หุ้นโรงพยาบาล สนใจกันมั้ย :)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
frontosa
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

มีใครสนบ้างครับ :)

นอกจากบำรุงราษฎร์ กะ
กรุงเทพ เพราะราคาตอนนี้สนไม่ลงอ่ะครับ

ส่วนตัวแล้วตอนนี้ชอบAHC เป็นพิเศษ เนื่องจากดูจากตัวเลขทางการเงินแล้วอัตราการขยายตัวของกำไร อยู่ทีประมาณ20-30% มาหลายปีแล้ว

การขยายตัวของกำไรนี้น่าจะเป็นผลมาจากการที่มีคนไข้ในมากขึ้น เพราะเคยได้ข่าวมาว่าทางรพ.ค่อยๆเปิดวอร์ดที่เคยปิดไป

แต่ไม่รู้ว่าตอนนี้เปิดทุกวอร์ดรึยัง :lol:
frontosa

โพสต์ที่ 2

อีกเรื่องที่น่าสนใจคือ ตอนนี้ได้ไปซื้อรพ.ที่เคยปิดไปมาจากธนาคารกรุงเทพ คือรพ.อีสเทิร์นซีบอร์ด มาเพื่อเปิดสาขาสอง

ยังลูกผีลูกคนอยู่ อิๆ

แต่มีข้อดีอีกอย่าง คือเป็นรพ.ที่ใหญ่ที่สุด ในตัวเมืองชลแล้ว และพ.ส่วนใหญ่ที่ไปทำก็มักจะเป็นอาจาร์ยพ.จากรพ.ชลบุรี น่าจะทำให้มีความน่าเชื่อถือมากพอสมควรครับ
frontosa

โพสต์ที่ 3

มีใครถือเป็นเพื่อนกันอยู่บ้างมั้ย

หรือมีข้อมูลอะไรวิจารณ์ได้เต็มที่นะครับ

อีกอย่าง คือ ไม่ได้มาเชียร์ซื้อนะครับ แต่ผมมีหุ้นตัวนี้อยู่ คือ อยากคุยแลกเปลื่ยนความคิดเห็นกันเฉยๆครับ :D
NURINGRX
Verified User

โพสต์ที่ 4

ผมเคยซื้อ เมื่อ 3 ปีก่อน ราคาประมาณ 20-25 บาท และขายไปหมดแล้วครับ ตั้งแต่ 50-55 บาท
ที่ขายเพราะผมคิดว่าโรงพยาบาลเป็นโรงพยาบาลที่ไม่มีเครือข่าย ทำให้ไม่มีอำนาจในการต่อรองกับบริษัทยา และเครื่องมือการแพทย์ต่าง ซึ่งต่างกับโรงพยาบาลที่มีเครือข่าย เมื่อซื้อ Lot ใหญ่ หรือซื้อเครื่องมือแพทย์หลายๆ ชิ้น ทีเดียว จะได้ราคาที่ดีกว่า ทำให้ประหยัดต้นทุนกว่า จึงขายออกไป แล้วไปซื้อโรงพยาบาลที่มีเครือข่ายแทน
green mile

โพสต์ที่ 5

ผมมีครับ ถือมา 3 ปีแล้วและคงถือไปเรื่อยๆ ชอบครับหุ้น รพ
jaychou

โพสต์ที่ 6

รอคุณหมอแถวนั้นมาวิเคราะห์ให้อ่านครับ....:B
fantasia

โพสต์ที่ 7

เริ่มต้นเล่นหุ้น รพ. จาก NTV
ต่อมาก็เปลี่ยนเป็น AHC

ปัจจุบันมาจอดนิ่งสนิทอยู่ที่ KDH ซึ่งไม่ไปไหนซักที
จำได้ลาง ๆ ว่าผู้บริหารเคยบอกว่ารีสอร์ทจะเริ่มเข้าสู่จุดคุ้มทุนในปีนี้
ขอให้จริงเถอะครับ
Jho_Jho

โพสต์ที่ 8

ผมมี NTV ครับ ก่อนหน้านี้เคยมี RAM ตอนแรกที่ซื้อก็คิดว่าจะเก็บไว้เป็นหุ้นปันผล ที่ใหนได้กลายเป็นหุ้นโตเร็วไปเฉยเลย
ส่วน AHC นั้นงบสวยมาหลายปีแล้ว แต่ผมไม่มีตัวนี้ครับ ผมไม่เคยเห็นตัว รพ นี้ครับ ถึงแม้ไปผักผ่อนแถวนั้นบ่อยๆ

กลุ่ม รพ มีเพื่อนๆ ที่เป็นแพทย์ เค้าบ่นให้ฟังว่า รพ ที่รับ 30 บาท ประกันสังคม เค้าไม่อยากไปทำ part time ให้ เพราะได้เงินน้อย ได้ช้า แถมหักโน้นหักนี่ ไม่คุ้มค่าเหนื่อย
รพที่ว่านี้ดูได้ครับจากงบการเงิน เช่น PM จะตำ ....

BH คุณ Frontosa คิดว่าแพงไป, ดูจาก Growth ไม่แพงหรอกครับ แต่ก็อีกนั่นแหละ ไม่รู้จะรักษาอัตรา Gth นี้ไว้ได้นานแค่ใหน แล้วถ้าเกิด รพ ที่ระดับเดียวกัน หรือ ดีกว่า จากต่างประเทศเข้ามาตั้งแข่งขันหละ พวกผู้ถือหุ้นก็หนาวสิครับราคานี้
และผมเองก็ไม่กล้าเหมือนคุณ Frontosa เช่นกันครับ 555

จากสติถิคนไทยเราอายุยาวขึ้นเรื่อยๆ ครับ ค่าใช้จ่ายทางการแพทย์ก็จะเพิ่มขึ้นเป็นเงาตามตัวไป ใน USA นั้นมีตัวเลขอยู่ว่า ค่าใช้จ่ายทางการแพทย์อยู่ที่ 1 ใน 3 เกิดจากคนที่อายุ 65 ปีหรือสูงกว่าครับ  และคนไทยเราเองก็จะเข้าสู่สังคมชราภาพในระยะเวลาอันใกล้นี้แล้ว การมีหุ้นตัวดีๆกลุ่มนี้เก็บไว้ก็น่าจะให้ผลตอบแทนที่ดีได้ในอนาคตครับ
ส่วนความเสี่ยงที่ชื่อเสียงของรพ อาจพังได้ชั่วข้ามคืน และตัวผู้ถือหุ้นก็จะขาดทุนไปด้วย อาจเกิดขึ้นได้จากเรื่อง เช่น กรณีแพทย์ทำคลอดโดยประมาท ทำให้เด็กตาย, xxxxx หรือ กรณีเรื่องขโมยอวัยวะบางส่วนของผู้ป่วย..... พอเกิดเรื่องเกิดราวเป็นข่าวคราวกัน ลูกค้าก็จะหายไปด้วย พวกนี้เป็นเรื่อง Sensitive ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 9

รพ.เอกชนที่มีศักยภาพในการรับคนไข้ต่างชาติ กับ รพ.เอกชนทั่วๆ ไปที่รับลูกค้าในประเทศเป็นหลัก มีความแตกต่างกันโดยสิ้นเชิงแม้จะอยู่ใน sector เดียวกันก็ตาม คงไม่สามารถให้ราคาหุ้นที่ premium ระดับเดียวกันได้  :D
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
frontosa

โพสต์ที่ 10

ีในความเห็นผมๆว่า BH ได้เปรียบตรงที่คนไข้ที่อุตส่าห์บินมาน่าจะมี อาการมาก   ร่วมกับน่าจะมีหัตถการที่ต้องทำมากกว่า ทำให้ได้profit marginที่สูงกว่า?

อีกอย่างที่สำคัญมากๆคือชื่อเสียงครับ มีแต่อ.ทั้งนั้น

แต่AHCก็ถือว่ามีชื่อครับ ถ้าเทียบเฉพาะในอำเภอเมืองกับแถบอ่าวศิลา บางแสน

สรุป เป็นระดับInter กับ ระดับจังหวัดครับ :lol:
frontosa

โพสต์ที่ 11

ีในความเห็นผมๆว่า BH ได้เปรียบตรงที่คนไข้ที่อุตส่าห์บินมาน่าจะมี อาการมาก   ร่วมกับน่าจะมีหัตถการที่ต้องทำมากกว่า ทำให้ได้profit marginที่สูงกว่า?

อีกอย่างที่สำคัญมากๆคือชื่อเสียงครับ มีแต่อ.ทั้งนั้น

แต่AHCก็ถือว่ามีชื่อครับ ถ้าเทียบเฉพาะในอำเภอเมืองกับแถบอ่าวศิลา บางแสน

สรุป เป็นระดับInter กับ ระดับจังหวัดครับ :lol:
frontosa

โพสต์ที่ 12

ส่วนเรื่องข่าวที่ทำลาย
ชื่อเสียง ผมว่าคนข่าว หนังสือพิมพ์เมืองไทยยังไม่มีความรับผิดชอบครับ

เรียกว่าไม่รู้อะไรเลย ฟังผู้เสียหาย แล้วก็เล่นกระแสไปเรื่อย แย่ครับ
naris
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 13

เพื่อนๆไม่สนใจKHกันบ้างเหรอครับ
PBVถูกกว่าAHCทั้งๆที่เป็นโรงพยาบาลเครือข่าย(ผมว่ากำไรเขาเริ่มดีขึ้นมากๆในปีนี้) และกลุ่มลูกค้าระดับก็ใกล้เคียงกันกับAHC เพียงแต่อยู่กรุงเทพเท่านั้นเอง ซึ่งน่าจะเติบโตได้ดีกว่า และ
ผมว่าด้วยปัจจัยพื้นฐานตอนนี้ของKH ณ.ปี2550 PBVของKH น่าจะสูงกว่าAHCนะครับ(หมายความว่าroeจะสูงกว่า)
เพื่อนๆลองไปดูรายละเอียดกันนะครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Mr. Big
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 14

เอาแล้ว คุณ naris พูดถึง KH แล้ว นึกว่าเงียบๆ กันอยู่ อิอิ
naris

โพสต์ที่ 15

คุณBIGตั้งกระทู้ใน100คน100หุ้นขึ้นมาเลยซิครับ ผมว่าคนที่ถืออยู่มาโพสท์หลายคนเลยครับ         โดยเฉพาะคุณลูกอิสาน     พี่สามัญชน      พี่IH    
พี่คัดท้าย.....และที่ขาดไม่ได้คือคุณบิ๊ก
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Mr. Big
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 16

เดาว่าอีกหลาย 10 คนตามมาแน่เลยครับ 555 (แซวทุกท่านนะครับ)
qingwen

โพสต์ที่ 17

ผมรอซื้อ PYT อยู่ครับ เมื่อไหร่จะออกมาให้ซื้อสักที
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 18

มี bgh อยู่ 100 หุ้น พึ่งซื้อมาครับ จะเอารายงานและสิทธิเข้าประชุม เผื่อได้ไปประชุม
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
yoyo
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 19

[quote="naris"]คุณBIGตั้งกระทู้ใน100คน100หุ้นขึ้นมาเลยซิครับ ผมว่าคนที่ถืออยู่มาโพสท์หลายคนเลยครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 20

ผมผ่านโรงพยาบาลของ KH ประมาณสัปดาห์ละครั้งครับ ตอนหัวค่ำ วันนี้ก็เห็นว่าห้องเค้าไม่ค่อยได้เปิดไฟ เท่าไร ไม่รู้ว่าคนไข้นอนเร็ว หรือว่า แสงไฟมิดชิดก็ไม่รู้ แล้วตอนดึกๆไปเยี่ยมพี่ที่รู้จักกันไปคลอดลูกชายครับ ก็แบบว่าน้องเค้ามีปัญหานิดหน่อย ร่างกายปกติแต่แบบว่ามี อุบัติเหตุนิดหน่อย ส่งใจไปช่วยเค้าก็ดีนะครับ เพราะตอนนี้อยู่ ICU ครับ( คุณพ่อของน้องเค้าแอบบ่นว่า พยาบาลช่วยทำคลอดดูแลลูกเค้าไม่ดีเท่าที่ควร) แต่แม่ปลอดภัยดีครับ

พูดถึงโรงพยาบาล KH  ผมดูๆไปแล้วริการการแพทย์ทางพวก cosmatic ทำหน้า ดูดไขมันก็มีการโปรโมตด้วยโปสเตอร์ใน ลิฟท์อ่านๆแล้วก็ดูน่าสนใจดี แสดงว่าไม่ได้กะทำเงินกะ พวก 30 บาท ประกันสังคมลูกเดียวแบบที่ผมคิดแบบผ่านๆ แล้วก็ที่จอดรถก็โอเคครับ ไม่คิดตังค์ด้วย รปภ. ดูแข็งแรง น่าเกรงขามดีครับ เหมือน สห. เลย

ส่วนตัว ผมไม่เคยใช้บริการโรงพยาบาลมานานแล้วเว้นแต่โรงพยาบาลแถวมหาลัย ไปหาหมอโรงผิวหนัง ไม่งั้นก็พาคุณแม่ไปตรวจ แต่โรงพยาบาลไม่ได้อยู่ในตลาดหลักทรัพย์

ผมมีญาติทำงานในวงการแพทย์พอสมควร ผมไม่ค่อยศรัทธาพวกหมอแบบที่เปิดคลีนิกแล้วคิดแพงๆเท่าไร(พี่ๆหมอในเวปก็อย่าคิดมากครับ เพราะผมอาจไม่รู้ถึงความจำเป็นของพี่ๆครับ) เพราะดูเหมือนคิดกันแต่เรื่องเงินเป็นหลัก เหมือนว่าจิตวิญญาณ ในการรักษาคนไข้ หายไปหมด คุยกันเป็นธุรกิจไปหมด หากินกะความไม่ปกติ ความไม่สบาย ความที่แบบว่าร่างกายไม่ได้ดังใจ ของคน เฮ้อ ไม่ชอบเลยครับ หมอบ้านเราก็น้อยคิดแต่เรื่องเงินก็ แบบว่า แล้วใครจะไปรักษาคนจนแบบเต็มใจไหมเนี่ย แถมชาวบ้านก็ฟ้องหมอกันจัง เป็นห่วงครับ

ส่วนตัวนี้หลังจากดูสถานที่แล้วก็น่าสนใจดูข้อมูลอื่นๆ ต่อไปก็อยู่ไม่ไกลจากบ้านเท่าไร ไว้ไปดูบ่อยขึ้นดีกว่า
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
prateepd

โพสต์ที่ 21

BH กำลังจะเปิด Apartment เพื่อรองรับญาติผู้ป่วยจากต่างประเทศ ไม่รู้ว่าจะมีผลมากน้อยขนาดไหน
kookku02

โพสต์ที่ 22

เมื่อตอนหัวค่ำผมเพื่อเข้าไปใช้บริการที่โรงพยาบาลเอกชล ก็มีคนไข้พอประมาณ แต่วันเสาร์-อาทิตย์จะเยอะมาก ในด้านการบริการและอุปกรณ์นั้นผมยังมองว่ายังด้อยกว่าโรงพยาบาลพญาไทศรีราชา และกรุงเทพพัทยา อยู่เล็กน้อย แต่เอกชลมีจุดเด่นตรงที่เป็นโรงพยาบาลเอกชนขนาดใหญ่เพียงแห่งเดียวในละแวกตัวเมืองชลบุรี อ่างศิลา และบางแสน  (คู่แข่ง พญาไทและสมิติเวชอยู่ศรีราชา กรุงเทพพัทยาอยู่พัทยาเหนือ) ส่วนการไปซื้อกิจการของโรงพยาบาลอีสเทริน์นั้น ไม่ทราบว่าคืบหน้าไปถึงไหน  ปัจจุบันรพ.อีสเทริน์ไม่รู้ยังเปิดให้บริการอยู่หรือไม่ ผมขับรถผ่านก็เห็นแค่เปิดไฟแค่ชั้นล่าง ตัวตึกทั้งรพ.ปิดไฟมืดตึบเลยครับ แต่ยอมรับว่าเป็นโรงพยาบาลที่ใหญ่มาก ใหญ่กว่าเอกชลเสียอีก
Price is what you pay, value is what you get.
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 23

ผมไม่ค่อยศรัทธาพวกหมอแบบที่เปิดคลีนิกแล้วคิดแพงๆเท่าไร
ก่อนอื่นออกตัวว่าผมไม่ได้เปิดคลีนิคนะครับ :lol:
ชาวบ้านต่างจังหวัดมีค่านิยมที่เหลือเชื่อเกี่ยวกับคลีนิคอยู่สองอย่างครับ

1. "ถูก แปลว่า ไม่ดี"

2. "แพงไม่ว่า ขอให้ครั้งเดียวหาย"

เพื่อนผมจบมาด้วยกัน ตอนสามปีก่อน มีเงินเกือบสิบล้าน จากการเปิดคลีนิคในอำเภอที่มันอยู่แหละครับ
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 24

ต้องขออภัย สำหรับคำพูดของผมด้วยครับ ที่อาจจะทำให้ คุณหมอรู้สึกขัดเคืองใจ ที่ผมไม่ชอบแบบว่าคลีนิกที่แพงๆ เกินไป เทียบค่ายา + ค่าเล่าเรียนวิชาแพทย์ โดยเฉพาะหมอเลเซอร์ หมอสิว หมอทำหน้าเด้งต่างๆ และหมอลดความอ้วน คือผมมีญาติเป็นหมอเลเซอร์ครับ คือว่าลงทุนแบบว่าก็เยอะนะครับ คิดได้ว่าคืนทุน(ซึ่งสูงมาก) ใน 2-3ปี โอโหแบบนี้ไม่เรยีกว่าสูบเงินจะเรียกว่าอะไรครับแล้วเวลาพูดจากันกะเพื่อนหมอ ก็ประมาณว่า เน้นธุรกิจจ๋าเลย ไม่ได้พูดว่าเออ คนไข้คนนี้น่าห่วงอย่างนั้นอย่างนี้ เรียกเป็นลูกค้าไปหมดเลย วันๆคิดแต่เงินๆๆเป็นหลัก เห็นแล้วเศร้าใจมากครับ เพราะผมหวังไว้ว่า หมอน่าจะรักในอาชีพนี้เพราะต้องการช่วยคนครับ สำหรับหมอที่ยอมเหนื่อยรักษาชีวิตคน ผมขอยกย่องจากใจจริงครับ แม้ว่าจะทำด้วยวัตถุประสงค์ใดก็ตาม ผมว่าดีกว่าไปเป็นหมอสิว หมอเลเซอร์ที่มีแรงบันดาลใจจากเงินเป็นองค์ประกอบใหญ่ครับ แต่หากเป็นหมอผิวหนังรักษาโรคผิวหนังทั่วไป+สิวก็ไม่ว่าอะไรครับ ขอพุ่งเป้าไปเฉพาะหมอสิวเลเซอร์เป็นหลัก

ป.ล. ผมได้ยินกะหูเลย ประมาณว่า เลี้ยงๆไว้หน่อย แล้วจะให้ผมคิดยังไงครับ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
007-s

โพสต์ที่ 25

เข้ามายกมือ สนับสนุน อยากให้ คุณหมอทั้งหลาย และ พี่ๆ (โดยเฉพาะคุณ นริศ :lol: )
เปิดกระทู้ ร้อยคนร้อยหุ้น ยำ kh ให้ชิม ด้วยคนค่ะ

:D
naris

โพสต์ที่ 26

ผมคงขอตัว หล่ะครับงานนี้ ไว้ให้ผู้ที่รู้โครงสร้างภายในได้ลึกซึ้งมาวิเคราะห์ดีกว่าครับ เช่น พี่หมอคนเก่งของเวปเรา(พี่สามัญชน)และอีกหลายๆท่าน ส่วนของผมวิเคราะห์ได้แค่ตัวเลขในกระดาษ และ ภาพรวมเท่านั้นครับ
v_sukit

โพสต์ที่ 27

ผมขอให้ข้อมูลของเอกชนเล็ก ๆ เเห่งหนึง ใจกลางเมือง กทม. ไม่เกียวกับ บ.ในตลาด นะครับ

การบริหาร ตอนนี้เจ้าของไม่สนใจ ในการบริหาร ไปเปิดธุรกิจโรงเเรมเเละเล่นการเมือง (ลูกเเละพ่อ)

รายได้ส่วนใหญ่ได้มาจาก ประกันสังคม โดยการซื้อหัวมา แต่วิธีการทำอย่างไร ขอให้ผู้รู้ช่วยให้ข้อมูลด้วย
มีรายได้ ประมาณ 3 ล้านบาท จากประกันสังคม รายจ่ายส่วนใหญ่ จะถูกดูดไปยังธุรกิจโรงเเรมการเมือง ในขณะทีจะจ่ายเงินเดือน ตรงเวลาเวลาเฉพาะพนักงานระดับล่าง ส่วนหมอทั้ง Full Time และ Part Time จะค้างจ่าย 3-6 เดือน ถ้าทวงถาม การเงินจะบอกว่า ท่านประธาน เอาเงินไปหมด จนล่ำลือไปในวงการหมอและพยาบาล และตอนนี้หมอและพยาบาล ลาออกเกือบจะหมดแล้ว

ในการรักษาคนไข้ประกันสังคมส่วนมากหมอจะไม่มี ก็ใช้วิธีหมอจับฉ่าย ไม่ใช่หมอเฉพาะโรค ในcase พื้น ๆ เช่น คลอดลูก จะถูก Transfer ไปยัง รพ. ราชวิถี เเล้วก็ตามจ่ายเงินทีหลัง เพราะ รพ. นี้ ไม่มี หมอสูติ, หมอเด็ก, หมอดมยา, etcs

สาธารณสุขจะว่าอย่างไง ?

ประกันสังคมจะว่าอย่างไง ?
ปล. อยู่ริมทางรถไฟ ไม่มีบ่อกำจัดน้ำเสียด้วย ครับ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 28

ระบบรัฐสวัสดิการไม่มีการแสวงหากำไรจึงไม่มีใครแคร์ที่จะใช้ทรัพยากรให้มีประสิทธิภาพมากที่สุด  :D
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
v_sukit

โพสต์ที่ 29

ผมขอให้ข้อมูลของเอกชนเล็ก ๆ เเห่งหนึง ใจกลางเมือง กทม. ไม่เกียวกับ บ.ในตลาด นะครับ

การบริหาร ตอนนี้เจ้าของไม่สนใจ ในการบริหาร ไปเปิดธุรกิจโรงเเรมเเละเล่นการเมือง (ลูกเเละพ่อ)

รายได้ส่วนใหญ่ได้มาจาก ประกันสังคม โดยการซื้อหัวมา แต่วิธีการทำอย่างไร ขอให้ผู้รู้ช่วยให้ข้อมูลด้วย
มีรายได้ ประมาณ 3 ล้านบาท จากประกันสังคม รายจ่ายส่วนใหญ่ จะถูกดูดไปยังธุรกิจโรงเเรมการเมือง ในขณะทีจะจ่ายเงินเดือน ตรงเวลาเวลาเฉพาะพนักงานระดับล่าง ส่วนหมอทั้ง Full Time และ Part Time จะค้างจ่าย 3-6 เดือน ถ้าทวงถาม การเงินจะบอกว่า ท่านประธาน เอาเงินไปหมด จนล่ำลือไปในวงการหมอและพยาบาล และตอนนี้หมอและพยาบาล ลาออกเกือบจะหมดแล้ว

ในการรักษาคนไข้ประกันสังคมส่วนมากหมอจะไม่มี ก็ใช้วิธีหมอจับฉ่าย ไม่ใช่หมอเฉพาะโรค ในcase พื้น ๆ เช่น คลอดลูก จะถูก Transfer ไปยัง รพ. ราชวิถี เเล้วก็ตามจ่ายเงินทีหลัง เพราะ รพ. นี้ ไม่มี หมอสูติ, หมอเด็ก, หมอดมยา, etcs

สาธารณสุขจะว่าอย่างไง ?

ประกันสังคมจะว่าอย่างไง ?
ปล. อยู่ริมทางรถไฟ ไม่มีบ่อกำจัดน้ำเสียด้วย ครับ
โพสต์โพสต์