?? อยากทราบความหมายของ "ดอกเบี้ยที่แท้จริงยังติดลบอยู่&

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
prasits
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

?? อยากทราบความหมายของ "ดอกเบี้ยที่แท้จริงยังติดลบอยู่&

โพสต์ที่ 1

?? อยากทราบความหมายของ "ดอกเบี้ยที่แท้จริงยังติดลบอยู่"
ว่าเค้าใช้อะไรเทียบว่าติดลบ  
แล้วถ้าดอกเบี้ยติดลบแล้วมันมีผลอย่างไรต่อเศรษฐกิจคับ
ขอบคุณมากคับ
MarginofSafety
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ดอกเบี้ยที่เราเห็นนประกาศโดยทั่วไป เราเรียกว่า Nominal Interest Rate
(ผมจำภาษาไทยไม่ได้ ขออภัยครับ)

ดอกเบี้ยที่แท้จริงนั้น (Real Interest Rate) ต้องนำอัตราเงินเฟ้อ (Inflation Rate) มาAdjust ด้วยครับ

หรือคำนวณคร่าวๆคือ
Real Interest Rate = Nominal Interest Rate - Inflation Rate

ถ้าอัตราเงินเฟ้อสูงกว่า Nominal Rate
ดอกเบี้ยที่แท้จริงก็จะติดลบ

นั่นก็คือถึงแม้เราจะได้ดอกเบี้ย แต่จริงๆแล้วอำนาจการซื้อของเราจะลดลงครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 3

ผมว่า ตัวเงินเฟ้อนี่จริงๆ แต่ละคน แต่ละสถานที่ จะไม่เท่ากัน และน่าแตกต่าง+-(1%ถึง3%)เลยทีเดียว เพราะค่าใช้จ่ายของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ผมว่าลองทำบัญชีคร่าวๆของเราขั้นมาซัก2-3ปี เราจะเห็นตัวเงินเฟ้อที่เป็นของเราเองได้ชัดเจนครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
prasits
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

แล้ว Nominal Interest rate นี่ดูจากตัวไหนล่ะคับ

โพสต์ที่ 4

แล้ว  Nominal Interest rate นี่ดูจากตัวไหนล่ะคับ
เงินฝากประจำ 12 เดือน, ฯลฯ

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101

โพสต์ที่ 5

ผมว่าลองทำบัญชีคร่าวๆของเราขั้นมาซัก2-3ปี เราจะเห็นตัวเงินเฟ้อที่เป็นของเราเองได้ชัดเจนครับ
เงินเฟ้อของผมสูงกว่าทางการประกาศมากเลยครับ
ไม่ทราบว่าท่านอื่นเป็นอย่างไร
MarginofSafety

Re: แล้ว Nominal Interest rate นี่ดูจากตัวไหนล่ะคับ

โพสต์ที่ 6

[quote="prasits"]แล้ว
"Winners never quit, and quitters never win."
ล็อคหัวข้อ