ROA กับ ROC แตกต่างกันหรือคืออันเดียวกันครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
ภาพประจำตัวสมาชิก
NinjaTurtle
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ROA กับ ROC แตกต่างกันหรือคืออันเดียวกันครับ

Post no. 1

ROA = return on Asset

เอากำไร หารด้วย สินทรัพย์

แล้ว ROC = Return on Capital ที่ผมอ่านเจอในหนังสือเกี่ยวกับ Warren Buffet มันคือ คนละตัวกันใช่ไหมครับ หรือตัวเลขเดียวกัน

ถ้าคนละอันกัน แล้วในตลาดหุ้นบ้านเราจะไปหาตัวเลขนี้ได้ที่ไหนครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 2

"Winners never quit, and quitters never win."
NinjaTurtle

Post no. 3

ขอบคุณครับคุณ HVI

แล้วทีนี้ถ้าผมจะหาตัวเลข ROC หรือ ROTC สำเร็จรูป จาก ที่ไหนได้ละครับสำหรับหุ้นในเมืองไทย หรือต้องแกะเอาเองจากงบการเงิน :cry:
Belffet

Post no. 4

ROC

บริษัท ระยองโอเลฟินส์ จำกัด

บริษัทในธุรกิจปิโตรเคมี ของปูนซิเมนต์ไทยครับ

:lol:  (มาแซวเล่นๆ อย่าโกรธกันนะคร้าบบ)
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 253

Post no. 5

ROC & ROTC ตัวเดียวกันใหมครับ

ผมไม่ทราบ roc คือะไรแล้วทําอะไรครับ วัดไรได้บ้าง
แต่พอทีทราบ คร่าวๆว่า
rotc= net profit / equity+debt

ผิดถูกช่วยชี้แนะด้วยครับ
PostPost