ถ้าหุ้นมี PE ต่ำ แต่ PB สูงปี๊ดเลย แปลว่า...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Belffet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าหุ้นมี PE ต่ำ แต่ PB สูงปี๊ดเลย แปลว่า...

โพสต์ที่ 1

มีหุ้นตัวหนึ่ง มีค่า PB สูงเกินครึ่งหนึ่งของ PE เสียอีก

มันบ่งบอกว่าอะไรครับ

ขอขอบพระคุณมากๆครับ
Invisible hand
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 79

โพสต์ที่ 2

แสดงว่าหุ้นตัวนั้นจะต้องมี roe สูงมากครับ  ซึ่งหลักๆ มี 2  เหตุผลสำคัญคือ

1  เป็นหุ้นที่มีสินทรัพย์ไม่มีตัวตนสูง เช่น  brand  หรือสินทรัพย์ทางปัญญา  ซึ่งจะไม่แสดงในงบดุล   และบริษัทเหล่านี้มักจะมี profit margin ที่สูง   ดังนั้นหุ้นเหล่านี้มักจะมี roe และ p/bv สูง

2  เป็นหุ้นวัฎจักรตอนใกล้ๆ จุดสูงสุดของ cycle ครับ   ลักษณะคือ p/e ต่ำมาก  ปันผลสูงมาก  แต่ p/bv จะสูงมากเช่นกัน  ยกตัวอย่างเช่น ATC  หุ้นเรือ  ในช่วง 2-3 ปีที่ผ่านมากครับ   หรือเป็นหุ้นที่มีผลการดำเนินงานไม่แน่นอน  ประเภทกำไรปีขาดทุนปี

ดังนั้นหากเป็นหุ้นตามข้อ 1 ก็ลงทุนได้ครับ   แต่ตามข้อ 2 อันตรายครับ
Belffet

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ คุณ Invisible hand

แต่ปัญหาต่อมาคือ หุ้นตัวที่ผมว่า มันเป็นพร้อมกันทั้งสองข้อที่คุณได้กล่าวไว้ในตัวเดียวกันเลย

ปวดหมองจริงจริ๊ง
Invisible hand
ผู้ติดตาม: 79

โพสต์ที่ 4

เป็นคำถามที่น่าสนใจครับ

ผมลองนึกๆ ดูนะครับ  หุ้นประเภท 2 คือหุ้นวัฎจักร  จะแบ่งได้เป็น 2 ประเภท

1  Commodity Cyclical   หุ้นประเภทนี้คือพวกที่สินค้าหน้าตาเหมือนกันเลย  คือ  น้ำมัน  ปิโตรเคมี  ถ่านหิน  เหล็ก  เรือ ฯลฯ   พวกนี้ยังไงก็ไม่น่าจะมี brand ครับ  โอกาสเป็นหุ้นประเภท 1 ด้วยคงไม่มี

2  Economic Cyclical  หุ้นพวกนี้เป็นหุ้นวัฎจักร  แต่ขึ้นลงตามวัฎจักรเศรษฐกิจเป็นสำคัญ  หุ้นพวกนี้ได้แก่  อสังหาฯ   วัสดุก่อสร้าง   ยานยนต์   ฯลฯ   ดังนั้นโอกาสที่เป็นประเภท 1 และ 2 พร้อมกันก็เกิดขึ้นได้หากหุ้นเหล่านี้มี brand  ตัวหนึ่งที่ผมนึกออกคือ  LH  ซึ่งในช่วงเศรษฐกิจดีกลุ่มอสังหาฯ ก็จะมี roe สูง    และเศรษฐกิจไม่ดี roe ก็จะต่ำ   แต่อย่างไรก็ตามการที LH มี brand ที่เป็นที่นิยมสูงก็จะทำให้ roe หรือ net margin  ของ LH จะสูงกว่าค่าเฉลี่ยของอุตสาหกรรม    

Lh ก็เป็นหุ้นที่มีลักษณะ 1 และ 2  ปนกัน  คือเป็นวัฎจักรที่มี brand  ดังนั้น  หุ้น LH หากถือยาวๆ  ก็จะเจอกับ cycle ขึ้นลงแรงๆ  แต่ในระยะยาวๆ หุ้น LH ก็จะปลอดภัยกว่าหุ้นวัฎจักรโดยทั่วๆ ไปคือแม้ว่าขาลงก็คงจะไม่ทำให้นักลงทุนหมดตัวและเมื่อเป็นขาขึ้นจะกลับมาได้เร็วกว่าครับ
Belffet

โพสต์ที่ 5

สุดยอดครับ ล้ำลึกจริงๆ

แต่มีออีกตัวหนึ่งที่อาจจะทำให้เรางงๆกับการแยกประเภทแบบนี้ได้

SCC ครับ

พี่กว่าขายหว่านไปหมด

กระดาษ

ปูน วัสดุก่อสร้าง (พวกนี้มีแบรนด์ด้วยนะครับ)

รวมถึงปิโตรเคมี ที่เป็น cycle ชัวร์

กลายเป็นหุ้นที่วิเคราะห์ยากถึงยากมากครับ (แต่ผมก็ชอบมันนะ)
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 922

Re: ถ้าหุ้นมี PE ต่ำ แต่ PB สูงปี๊ดเลย แปลว่า...

โพสต์ที่ 6

Belffet เขียน:มีหุ้นตัวหนึ่ง มีค่า PB สูงเกินครึ่งหนึ่งของ PE เสียอีก

มันบ่งบอกว่าอะไรครับ

ขอขอบพระคุณมากๆครับ
pb หรือ ราคาหุ้น/มูลค่าทางบัญชี
ผมมองว่าเป็นเรโชที่ต้องเข้าใจหลายด้านครับ

ประเด็นที่ทำให้ค่า pb สูงมากๆ ส่วนใหญ่มักเกิดจากค่า b หรือมูลค่าหุ้นทางบัญชี ซึ่งเป็นตัวหาร มีค่าน้อยกว่าปกติ ซึ่งเกิดขึ้นได้ดังนี้

1.การจ่ายปันผลมาก b จะลด bv จะสูง
2.ธุรกิจที่เริ่มฟื้นตัวจากภาวะขาดทุนยาวนาน  b จะลดลงไปมาก พอมีกำไรจะเห็นได้ว่า roe สูงมาก เพราะฐานทุนหรือ b ต่ำ เช่นหุ้นวัฏจักรทั้งหลาย
3.การลดทุน หรือทำให้ส่วนทุนลด ทำให้ b ลดลงด้วย
4.การใช้นโยบายทางบัญชีที่ต่างกัน ทำให้เกิดการด้อยค่า การมีส่วนเกินราคาสินทรัพย์ เช่นในกรณี scc เปลี่ยนนโยบายมาบันทุกสินทรัพย์ราคาทุน ทำให้ b ลดลง ทำให้ p/b สูงขึ้น
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 922

โพสต์ที่ 7

1.การจ่ายปันผลมาก b จะลด bv จะสูง
แก้เป็น การจ่ายปันผลมาก b จะลดลง  p/b จะสูงขึ้น
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 8

เป็นบริษัทที่มีหนี้สินทั้งหมดน้อยเมื่อเทียบกับส่วนผู้ถือหุ้นหรือเปล่า
Belffet

โพสต์ที่ 9

ครับ ชักจะ Advance มากขึ้นทุกที เมื่อคุณลูกอีสาน กับ พี่ Chatchai มาตอบให้

ขอไปตรวจสอบดูสักหน่อยนะครับ

พี่ Chatchai ผมว่าหุ้นตัวนี้มีหนี้ค่อนข้างสูงทีเดียวนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

ให้ PBV สูงๆ แต่ว่าหากไม่มีแบรนด์ที่แข็งแกร่ง หรือว่ามีสินทรัพย์ที่มีมูลค่ามากซ่อนเร้น มันก็น่ากลัวในกรณีขาดทุน แล้วโดนเทกโอเว่อร์ ผมว่าราคาก็กลับมาแถวราคา book เองปะครับ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
nirun

โพสต์ที่ 11

ลองอ่าน โลกในมุมมองของ Value Investor โดย ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร ในหัวข้อ บินก่อนผ่อนทีหลัง -> http://www.thaivi.com/content/view/100/49/ ดูสิครับ :)
"ความเสี่ยงเกิดจากการไม่รู้ว่าคุณกำลังทำอะไร"

Warren Buffett
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 253

โพสต์ที่ 12

nirun เขียน:ลองอ่าน โลกในมุมมองของ Value Investor โดย ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร ในหัวข้อ บินก่อนผ่อนทีหลัง -> http://www.thaivi.com/content/view/100/49/ ดูสิครับ :)

:cheers:  :cheers:  :cheers:  :cool:  :cool:  :cool:
โพสต์โพสต์