SE-ED นายแน่มาก !!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 874

โพสต์ที่ 1

ยินดีกับเพื่อนที่ถือด้วยครับ :D

ไตรมาส 4 กำไรกระโดดมาก น่าจะเป็นสัญญานที่ดี
ทำมาร์จินได้ 7.1 % หากตามยอดขายปี 49 ที่คุณทนงคาดการณ์ที่ 4,000 ล้าน จะทำกำไรได้ประมาณ 270 ล้าน  (ปี 48 ทำได้ 189 ล้าน)

นี่เป็นการคาดการณ์ในแง่ดีนะครับ แต่ก็อาจจะเป็นไปได้

ปันผล .59 สตางค์
เกือบ 10% เทียบราคาหุ้นที่ 6.65
ไม่รวมเครดิตภาษี

เงินสด 500 ล้าน แต่เป็นเงินสดที่มีพันธะนะครับคล้ายๆ ค้าปลีกอื่นๆ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ดีใจด้วยกับเพื่อนๆ พี่ๆที่มั่นคงกับหุ้นตัวนี้ครับ
:D   น่าอิจฉาจัง
TanTai
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

:cheers:  :cheers:  :cheers:
thana1823

โพสต์ที่ 4

ยังจำได้ดีตอนซีเอ็ดมีปัญหาด้านต้นทุน แล้วก็โดนการแปลงสิทธิวอแรนเยอะๆ  รวมถึงการขายหุ้นออกโดยกรรมการ   ช่วงเวลานั้นเป็นช่วงเวลาที่ส่งผลกระทบต่อสภาพจิตใจของผู้ถือหุ้นเป็นอย่างมาก      ขอแสดงความชื่นชมทีมบริหารที่จัดการกับปัญหาต้นทุน และขยายสาขาอย่างต่อเนื่อง   และนับถือ + ชื่นชมผู้ถือหุ้นซีเอ็ดที่หนักแน่นไม่ทิ้งบริษัทไปเมื่อมีปัญหา    ปีที่แล้วตอนอยู่ที่ประชุมผู้ถือหุ้นผมจำได้ว่าเครียดพอสมควรเพราะขาดทุนซีเอ็ดเยอะ   ผู้ถือหุ้นคนอื่นก็ดูท่าทางเป็นอย่างนั้น   จำได้ว่ามีพี่คนหนึ่งผันตัวจากการเป็นเซลมาเป็นนักลงทุน  พอร์ตของเขามีซีเอ็ดอยู่ในสัดส่วนที่สูง   เขาออกไอเดียเพื่อช่วยกระตุ้นยอดขายของบริษัทหลายอย่าง    ป่านนี้พี่เขาคงยิ้มได้แล้วเพราะบริษัทมีผลการดำเนินงานดี   เป็นตัวอย่างที่น่ายินดีสำหรับผู้ถือหุ้นครับ  ยินดีด้วยทุกท่าน
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 5

ผมก็จำได้นะพี่คนนั้น
หวังว่าคงไม่ถอดใจ ขายไปก่อนแล้ว เสียดายน่าดู

คิดถึงตัวผมเอง

ตอน 4.8 บ. ขาตาย คิดอะไรไม่ออก มองโลกในแง่ร้ายไปหมด ไม่มีความหวัง
ตอน 6.6 บ. ไล่ซื้อใหญ่เลย :lol:  :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
worapong

ยอดดอยอยู่ไหน

โพสต์ที่ 6

ยอดดอยอยู่ไหน
                            โสมรัศมี
              คำร้อง-ทำนอง-เรียบเรียง หมื่นรู้

ยอดดอยอยู่ไหนนะ                เมื่อไรจะถึงนะ
ก็ไม่กล้าซื้อ กลัวจริงๆ            จะเจอยอดดอย

ยอดดอยอยู่ไหนนะ               ขึ้นมามากแล้วนะ
       ตัดใจต้องซื้อตามจริงๆ            ด้วยความมั่นใจ

ขึ้นไม่หยุดยั้ง จนเราต้องซื้อ     แต่พอเราซื้อ มันก็ลงไป
ไหลลงอย่างนั้น ใครจะตัดไหว   ปล่อยใจให้อยู่ยอดดอย

***อยู่ยอดดอย เหงาจัง             เมื่อไรจะขึ้นมารับสักที
       อยู่ยอดดอยหลายปี             ไม่เคยจะมีใครมาหา

ยอดดอยก็สูงละ                    รูดลงอีกแล้วนะ
ตัดใจจะขายไปจริงๆ              ไม่ทนแล้วเรา

ขยับจะขาย อีกใจคอยยั้ง       ตัดใจอีกครั้ง ทั้งทั้งอาลัย
        ไหลลงอย่างนั้น ใครจะตัดไหว ปล่อยใจให้อยู่ยอดดอย

***อยู่ยอดดอย เหงาจัง             เมื่อไรจะขึ้นมารับสักที
        อยู่ยอดดอยหลายปี              ไม่เคยจะมีใครมาหา

อยู่ยอดดอยนานวัน               มันคงจะไม่เสียหายอะไร
แต่ต้องทนแทบตาย               เมื่อไรจะได้ลงมาหาพื้นดินที่กว้างใหญ่

ยอดดอยอยู่ไหนนะ               ต้องจำให้ซึ้งละ
        ว่าจะไม่ซื้อเลยจริงๆ               ที่ตรงยอดดอย...

รักดอก จึงหยอกเล่น

ผมเองก็ติดซีเอ็ดครับ และคิดว่าจะติดไปอีกนานครับ หุ้นดีๆต้องติดนานๆครับ รีบออก เดี๋ยวจะโดนแซวว่าขายอู๊ดๆครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 7

:lovl:  :lovl: เสียดายไม่ได้ใส่ทำนอง
อยากรู้ร้องแล้วจะได้อารมณ์หรือเปล่า

อย่างนี้ต้องท่องไว้

ถ้าเป็นหุ้นที่ดีจริง
ยอยดอยในวันนี้
คือตีนดอยในวันหน้า
007-s

โพสต์ที่ 8

เสียดายจัง ซื้อมาน้อยไป  :oops:
ภาพประจำตัวสมาชิก
ch_army

โพสต์ที่ 9

ผมเองก็ราย อภิมหาย่อย ซื้อได้เล็กน้อยเท่านั้น เพราะเงินติดหุ้นตัวอื่นครับก็เสียดาย เหมือนกัน ทำใจขายไม่ค่อยได้ พอเพิ่งขายก็ขึ้นซะงั้น เฮ้อ น่าจะตัดใจไปตั้งนานแล้ว มาเอา se-ed ธุรกิจที่แสนคุ้นเคย(กะร้านเค้านะครับ) ดีกว่า
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 10

ดีใจด้วยครับ

ผมขาย @ 6.35 ตั้งแต่ปีก่อนนู้น กลายเป็น อู๊ดๆ ซะละ
I do not sleep. I dream.
ล็อคหัวข้อ