TCCC น่าสนใจซื้อแทนการฝากเงินรึป่าวครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
san
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

TCCC น่าสนใจซื้อแทนการฝากเงินรึป่าวครับ

โพสต์ที่ 1

ปันผลปีนี้  0.50 บาท ต่อหุ้น  XD 14/3/2006 ราคาหุ้นอยู่แถว  6 บาท  ก็  yield น่าจะใกล้  10 %

ปีนี้มีรายการ เสียภาษีรายได้ด้วยครับ  แต่ว่าคงเครดิตได้ไม่มากเท่าไรเพราะว่า เสียภาษีแค่ 52 ล้านบาท จากรายได้หลังหักดอกเบี้ย 673 ล้านบาท ( งบรวม )
ดังนั้นน่าจะสามารถเครดิต ภาษีได้นิดหน่อยครับ

ยอดการขาย ก็ขยายตัว ดี   ขยายตัว  15 %
ยอดขายปี  2005  = 9327 ล้านบาท
ยอดขายปี  2004  = 8098 ล้านบาท

ยอดกำไรปีนี้ก็ยังขยายตัว ทั้งๆที่มีรายการเสียภาษีในปี บ/ช  2005 ในขณะที่ ปี 2004  ไม่ต้องเสียภาษี
ยอดกำไรปี  2005  = 611 ล้านบาท (1.06 บาท/หุ้น )    
ยอดกำไรปี  2004  = 579 ล้านบาท (0.99 บาท/หุ้น )

ปีนี้  กำลังจะมี  ลานิญา  คือการมีน้ำมาก  อาจจะถึงน้ำท่วม  สหรัฐเริ่มจับความผิดปกติของอุณหภูมิ ที่ผิวทะเลแปซิฟิกได้แล้วอ่ะครับ ว่ามีความผิดปกติ คือลดต่ำมากกว่าปกติที่ ด้านตะวันออกของแปซิฟิก
อาจจะทำให้ใช้ปุ๋ยมากกว่าเดิม...อันนี้ไม่แน่ใจ
ปีนี้  ค่าเงินบาทแข็ง  ทำให้ต้นทุนในการนำเข้า  ลดลงเนื่องจากเป้นการนำเข้ามาเพื่อใช้ในประเทศ
ปีนี้  ค่าเดินเรือ  ที่เป็นค่าใช้จ่ายในการนำเข้า  มีการลดลง  ดังนั้น ต้นทุนในการนำเข้า ลดลงแล้ว

เคยถาม TAXI ว่าตอนอยู่  ตจว แล้ว  ทำนา  ต้องใช้ปุ๋ยทุกครั้งป่าว  เขายืนยัน  ว่าต้องใช้ โดยเฉพาะ ญี่ห้อ  หัววัว หรือว่า หัวคันไถ นี่แหล่ะครับ
เริ่องของ  brand  เท่าที่ดู  ก็มีนะครับ  เพียงแต่ว่าเป้นเรื่องของคนที่ทำการเกษตรที่สัมผัส  แต่คนในเมืองกรุง ไม่ได้สัมผัสเรื่องนี้ครับ

มีข้อเสียอย่างเดียว  สภาพคล่องต่ำ

อย่างนี้น่าเก้บไว้แบบแทนฝากเงิน รึป่าวครับ
Belffet

โพสต์ที่ 2

ตัวคุณ san เองเท่านั้นที่ตอบได้ดีที่สุดครับ
san

โพสต์ที่ 3

อืม.....
ไม่ซื้อดีกว่าครับ  อยู่เฉยๆดีกว่า
ลองตามดูนิสัยมันไปเรื่อยๆดีกว่าครับ
CEO

โพสต์ที่ 4

[quote="san"]อืม.....
ไม่ซื้อดีกว่าครับ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
ล็อคหัวข้อ