การลงทุนนี่บางครั้งก็น่าเบื่อ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ขงเบ้ง
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

การลงทุนนี่บางครั้งก็น่าเบื่อ  หุ้นโดยรวมทั้งพอร์ตของผมอยู่ในแดนบวกตลอด
ไม่สะทกสะท้านเลย มีอะไรมาโดนโดยรวมก็ไม่ตกแทบจะเท่าเดิม โชคดีที่ปรับพอร์ตรับไว้ก่อนอิงความแปรปรวนร่วมครับ กลยุทธคุณบัณทูรแห่ง kbankนี่ใช้ได้จริงจริงหนนี้ ขอบคุณครับ ปรับกลยุทธก่อนวิกฤต แต่ผมไม่มีหุ้นkbankเลยครับ อย่างนี้ถ้าตกต้องซื้อไว้หน่อยแย้ว  ตอนนี้รอปันผลอย่างเดียวครับ
อย่างที่เพื่อนในwebคนนึงเคยบอกไว้ในสโลแกน  สิ่งที่ยากที่สุดของการลงทุน  คือ อยู่เฉยเฉยครับ :idea:
เพื่อน เพื่อน พี่ พี่ เห็นด้วยไหมครับ :idea:
เป็นแค่ความคิดเห็นแลกเปลี่ยน ไม่เห็นด้วยก็ได้ครับ :wink:
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 2

พอร์ทผมแดงทุกวัน ไม่รู้เป็นไร ชอบพอร์ทแดงๆ
สงสัยติดเรื่องแดงจังกึมมากไปหน่อย

เห็นเขียวๆ ทีไร ต้องขายทิ้งแล้วซื้อใหม่ให้มันแดงทู๊กที

อย่างน้อยแดงเพราะขาดทุนค่าคอมฯ ก็ยังดี
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 3

"อดทน  รอการเปลี่ยนแปลง  เพื่อทิศทางที่กำหนด"  
 [อันนี้สโลแกนผมเอง ] :lol:  :)

"ศิลปะในการครองหุ้นนั้นอยู่ที่การรู้จักรอคอยไปเรื่อยๆ
 ว่าอะไรจะเกิดขึ้นบ้าง  และไม่ไปกลัวหรือกังวล
 ระหว่างรอคอยนั้น"
 [ อันนี้ผมดัดแปลงจาก ข้อความของคุณวิลาศ มณีวัต
  โดยเปลี่ยนตรงคำว่า "ครองชีวิต" เป็น "ครองหุ้น"   :lol:  ]
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
007-s
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

อย่างที่เพื่อนในwebคนนึงเคยบอกไว้ในสโลแกน  สิ่งที่ยากที่สุดของการลงทุน  คือ อยู่เฉยเฉยครับ  
เพื่อน เพื่อน พี่ พี่ เห็นด้วยไหมครับ  
ค่อนข้างเห็นด้วย สิ่งที่ ไม่รู้ ไม่เข้าใจ เราพยายาม ได้ มากน้อยก็แล้วแต่
ข้อมูล ขวนขวายได้ รวดเร็ว ว่องไว ได้เกือบเท่าๆกัน ในยุคไอที

แต่เรื่องจิตใจ นี่ยากกว่า ต้องฝึก ให้นิ่ง
ทั้งการนิ่ง เพื่อฉับไว และ นิ่ง เพื่อเชื่องช้า
ไม่ว่า ต้องช้า หรือต้องเร็ว สมาธิที่นิ่ง ดีพอ เป็นองค์ประกอบนำไปสู่ ขั้นตอนการตัดสินใจที่ ดีกว่า
Dr.T

โพสต์ที่ 5

เราต้องฝึกฝนให้อดทนต่อการรบกวนของนายตลาดเพื่อรอข้อเสนอที่ดีที่สุดครับ
เหมือนที่วอเร็นว่า "เราจะไม่ซื้ออะไรเพียงเพราะเรามีเงินสด"
เนื่องจากลืมข้อนี้ ทำให้กำไรจากเจ้าตู้เซฟ หายไปจำนวนหนึ่งแล้วครับ  :oops: :oops: :twisted: :twisted:
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
ภาพประจำตัวสมาชิก
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

ผมอยู่เฉย ๆ ไม่ได้เลยครับ ต้องเข้าเวบบอร์ดประจำ ดูพอร์ตตัวเองเสมอ จะซื้อก็ไม่มีตังค์แล้ว จะขายก็เสียดาย เพราะกิจการยังดีอยู่
ล็อคหัวข้อ