อยากรู้เรื่องดุลบัญชีของประเทศ โปรดชี้แนะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

อยากรู้เรื่องดุลบัญชีของประเทศ โปรดชี้แนะ

โพสต์ที่ 1

เข้า web ไหนดีครับ หรือรบกวนอธิบายสรุปประเด็นให้หน่อยได้ไหมครับ

ดุลบริการ ดุลบัญชีเดินสะพัด ดุลชำระเงิน

แต่ละดุลต่างกันอย่างไร มีที่มาที่ไปจากไหน คำนวณมาอย่างไร ใครเป็นคนกำหนดละครับ ตัวเลขที่ใช้เขารวมทั้งภาครัฐ ภาคเอกชนหรือเปล่า

ถ้าดุล ทั้ง สาม เกิด ขาดดุล ไปพร้อมๆกันจะเกิดอะไรขึ้นครับ

แล้วตอนนี้ของเราอยู่ในสถาณการณ์ไหนแล้วละครับ

พี่ๆเพื่อนๆ โปรดชี้แนะ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
MarginofSafety
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

แนะนำ website ธนาคารแห่งประเทศไทยครับ

http://www.bot.or.th
"Winners never quit, and quitters never win."
Jho_Jho
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ก็ขอให้ความเห็นคุณ copywriter อย่างหยาบๆ หนะครับ

ดุลการค้า  
เป็นดุลรายรับรายจ่ายของการซื้อสินค้าที่มีตัวตน เช่นว่า รายรับจากการส่งออกรถยนต์ ยางพารา ข้าว.....
รายจ่ายจากการนำเข้าเครื่องจักร วัตถุดิบเพื่อการผลิต ....
เมื่อเราเอาสองรายที่ว่านี้มาหักลบกลบหนี้กัน ถ้าเป็นบวกก็เรียกว่าเกินดุล ถ้าเป็นลบก็ตรงอันข้ามครับ

ดุลบริการ
รายรับสำหรับค่าบริการที่เราขายออกไปต่างประเทศ กับรายจ่ายค่าบริการที่เราจ่ายออกไป
กรณีนี้ รายรับใหญ่สุดของเราก็คือ รายรับจากการท่องเที่ยวจากชาวต่างประเทศเข้ามาเที่ยว มาจ่ายในบ้านเรา หรือเงินที่ต่างประเทศบริจาคให้เรากรณีสึนามิ ก็รวมอยู่ในนี้
ส่วนเราไปเที่ยวนอก และบริจาคให้เค้าก็เป็นรายจ่ายครับ
และรายการใหญ่ของเราอีกอันหนึ่งก็คือดอกเบี้ยจ่ายครับ และที่ต่างประเทศได้กำไรจากการเล่นหุ้นในบ้านเราก็อยู่ในส่วนนี้เหมือนกันครับ
ถ้ารายรับตำกว่ารายจ่ายก็แปลว่าขาดดุลบริการ

และเมื่อเอาสองดุลข้างต้นดังกล่าวมารวมกัน ก็จะได้ บัญชีเดินสะพัด  ซึ่งตัวนี้จะไปเกี่ยวข้องกับความมั่นคงของค่าเงินของเราครับ

บัญชีเงินทุน
เป็นบัญชีรับเงินที่ได้มา หรือ จ่ายเงินออกไป เป็นบัญชีที่เงินไหลเข้าออกประเทศไทยครับ ในรูปเงินก้ยืมบ้าง ต่างประเทศขนเงินมาเล่นหุ้นบ้าง....

ดุลบัญชีเดินสะพัดรวมกับบัญชีเงินทุน ก็จะได้ดุลบัญชีชำระเงิน
อันนี้ถ้าเกินดุล ก็ ทุนสำรองเพิ่ม ตรงข้ามก็ลด

ถ้าขาดทั้งสามดุลจะเป็นอย่างไร?
ก็... ระบบการเงินก็พังสิครับ.
Basic

Re: อยากรู้เรื่องดุลบัญชีของประเทศ โปรดชี้แนะ

โพสต์ที่ 4

ถ้าดุล ทั้ง สาม เกิด ขาดดุล ไปพร้อมๆกันจะเกิดอะไรขึ้นครับ

ระบบการเงินไม่น่าจะพังนะครับ ถ้าขาดดุลนานเข้ามันก็แค่ประเทศล้มละลายเท่านั้นเอง
งบทั้งสามมันก็เหมือนกับเป็นตัวเลขแสดงความสามารถในการทำการค้าขาย และความมั่งคั่งของประเทศ
Jho_Jho

โพสต์ที่ 5

มาเม้าอีกรอบนึ่ง....
คือ เมื่อ ก็ ดุลบัญชีเดินสะพัดขาดดุล และดุลบัญชีเงินทุนขาดดุลไปด้วยกัน ก็หมายความว่า เมื่อนั้นเราก็จะต้องเอาส่วนทุนสำรองมาใช้ และเมื่อทุนสำรองลดลง มีไม่พอจะให้เฉือนออกไปอีก ค่าเงินเราก็จะเสื่อมค่าลง เมื่อนั้นก็จะแย่ครับ

จริงๆ ยังมีอีกดุลนึง เราเรียกว่าดุลภาครัฐ  การขาดดุลภาครัฐนี้ จะส่งผลให้เรานำเข้าสิ้นค้าสูงขึ้น นำไปสู่ดุลบัญชีเดินสะพัดลดลง และสุดท้ายก็ขาดดุล ก็เลยกลายเป็นขาดทั้งสามดุลไป
แก้ไขได้ถ้า ดุลบัญชีเดินสะพัดขาดดุล ดุลภาครัฐขาดดุล ก็ควรให้ดุลบัญชีเกินดุลเพื่อชดเชยกันครับ

การขาดทั้งสามดุลทำให้ระบบเศรษกิจยำแย่ และเกิดปัญหาวิกฤตการณ์การเงิน และไม่ลืมว่าค่าเงินที่ตำลงจากการที่ทุนสำรองระหว่างประเทศถูกนำมาใช้นั้น เป็นคนละเรื่องกับค่าเงินที่อ่อนค่าตามภูมิภาคครับ เพราะอย่างแรกจะลากเศรษกิจของประเทศตามไปด้วยครับ
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
โพสต์โพสต์