ยอดขาย ADVANC

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 1

จะลดลงหรือไม่
กรมประชาสัมพันธ์ เขียน:ตัวอย่างเกินครึ่งหนึ่ง หรือร้อยละ 53.9 ได้ใช้/เคยโทรศัพท์มือถือเครือข่ายเอไอเอส ในรอบ 3 เดือนที่ผ่านมา ซึ่งตัวอย่างส่วนใหญ่หรือร้อยละ 81.6 ได้ใช้แบบเติมเงิน หรือวันทูคอล ส่วนที่เหลือร้อยละ 18.4 ใช้แบบรายเดือน

ยิ่งไปกว่านั้น เมื่อคณะผู้วิจัยได้สอบถามถึงการเปลี่ยนแปลงการใช้เครือข่ายเอไอเอส หลังข่าวการขายหุ้นชินคอร์ปนั้น พบว่า ตัวอย่างร้อยละ 77.9 จะยังคงใช้เหมือนเดิมหรือไม่ส่งผลใด ๆ เลย ในขณะที่ร้อยละ 11.6 ระบุว่า ได้เปลี่ยนไปใช้บริการเครือข่ายอื่น ๆ แล้วและร้อยละ10.5 ตั้งใจจะเลิกใช้เร็วๆ นี้
พอดีได้มีส่วนในการทำ M&A ของบริษัทแห่งนึง
และกำลังวิเคราะห์การ take over
เฉพาะบาง business unit ของบริษัทอยู่

ผมประเมิน most-likely case ไว้ว่า
ถ้ายอดลูกค้าตก 20% ก็คุ้มที่จะ take over
แต่ถ้าเกิด worst-case scenario ขึ้น
คือยอดลูกค้าหายไป 50%
จะต้องปิด business unit นั้นไป

สำหรับ AIS ไม่รู้ว่าเจ้าของใหม่ ตั้ง scenario ไว้อย่างไร
นี่ดูเหมือนจะหายไป 22% เศษๆ ก็ไม่ถึงกับเลวร้าย
แต่อีก 2 เดือน ไม่รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง
ภาพประจำตัวสมาชิก
worapong
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

ถ้ายอดขายตกจริง

โพสต์ที่ 2

ถ้ายอดขายตกจริง อาจต้องเปลี่ยนชื่อเป็น decline กระมังครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 3

เรื่อง buyer's churning นี่ไม่แน่ใจ แต่ที่แน่ๆ ก็คือ การเปลี่ยนระบบไปเป็น G3 จะทำให้ CAPEX เพิ่มขึ้นอย่างมหาศาล ซึ่งอาจเป็นสาเหตุที่ทักษิณอยากขาย เพราะแก่แล้วไม่อยากลงทุนใหม่
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

ผมว่าไม่แน่ถ้าสำรวจคนที่ใช้ DTAC กับ True Move อาจจะมีย้ายมาพอๆกันก็ได้นะครับ
คุณภาพสัญญาณดีกว่า ตอนนี้ก็ลงมาแข่งเรื่องราคาแล้วด้วย
โปร Buffet เอง AIS ก็เล่นก่อน
โปรใหม่โทร 24 ชม. 1 เบอร์คนสนิท AIS ก็เล่นก่อน

เปลี่ยนจากผู้ตามด้านโปรโมชั่นเป็นผู้นำแล้วครับ หลังจากปล่อย DTAC เล่นต่ำแหน่งนี้มานาน
_________
Viewtiful Investor
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

-_-
I do not sleep. I dream.
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 6

Viewtiful Investor เขียน:-_-
-_-'

เหงื่อไม่แตกแล้วเหรอ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 7

อยากคุยเรื่อง ADVANC กะชาวบ้านเหมือนกัน แต่ได้แค่ผ่าน MSN ครับ อิอิ
I do not sleep. I dream.
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 8

ผ่านเอ็มก็คุยได้ อิอิอิ
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

ด้านการเมือง

ผลการเรียกร้องผู้ชุมนุมให้ทิ้ง คืน ซิม AIS

ไม่ทราบมีผลกระทบมากน้อยแค่ไหน
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
bajjo

โพสต์ที่ 10

โอ@ เขียน:ผมว่าไม่แน่ถ้าสำรวจคนที่ใช้ DTAC กับ True Move อาจจะมีย้ายมาพอๆกันก็ได้นะครับ
คุณภาพสัญญาณดีกว่า ตอนนี้ก็ลงมาแข่งเรื่องราคาแล้วด้วย
โปร Buffet เอง AIS ก็เล่นก่อน
โปรใหม่โทร 24 ชม. 1 เบอร์คนสนิท AIS ก็เล่นก่อน

เปลี่ยนจากผู้ตามด้านโปรโมชั่นเป็นผู้นำแล้วครับ หลังจากปล่อย DTAC เล่นต่ำแหน่งนี้มานาน
จริงๆแล้วน่ะ True Move มีโปรโมชั่น 1 เบอร์คนสนิทมานานแล้วครับ
แถมไม่ต้องเสียสตางค์เพิ่มจากเดิมอีกด้วย
เพียงแต่เค้าไม่ได้โฆษณาจริงๆจังๆเท่านั้น

ผมว่า AIS ผูกขาดไม่ได้ตลอดไปแล้วล่ะครับ
โพสต์โพสต์