรับผู้ต้องการศึกษานะคะ

“คณะบุคคล” คือบุคคลตั้งแต่ ๒ คนขึ้นไป ที่ตกลงเข้ากันเพื่อกระทำกิจการร่วมกัน โดยไม่มีวัตถุประสงค์ที่จะแบ่งปันกำไรอันจะพึงได้จากกิจการที่ทำนั้น แต่ในทางปฏิบัติมักไม่มีใครสนใจว่าคณะบุคคลจะมีวัตถุประสงค์ที่จะหากำไรมาแบ่งปันกันหรือไม่ จึงเป็นที่นิยมใช้เป็นเครื่องมือในการวางแผนภาษีของผู้ที่มีเงินได้ ทั้งนี้เพราะ
“คณะบุคคล” จะมีหน้าที่เสียภาษีเสมือนหนึ่งเป็นบุคคลที่แยกออกจากบุคคลธรรมดาทั่วไป ทำให้ฐานเงินได้ในการคำนวณภาษีน้อยลง ภาษีก็เสียลดน้อยลงด้วย เพราะบุคคลธรรมดาต้องเสียภาษีเงินได้ในอัตราก้าวหน้า
นอกจากนั้น กำไรที่ได้จากการประกอบกิจการ ในแต่ละปี เมื่อมีการแบ่งให้กับบุคคลที่อยู่ในคณะบุคคล ส่วนแบ่งกำไร ดังกล่าวก็ได้รับสิทธิยกเว้นภาษีเงินได้ตามมาตรา 42 (14) บุคคลที่อยู่ในคณะบุคคลไม่ต้องนำเงินได้ที่ได้รับจากการแบ่งกำไรจากคณะบุคคลไปรวมคำนวณเพื่อเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาอีก

กองทุน RMF – LTF คณะบุคคลไม่สามารถซื้อได้
กองทุนรวม คณะบุคคลสามารถซื้อกองทุนรวมได้ เมื่อมีกำไรส่วนเกินทุน ก็ได้รับยกเว้นภาษีตามกฎหมาย ในกรณีรับเงินปันผล หากแจ้งให้กองทุนหักภาษี ณ ที่จ่ายให้ ก็สามารถเลือกที่จะไม่ต้องนำไปรวมคำนวณรายได้เพื่อเสียภาษีอีก

ปัจจุบัน การจดคณะบุคคลเป็นเรื่องที่ยากมาก เพราะถูกเพ่งเล็งเป็นการหลีกเลี่ยงภาษี ทำให้เสียภาษีน้อยลง

ในกรณีเป็นบริษัทได้รับเงินปันผล
มาตรา 65 ทวิ(10) การคำนวณเงินปันผลเป็นรายได้

สำหรับบริษัทจำกัดที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายไทย ให้นำเงินปันผลที่ได้จากบริษัทจำกัดที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายไทย กองทุนรวมหรือสถาบันการเงินที่มีกฎหมายโดยเฉพาะของประเทศไทย จัดตั้งขึ้นสำหรับให้กู้ยืมเงินเพื่อการส่งเสริม เกษตรกรรม พาณิชยกรรม หรืออุตสาหกรรม และเงินส่วนแบ่งกำไรที่ได้จากกิจการร่วมค้า มารวมคำนวณเป็นรายได้เพียง กึ่งหนึ่งของจำนวนที่ได้ เว้นแต่บริษัทจำกัดที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายไทย ดังต่อไปนี้ไม่ต้องนำเงินปันผลที่ได้จากบริษัท จำกัด ที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายไทย กองทุนรวม หรือสถาบันการเงินที่มีกฎหมายโดยเฉพาะของประเทศไทยจัดตั้งขึ้นสำหรับให้ กู้ยืมเงินเพื่อส่งเสริมเกษตรกรรม พาณิชยกรรม หรืออุตสาหกรรม และเงินส่วนแบ่งกำไรที่ได้จากกิจการร่วมค้ามารวม คำนวณเป็นรายได้

(ก) บริษัทจดทะเบียน

(ข) บริษัทจำกัด นอกจาก (ก) ซึ่งถือหุ้นในบริษัทจำกัดผู้จ่ายเงินปันผลไม่น้อยกว่าร้อยละ 25 ของหุ้นทั้งหมดที่มีสิทธิออกเสียงในบริษัทจำกัด ผู้จ่ายเงินปันผลและบริษัทจำกัด ผู้จ่ายเงินปันผล ไม่ได้ถือหุ้นในบริษัทจำกัด ผู้รับเงินปันผลไม่ว่าโดยตรงหรือโดยทางอ้อม

ความในวรรคหนึ่งมิให้ใช้บังคับในกรณีที่บริษัทจำกัดหรือบริษัทจดทะเบียนที่มีเงินได้ที่เป็นเงินปันผลและ เงินส่วนแบ่งกำไรนั้นไว้ไม่ถึงสามเดือนนับแต่วันที่ได้หุ้นหรือหน่วยลงทุนนั้นมาถึงวันมีเงินได้ดังกล่าวหรือได้โอนหุ้น หรือหน่วยลงทุนนั้นไปก่อนสามเดือนนับแต่วันที่มีเงินได้

เงินปันผลที่ได้จากการลงทุนของกองทุนสำรองเลี้ยงชีพตามมาตรา 65 ตรี (2) ไม่ให้ถือว่าเป็นเงินปันผล หรือ เงินส่วนแบ่งกำไรตามความในวรรคสอง
สรุป หากมีรายได้เงินปันผลมาก ๆ ยอมให้หัก ณ ที่จ่าย 10% แล้วจบ ไม่ต้องนำมารวมคำนวณเป็นเงินได้พึงประเมินเพื่อเสียภาษี แต่ถ้าได้รับไม่มาก ไม่มีรายได้อื่น มีค่าใช้จ่ายมาหักลดหย่อนตามกฎหมายได้เยอะ แล้วยังเครดิตภาษีเงินปันผลได้อีก ไม่มีภาษีต้องเสีย ก็นำมาคำนวณเป็นเงินได้ และขอคืนภาษี
ที่สุด มีแนวโน้มว่าสรรพากรจะยกเว้นภาษีเงินปันผลให้ เพราะเงินปันผลเป็นเงินกำไรที่บริษัทได้เสียภาษีเงินได้นิติบุคคลไปแล้ว การมาเก็บภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาที่ได้รับเงินปันผลอีก ก็เหมือนเป็นการเก็บซ้ำซ้อน แต่ไม่รู้กฏหมายจะออกมาเมื่อไรนะคะ
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 23

"ดารา"อย่าลืมเสียภาษี [ ไทยรัฐ, 21 ก.ย. 55 ]

นายสาธิต รังคสิริ อธิบดีกรมสรรพากร เปิดเผยว่า บุคคลธรรมดาที่มีหน้าที่ตามมาตรา
40(5)-40(8) ได้แก่ เงินได้จากการให้เช่าทรัพย์สิน การประกอบวิชาชีพอิสระ การรับเหมาก่อสร้างการ
ประกอบธุรกิจการพณิชย์ รวมทั้งดารานักแสดงสาธารณะ มีหน้าที่ต้องยื่นแบบแสดงรายการเสียภาษีเงินได้
บุคคลธรรมครึ่งปี โดยนำเงินได้ที่รับวันที่ 1 ม.ค.-30 มิ.ย.55 รวม 6 เดือน มาคำนวณเสียภาษีด้วยแบบ
ภ.ง.ด.94 โดยยื่นแบบตั้งแต่วันนี้-30 ก.ย.55 ซึ่งปีนี้วันที่ 30 ก.ย.55 ตรงกับวันอาทิตย์จึงยื่นแบบได้ถึง
วันจันทร์ที่ 1 ต.ค.55 ที่สำนักงานสรรพากรพื้นที่สาขาทุกแห่งทั่วประเทศ
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
โพสต์โพสต์