รบกวน ท่านพี่ผู้รู้ ....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
007-s
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

http://www.set.or.th/set/newsdetails.do ... anguage=th

ในปี 2548 บริษัทได้ทำการปรับปรุงย้อนหลังสำหรับส่วนเกินทุนที่เกิดจากการลดทุนในปี 2545 ที่เคยนำไปหัก
 กลบในขาดทุนสะสม โดยเปลี่ยนมาบันทึกลดยอดส่วนต่ำกว่ามูลค่าหุ้นแทน เพื่อให้เป็นไปตามข้อกำหนดที่ออกโดย
 สำนักงานคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ ลงวันที่ 16 พ.ย. 2548 ซึ่งมีผลทำให้เกิดผล
 ขาดทุนสะสม ณ ปี 2548

รบกวนพี่ๆ ช่วย อธิบาย (แบบที่เข้าใจง่ายๆ ที่เด็กปอสี่จะพอเข้าใจ  :oops: )ด้วยค่ะ ...แล้ว มีผลอย่างไรต่อ ผลประกอบการทีเกิด และ/หรือ ต่อราคาหุ้นอย่างไร แค่ไหนคะ

จะเป็นพระคุณอย่างสูง   :wall:  :wall:  :wall:

:bow:
....
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 2

ไม่ได้มีผลใดๆต่อผลประกอบการครับ

เป็นการเปลี่ยนการบันทึกส่วนต่ำกว่าทุน จาก
หัวข้อ ส่วนต่ำกว่าทุน ไปเป็น กำไร(ขาดทุน)สะสม

เข้าใจว่าเป็นกฏของ กลต.ครับ

แต่อาจจะทำให้ไม่สามารถจ่ายปันผลได้ หากยังมีขาดทุนสะสม
กรณี robins ไม่แน่ว่าจะปันผลได้หรือเปล่า เพราะกำไรสะสมเปลี่ยนเป็นขาดทุนสะสมไปแล้ว เพราะกฏนี้
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
007-s

โพสต์ที่ 3

ไม่ทราบว่า เข้าใจแบบนี้ถูกมั้ยคะ

คือ robins ขาดทุนกี่ไตรมาส กี่ปี สะสม มาเท่าไหร่ๆ ก็นับค้างไว้
พอปีนี้ เริ่มมีกำไร อีกปีถัดมาก็มีกำไรอีก อีกๆๆ ก็จะค่อยๆ ไปล้างขาดทุนที่สะสมไว้
จนกว่าจะเอากำไร ใหม่ มาล้างที่เคยขาดทุนเก่า หมด จึงจะเริ่มบันทึกเป็นกำไรสะสม แล้วจึง อนุญาติ ให้จ่ายปันผล

...
เข้าใจแบบนี้ ถูกต้องหรือไม่คะ

ในกรณี ที่เขาเพิ่มทุน เข้าไปใหม่ไม่นับเป็นกำไร  ไม่ได้นับว่านำไปล้างขาดทุนสะสม  เลยไม่เอาเงินมาจ่ายปันผล แม้จะมีเงินก็ตาม ใช่มั้ยคะ

:oops:

และสุดท้าย ...ในการตัดสินใจดู ความสามารถ และทิศทาง ของการฟื้นตัว ของกิจการ ที่ถูกต้อง คือ เราต้องสนใจ สิ่งที่กำลังเกิดขึ้นอยู่จริงๆ ของผลการดำเนินงาน มากกว่า การไปดูขาดทุนสะสม ใช่หรือไม่ อย่างไรคะ

อย่าง robins นี่ คือ ถือว่า บริษัท มีทิศทางในการดำเนินงาน ที่เป็นบวก และเริ่มมียอด รายได้และ กำไร ที่เติบโต แล้ว หรือไม่คะ

:oops:
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 4

[quote="007-s"]ไม่ทราบว่า เข้าใจแบบนี้ถูกมั้ยคะ

คือ robins ขาดทุนกี่ไตรมาส กี่ปี สะสม มาเท่าไหร่ๆ ก็นับค้างไว้
พอปีนี้ เริ่มมีกำไร อีกปีถัดมาก็มีกำไรอีก อีกๆๆ ก็จะค่อยๆ ไปล้างขาดทุนที่สะสมไว้
จนกว่าจะเอากำไร ใหม่ มาล้างที่เคยขาดทุนเก่า หมด จึงจะเริ่มบันทึกเป็นกำไรสะสม แล้วจึง อนุญาติ ให้จ่ายปันผล

...
เข้าใจแบบนี้ ถูกต้องหรือไม่คะ

ในกรณี ที่เขาเพิ่มทุน เข้าไปใหม่ไม่นับเป็นกำไร
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
007-s

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณ ท่านพี่ลูกอิสาน มากค่ะ
ดิฉันเป็นคนชอบเดินห้างมาก เลยชอบหุ้น หมวดนี้ มากเป็นพิเศษ

จริงๆ ในพอร์ท ถือ cpn อยู่มาก(ห้างเซนทรัลเช่าพื้นที่อยู่) แต่เห็นว่า การถือหุ้นสัดส่วนที่สูง ของกลุ่ม เซนทรัล ใน robins เป็นเรื่องที่น่าคิด และสนใจ

หนึ่ง คือ เซนทรัล นั้น การขยายสาขา ไปยังต่างจังหวัด หรือ พื้นที่ที่เรียกว่า ความต้องการของลุกค้า น้อยเกินไป อาจไม่เหมาะสม ตรงนี้ เลยน่าสนใจว่า  กลุ่มนี้ เข้าไปมีบทบาท ในห้างโรบินสัน
(ดูได้จาก สินค้า และลักษณะสไตล์ การจัดวาง วิธีการโปรโมท แถมตอนนี้ เริ่มมีการออก เครดิตการ์ดเฉพาะ ของโรบินสัน รู้สึกจะร่วมกะวีซ่า ..ของเซนทรัลใช้มาสเตอร์การ์ด)

รูปลักษณ์ ของโรบินสัน น่าจะค่อยๆ ชัดเจน ค่อยๆ ปรับ จนหาจุดยืนของตัวเองได้ และน่าจะเป็น มือแทน ของกลุ่มเซนทรัล ได้ ในเขตพื้นที่ ที่ เซนทรัลยังไม่พร้อมที่จะลงไปเล่นเอง

ไม่แน่ใจว่า ดิฉันคิดไกลไปหรือไม่ น่ะค่ะ :lol:
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 6

ชอบเดินห้างไม่เป็นไรครับ
แต่ถ้าเดินไปด้วย ช็อปไปด้วย
เดี๋ยวไม่มีตังค์ มาซื้อหุ้นนะครับ :lol:

หลายปีก่อนกลุ่มเซนทรัล และโรบินสันได้รวมกิจการกัน โดยเซนทรัลถือหุ้นใหญ่ประมาณ 90% ส่วนที่เหลือเป็นของโรบินสัน  หลังจากรวมกันห้างโรบินสันก็กลายเป็นห้างเกรด b ไปเลยครับ  และมาเจอกับวิกฤติเงินบาท ทำให้ต้องลดหนี้ แปลงหนี้เป็นทุน ฟื้นฟูอยู่นานครับ กว่าจะเริ่มเดินหน้าได้อีกครั้งในช่วงนี้

ผมมองว่าเค้าก็มีตลาดของเค้าครับ เห็นคล้ายๆกับคุณ 007s ครับ

แต่กำไรคงไม่กระโดดมากครับ และผมไม่แน่ใจว่าจะจ่ายปันผลได้เมื่อไหร่
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 7

ผมว่าคุณ 007-s เป็นผู้หญิงที่เก่งนะครับ(ไมใช่ผู้ชายปลอมตัวมาแน่นะ :?: ) ผมอ่านทุกกระทู้ของคุณ 007-s แล้วประทับใจมากครับ

ผู้หญิงน้อยคนที่จะมีความคิดแนวนี้และเก่งแบบนี้
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
007-s

โพสต์ที่ 8

ชอบเดินห้างไม่เป็นไรครับ
แต่ถ้าเดินไปด้วย ช็อปไปด้วย
เดี๋ยวไม่มีตังค์ มาซื้อหุ้นนะครับ  
ก่อนที่จะมาเริ่มหัดลงทุนนี่ เป็นนักช๊อปตัวยงทีเดียวค่ะ  :oops:

แต่พอหันมาเป็นนักลงทุนนี่ ดัดนิสัย ตัวเองได้ดีขึ้นพอสมควร
บางทีถ้าอยากจะได้ของอะไร ที่อาจจะไร้สาระมากไปซักหน่อย จะใช้คาถาเปรียบเทียบราคา กับหุ้นที่อยากได้เล็งๆไว้อยู่ เช่น...เอ..ถ้าเรางดรองเท้านี่ซักคู่นึง จากที่เราต้องจ่ายให้ค่ารองเท้า จะเปลี่ยนเป็นหุ้น cpn ได้จำนวนกี่หุ้น  :lol: คาถาพอใช้ได้ผลค่ะ
แต่กำไรคงไม่กระโดดมากครับ และผมไม่แน่ใจว่าจะจ่ายปันผลได้เมื่อไหร่
ไม่ต้อง กระโดดมากนัก ช้าๆเนิบๆ เนียนกว่าค่ะ
.......
คุณ สามัญชนคะ
ผมว่าคุณ 007-s เป็นผู้หญิงที่เก่งนะครับ(ไมใช่ผู้ชายปลอมตัวมาแน่นะ  )
แหม พูดงี้ผู้หญิงน้อยใจแย่เลย ดิฉันว่า เวบนี้ มีผู้หญิงเยอะนะ เพียงแต่อาจจะไม่ชอบแสดงตัว และคงจะมีที่เก่งกว่าดิฉันอยู่มากแน่ๆ

:D
PaZZaHut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 9

สามัญชน เขียน:ผมว่าคุณ 007-s เป็นผู้หญิงที่เก่งนะครับ(ไมใช่ผู้ชายปลอมตัวมาแน่นะ :?: ) ผมอ่านทุกกระทู้ของคุณ 007-s แล้วประทับใจมากครับ

ผู้หญิงน้อยคนที่จะมีความคิดแนวนี้และเก่งแบบนี้
เห็นด้วยครับ

หลังจากได้ติดตามอ่านมาพอสมควร  :D  :D  :D
dada2016

โพสต์ที่ 10

สามัญชน เขียน:ผมว่าคุณ 007-s เป็นผู้หญิงที่เก่งนะครับ(ไมใช่ผู้ชายปลอมตัวมาแน่นะ :?: ) ผมอ่านทุกกระทู้ของคุณ 007-s แล้วประทับใจมากครับ

ห่างหายไปนาน ทำพาสเวิร์ดหายก็เลยสมัครใหม่ซะเลยค่ะ
มาตามอ่านกระทู้เก่า เห็นด้วยค่ะว่าคุณ007-s เก่งมากจริงๆ
แต่อยากบอกคุณหมอสามัญชนว่า ความเก่งไม่ได้อยู่ที่เพศหรอกนะ
คุณหมอใช้กระบวนการคิดแบบเหมารวมจังเลยค่ะ
สงสัยเป็นเพราะในที่ทำงาน เห็นผู้หญิง90% รอบตัว ทำได้แค่รับคำสั่งจนเคยชิน กรณีนั้นมันเป็นบทบาทของเขาค่ะ
อาจไม่ได้แสดงความเก่งให้เห็น เพราะบทเด่นถูกกำหนดให้คุณหมอแสดงซะแล้ว

แล้วขนาดว่าจะชม ยังแอบสงสัยว่าเป็นผู้ชายปลอมตัวมา:wink:
find only good stock for not nervous
007-s

โพสต์ที่ 11

:D ไม่เป็นไรค่ะ คุณ ooh-oh , คุณหมอ สามัญชน สนใจอ่านข้อเขียนดิฉัน ก็ดีแล้ว

คุณหมอคง ไม่ได้ตั้งใจ ให้รู้สึกไม่ดี อะไรหรอก

คงเป็นเพราะ บังเอิญ ชื่อ 007 น่าจะเป็นชื่อของ สายลับ เพศชาย
และคงเพราะ เวบนี้ มีผู้หญิงแสดงตัว ที่จะโพสท์ ข้อความใดใด น้อย

ดิฉันก้เลย แย้งนิดหน่อยว่า เวบนี้ ผู้หญิง ที่แอบอ่าน อยู่เงียบๆ น่าจะมีมากกว่าที่เห็น
และที่ดิฉันคิดว่า คนที่อ่านแต่เงียบๆ น่าจะเป็นคนที่ เก่ง
เพราะโดยหลักทั่วไป เขาจะมี สติ กว่า บริโภคข้อมูลได้ ดีกว่า

ไอ้แบบดิฉัน น่ะ มักหนักไปทาง โม้มาก และเดาเอา คร่าวๆ ตามใจเป็นส่วนใหญ่
:lovl:
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 12

มาตามอ่านกระทู้เก่า เห็นด้วยค่ะว่าคุณ007-s เก่งมากจริงๆ
แต่อยากบอกคุณหมอสามัญชนว่า ความเก่งไม่ได้อยู่ที่เพศหรอกนะ
คุณหมอใช้กระบวนการคิดแบบเหมารวมจังเลยค่ะ
สงสัยเป็นเพราะในที่ทำงาน เห็นผู้หญิง90% รอบตัว ทำได้แค่รับคำสั่งจนเคยชิน กรณีนั้นมันเป็นบทบาทของเขาค่ะ
อาจไม่ได้แสดงความเก่งให้เห็น เพราะบทเด่นถูกกำหนดให้คุณหมอแสดงซะแล้ว

แล้วขนาดว่าจะชม ยังแอบสงสัยว่าเป็นผู้ชายปลอมตัวมา
อูยยยยยยย..........เจ็บจังเลยครับ.......
คุณ 00h-oh พูดเหมือนมานั่งอยู่ในหัวใจผมเลยนะเนี่ย รู้หมดเลยว่าผมคิดยังไง แทงใจดำเลยหละครับ....

อืม.........ผมรู้สึกนะครับว่าผู้ชายส่วนใหญ่จะชอบคิดกว้างแต่ข้อเสียก็คือจะคิดได้หยาบ (สะเพร่าก็เยอะ หล่นหายก็แยะ  เป็นเหตุทำให้ล้มเหลวมามาก)

ส่วนผู้หญิงจะคิดเล็กกว่า  แต่จะคิดได้ละเอียด ไม่ค่อยมีหลุดหายระหว่างทาง รายละเอียดเล็กๆน้อยๆไม่มีพลาด

ดังนั้นนักวิทยาศาสตร์หรือนักคิดต่างๆส่วนใหญ่ก็จะเป็นเพศชาย ผู้หญิงก็มีแต่ก็น้อยกว่า

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่ใช่เพราะ IQ ผู้หญิงด้อยกว่า  ผมเชื่อว่า IQ พอๆกัน  แต่ต่างกันที่โอกาส ขนบธรรมเนียม  ข้อจำกัดทางร่างกายความเป็นอยู่ ข้อจำกัดทางสังคมและอื่นๆหล่อหลอมให้รูปแบบของการคิดเป็นอย่างนั้น

และทั้งๆที่ข้อจำกัดเป็นอย่างนั้น  ถ้าผู้หญิงสามารถฝ่าข้อจำกัดได้  ผมจะยิ่งชื่นชมยกย่องเป็นกรณีพิเศษ  (คือถ้าเป็นผู้ชายก็เป็นเรื่องธรรมดาไม่พิเศษอะไร)

ผมไม่เคยอดใจที่จะไม่ชื่นชมได้เลยเวลาเจอผู้หญิงเก่งๆ.......เป็นมานานแล้วและคงเป็นอีกนานนะ........
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
CK
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 13

มาคอนเฟิมครับ

ภรรยาผมเก่งกว่าผมร้อยเท่ากั่วๆ แต่แทบไม่เคยโพสต์เลย
อุอุ
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

พี่007-s อยู่สินทรมาก่อนผมอีก  :lol:
จำได้ว่าผมเข้าสินทรใหม่ๆเคยปรึกษาพี่007s
เกี่ยวกับการดูแลพอร์ต อะไรซักอย่างหนึ่ง
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

ดิฉันก้เลย แย้งนิดหน่อยว่า เวบนี้ ผู้หญิง ที่แอบอ่าน อยู่เงียบๆ น่าจะมีมากกว่าที่เห็น
และที่ดิฉันคิดว่า คนที่อ่านแต่เงียบๆ น่าจะเป็นคนที่ เก่ง
เพราะโดยหลักทั่วไป เขาจะมี สติ กว่า บริโภคข้อมูลได้ ดีกว่า
ไอ้แบบดิฉัน น่ะ มักหนักไปทาง โม้มาก และเดาเอา คร่าวๆ ตามใจเป็นส่วนใหญ่
ไม่เห็นด้วยครับ ถึงแม้อาจจะเก่งจริง แต่ผมคิดว่าการที่เข้ามาเก็บเกี่ยวอย่างเดียว โดยไม่ร่วมแบ่งปัน มันไม่ได้ช่วยทำให้ที่แห่งนี้มีคุณภาพหรือมีความหลากหลายที่มากขึ้น

ผมชอบแนวทางคุณ 007-s มากกว่า การแสดงความคิดเห็นอาจมีผิดบ้าง ถูกบ้าง แต่ก็ทำให้เกิดความคิดที่หลากหลาย และเกิดประโยชน์มากกว่า
ภรรยาผมเก่งกว่าผมร้อยเท่ากั่วๆ แต่แทบไม่เคยโพสต์เลย
พี่ CK เนี่ย ชอบยกย่องภรรยาจังเลยนะครับ เห็นหลายกระทู้แล้ว
เป็นตัวอย่างที่ดีครับ โดยเฉพาะคนที่ยังไม่มีภรรยาอย่างผม
อนาคตจะเอาเป็นตัวอย่าง  :lol:
"Winners never quit, and quitters never win."
007-s

โพสต์ที่ 16

[quote="ต.หยวนเปียว"]พี่007-s อยู่สินทรมาก่อนผมอีก
CK
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 17

007-s เขียน:ขอแย้งค่ะ ท่านประทาน ....การที่ดิฉัน ปรากฏตัว ในสินทรก่อน คุณเต่า มิได้เป็น ข้อสรุปว่า ดิฉันอายุ มากกว่า
ประเพณีสินธร เรียกทุกคนว่า "พี่" ครับ :D

ผมก็แอบอ่านผลงานคุณพี่ 007s มานาน แต่ไม่เคยโพสต์
เพิ่งมาทราบว่าเป็นบุคคลเดียวกับ 007-s ครับ :D
ชายเอเชีย มักรักภรรยา อยู่แล้ว แต่ส่วนใหญ่ จะไม่แสดงออก
และโดยเฉพาะ ยิ่งเอ่ยว่ารักภรรยา ต่อหน้า สาธารณะ ...ยิ่ง หาได้ยากแสนเข็ญ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

ผมก็แอบอ่านผลงานคุณพี่ 007s มานาน แต่ไม่เคยโพสต์
เพิ่งมาทราบว่าเป็นบุคคลเดียวกับ 007-s ครับ :D
:lovl:  :lovl:  :lovl:  

อย่าไปแหย่คุณน้อง 007-s มากนักสิครับ ผู้หญิงไม่ชอบให้เรียกพี่นะครับ
แล้วก็เวลาโกรธ น่ากลัวด้วย   :B
"Winners never quit, and quitters never win."
dada2016

โพสต์ที่ 19

อูยยยยยยย..........เจ็บจังเลยครับ.......
คุณ 00h-oh พูดเหมือนมานั่งอยู่ในหัวใจผมเลยนะเนี่ย รู้หมดเลยว่าผมคิดยังไง แทงใจดำเลยหละครับ....

เข้าใจวิธีคิดของคุณหมอแล้วค่ะ
วันที่โพสต์นั้น วิญญาณเฟมินิดเข้าสิง

ขออภัยที่ทำให้เจ็บ :wink:
รับมอร์ฟีนสักแอมป์หนึ่ง ดีมั้ยคะ :D  :D
find only good stock for not nervous
dada2016

โพสต์ที่ 20

ลืมขออภัยที่มาป่วนกระทู้คุณ007-s ด้วยค่ะ :D
ขอแก้ตัวด้วยข้อมูลดิบ ในความเห็นส่วนตัวนะคะ
ห้างที่คุณชอบนั้น แถวบ้านมีคนเดินพอสมควรค่ะ แต่ไม่ค่อยซื้อ
ไปเดินและไปกินกันซะมาก
เวลาซื้อ เขาไปซื้อโลตัสค่ะ ใกล้ๆกัน และบิ๊กซีกำลังจะเปิดอีก
คงจะดึงลูกค้าไปอีกส่วนหนึ่ง
จังหวัดอื่นๆ เห็นที่นครศรีธรรมราช  ไม่ทราบร่วมทุนกับห้างท้องถิ่นหรือเปล่า
เพราะใช้ชื่อเขาต่อท้าย
คนเดินเยอะมากๆ น่าจะซื้อของเยอะด้วยเพราะเป็นจังหวัดใหญ่คนมาก และอยู่ในเมือง ทำเลดี โลตัสไกลกว่าแยะคนคงขี้เกียจไป
หวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้างนะคะ
007-s

โพสต์ที่ 21

[quote="ooh-oh"]ลืมขออภัยที่มาป่วนกระทู้คุณ007-s ด้วยค่ะ :D
ขอแก้ตัวด้วยข้อมูลดิบ ในความเห็นส่วนตัวนะคะ
ห้างที่คุณชอบนั้น แถวบ้านมีคนเดินพอสมควรค่ะ แต่ไม่ค่อยซื้อ
ไปเดินและไปกินกันซะมาก
เวลาซื้อ เขาไปซื้อโลตัสค่ะ ใกล้ๆกัน และบิ๊กซีกำลังจะเปิดอีก
คงจะดึงลูกค้าไปอีกส่วนหนึ่ง
จังหวัดอื่นๆ เห็นที่นครศรีธรรมราช
007-s

โพสต์ที่ 22

HVI เขียน:
:lovl:
dada2016

โพสต์ที่ 23

จังหวัดก็ตามด้านซ้ายนั่นแหละค่ะ
007-s

โพสต์ที่ 24

ooh-oh เขียน:จังหวัดก็ตามด้านซ้ายนั่นแหละค่ะ
อจ๊าก ไม่ทันสังเกตุ ขอบคุณค่ะ  :oops:
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 25

รับมอร์ฟีนสักแอมป์หนึ่ง ดีมั้ยคะ  
:shock: น่ากลัวจัง

ผมเคยได้ยินว่า

ผู้หญิงมีความสามารถไม่ต่างจากผู้ชายแต่อารมณ์แปรปรวนกว่าและไม่ค่อยพูดอะไรตรงๆทั้งที่ควรพูด ทำให้คนทำงานด้วยจะอึดอัด เลยไม่ค่อยก้าวหน้าเท่าผู้ชาย

คงจะจริงสำหรับผู้หญิงส่วนใหญ่นะผมว่า แต่อย่าง คุณ ยิ่งลักษณ์ ของ AIS ก็เป็นคนทำให้บริษัททำกำไรได้มากเลยนะครับ แต่ลาออกไปซะแย้ววว
I do not sleep. I dream.
007-s

โพสต์ที่ 26

Viewtiful Investor เขียน:
ผู้หญิงมีความสามารถไม่ต่างจากผู้ชายแต่อารมณ์แปรปรวนกว่าและไม่ค่อยพูดอะไรตรงๆทั้งที่ควรพูด ทำให้คนทำงานด้วยจะอึดอัด
ของดิฉันนี่ ทางผู้ชายที่ทำงาน มัก จะเข้ามาเลียบๆเคียงๆ อ้อมๆ บ่อยๆว่า
ให้ดิฉัน ช่วย ลด คำพูด ที่ตรงไปตรงมาลงหน่อย จะน่ารักกว่านี้มากกกกกกกกกก

:'O  :'O  :'O
โพสต์โพสต์