เซ็ง UVAN จัง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 1

สรุปผลการดำเนินงานของบจ.ประจำปี(F45-1)
                            บริษัท ยูนิวานิชน้ำมันปาล์ม จำกัด (มหาชน)

ตรวจสอบ
                                            (หน่วย : พันบาท)
                                           สิ้นสุดวันที่  31 ธันวาคม
                                                  งวด 1 ปี
              ปี                            2548            2547

กำไร (ขาดทุน) สุทธิ                    200,084         385,270
     กำไร (ขาดทุน) สุทธิต่อหุ้น (บาท)             2.13            4.10

กำไรหายไปตั้งเยอะ ทำไม๊ทำไมราคาไม่ยอมลงงะ ผมจะซื้อเพิ่ม  :(
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 2

ถ้าฝนฟ้าเป็นใจ ปีนี้ก็น่าจะดีครับ

จำได้เลาๆว่า ปีไหนฝนตกหนัก(ดี)
จะส่งผลในอีก 2 ปีข้างหน้า ปาล์มจะให้ทะลายสูง
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Saran

โพสต์ที่ 3

ลูกอิสาน เขียน:ถ้าฝนฟ้าเป็นใจ ปีนี้ก็น่าจะดีครับ

จำได้เลาๆว่า ปีไหนฝนตกหนัก(ดี)
จะส่งผลในอีก 2 ปีข้างหน้า ปาล์มจะให้ทะลายสูง
งั้นต้องขอให้สมพรปากครับพี่ แต่ขอให้ผมเก็บได้เพิ่มอีกหน่อยละกัน
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 4

Saran เขียน: งั้นต้องขอให้สมพรปากครับพี่ แต่ขอให้ผมเก็บได้เพิ่มอีกหน่อยละกัน

ราคาน้ำมันปาล์มจะแปรผันไปตามราคาน้ำมันถั่วเหลือง เพราะทดแทนกันได้ ปีนี้ได้ข่าวว่าที่อาเจนผู้ผลิตถุ่วเหลืองรายใหญ่ มีฝนตกดี ผลผลิตจะเพิ่ม กดดันราคาน้ำมันปาล์มครับ

ผมสังเกตุว่าราคาหุ้นไม่ลง ไม่ขึ้น คาดว่ามีคนยันไว้ครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Saran

โพสต์ที่ 5

อยากถามพี่ลูกอิสานหน่อยครับ ว่าข้อมูลแนวโน้ม ราคาน้ำมันพืชในตลาดโลกหาอ่านได้จากที่ไหนมั่งครับ ที่ผมเจอมันต้องเสียตังค์ค่าสมัครงะคับ
Saran

โพสต์ที่ 6

ขอถามความเห็นอีกข้อนะครับ พี่ว่าเรื่องการใช้น้ำมันไบโอดีเซล ในประเทศไทยมีแนวโน้มเป็นยังไงบ้างครับ คิดว่ามีโอกาศเป็นไปได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 7

Saran เขียน:อยากถามพี่ลูกอิสานหน่อยครับ ว่าข้อมูลแนวโน้ม ราคาน้ำมันพืชในตลาดโลกหาอ่านได้จากที่ไหนมั่งครับ ที่ผมเจอมันต้องเสียตังค์ค่าสมัครงะคับ
ข้อมูลข้างต้น ผมอ่านจากหนังสือพิมพ์ไทย จำไม่ได้ว่าที่ไหน เร็วๆนี้
ปกติหากผมลงทุนในกลุ่มนี้ ก็จะดูข้อมูลในเวป oae ของกรมการค้าภายใน ไม่ค่อยแน่ใจนะครับ หรือในเวป futuresourse ครับ หากเป็นถั่วเหลืองก็ต้องที่ Chicago board of Eechange  แต่ข้อมูล oae จะดีที่ เพราะมีแนวโน้มด้วยครับ ข้อมูลราคามีรายวัน รายเดือน รายปี และข้อมูลคุณภาพมีเป็นรายสัปดาห์
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 8

Saran เขียน:ขอถามความเห็นอีกข้อนะครับ พี่ว่าเรื่องการใช้น้ำมันไบโอดีเซล ในประเทศไทยมีแนวโน้มเป็นยังไงบ้างครับ คิดว่ามีโอกาศเป็นไปได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ครั้งนึงไทยเคยกล่าวหาว่าออสเตรเลียขโมยพันธ์ข้าวหอมมะลิ กลัวว่าจะปลูกและส่งออกแข่งกับไทย ก็มีนักวิชาการฝรั่งท่านนึงพูดทำนองว่า

ไม่สำคัญว่าออสเตรเลียจะมีพันธ์ข้าวหอมมะลิ หรือทุเรียนพันธ์หมอนทอง สำคัญที่ว่าออสเตรเลียมีความสามารถที่จะผลิตได้ต้นทุนต่ำกว่าไทยหรือเปล่าเท่านั้นเอง

เรื่องไบโอดีเซลก็เช่นกัน เรื่องต้นทุนสำคัญที่สุด

ต้นทุนการผลิตไปโอดีเซลผมคิดว่าเป็นดังนี้

1.ต้นทุนปาล์มดิบ น้ำมันดิบ 1 กก.ใช้ผลปาล์มประมาณ 5 กก. ผลปาล์มกก.ละ 2-4 บาท

2.ต้นทุนการหีบน้ำมันปาล์มดิบ ไม่แต่ใจว่ากี่บาท/กก. งบของ uvan น่าจะมีข้อมูลครับ

3.ต้นทุนการผลิตเป็นไบโอดีเซล ต้นทุนการผสม

4.ต้นทุนการขนส่ง แหล่งปลูกปาล์มจะอยู่ไกลจากแหล่งใช้น้ำมัน ต้นทุนนี้จะมีนัยสำคัญ

แค่ต้นทุนปาล์มดิบ ก็ประมาณ 15 บาท/กก.แล้ว ผมเข้าใจว่าสูงกว่าหรือพอๆกับต้นทุนน้ำมันดิบที่นำมากลั่น(ไม่รวมภาษี)

ดังนั้นมองดูในแง่ความเป็นไปได้เชิงพานิชย์แล้วน้อยเหลือเกินครับ  นี่ยังไม่พิจารณาในประเด็นหากไปปลูกในพื้นทีไม่เหมาะสม มีฝนน้อยเช่นอีสาน ภาคใต้ตะวันออก ผลผลิต 5/1 ก็อาจจะเป็น 6-7/1 ยิ่งทำให้ต้นทุนสูงเข้าไปอีก

บริษัทผลิตน้ำมันปาล์มดิบป้อนให้ บางจาก เพิ่งเจ็งนี่ครับ คงเพราะสาเหตุเหล่านี้

จะให้ไบโอดีเซลเป็นไปได้

1.ราคาน้ำมันดิบต้องสูงกว่านี้พอสมควร
2.รัฐไม่จัดเก็บภาษีไบโอดีเซล
3.ขยายพื้นที่ปลูกปาล์ม โดยพัฒนาพันธ์ปาล์มทนแล้ง ให้น้ำมันสูง
4.ราคายางพารา ต้องลดต่ำกว่านี้ ไม่ใช่ 80 กก/บ. เหมือนปัจจุบัน คงไม่มีเกษตรคนไหนจะโค่นยางปลูกปาล์ม
KEL_NOY
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

แต่ปีนี้ได้ยินข่าวฝนแล้ง ตั้งแต่ต้นปี ไม่รู้จะเป็นปีที่ suffer อีกปีหรือเปล่าครับ
Saran

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณพี่ลูกอิสานอีกครั้งครับ ที่กรุณาแนะนำข้อมูลดีๆ ให้

วันนี้ลองไปแกะๆ งบดูแล้วครับ กำไรขั้นต้นลดลงมาจากราคาในตลาดที่ลดลงบวกกับภัยหน้าแล้งทำให้ผลผลิต(น้ำมัน)ที่ได้ต่อผลมีปริมาณลดลง

แต่ที่สงสัยคือ ปีที่หัวข้อ "อะไหล่และวัสดุทั่วไป" ไปรวมอยู่ใน "ที่ดิน อาคารและอุปกรณ์-สุทธิ" แต่ในปีนี้เอาไปรวมอยู่ใน "สินค้าคงเหลือ-สุทธิ" อะคับ

ที่น่าเป็นห่วงสำหรับปีนี้ของ UVAN คือจะรักษาระดับยอดขายได้หรือไม่อะคับ เพราะสินค้าคงเหลือที่เป็นน้ำมันปาล์มตอนสิ้นปี 48 มีแค่ 26 ล้านกว่าๆ เอง เทียบกันสิ้นปี 47 ยังมีน้ำมันสำรองเหลือตั้ง 113 ล้านแน่ะเรียกได้ว่าเจอภัยแล้งไปเต็มๆ เลย ถ้าเจอฝนแล้งแบบที่คุณ KEL_NOY บอกจริงๆ มีหวังได้เห็นราคาหุ้นลงแน่ๆ

ลืมบอกไปอีกอย่างหนึ่ง ปันผลของ UVAN ก็ค่อยๆ ลดลงทุกปีด้วยดิ จาก 3.5 ปี 46 มาเป็น 3 บาท ในปี 47 และ 2 บาท ในปี 48  :cry:

อืม... ดูไปดูมาจะซื้อเพิ่มดีป่าวเนี่ย
Saran

โพสต์ที่ 11

Saran เขียน: แต่ที่สงสัยคือ ปีที่หัวข้อ "อะไหล่และวัสดุทั่วไป" ไปรวมอยู่ใน "ที่ดิน อาคารและอุปกรณ์-สุทธิ" แต่ในปีนี้เอาไปรวมอยู่ใน "สินค้าคงเหลือ-สุทธิ" อะคับ
ง่า ขอโทษครับพอดีจะบอกว่า

แต่ที่สงสัยคือ ปีที่แล้วหัวข้อ "อะไหล่และวัสดุทั่วไป" มันรวมอยู่ใน "ที่ดิน อาคารและอุปกรณ์-สุทธิ" คับแต่ในปีนี้ดันไปรวมอยู่ใน "สินค้าคงเหลือ-สุทธิ"
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

ยังดีกว่า CPI ตั้งเยอะ

สรุปผลการดำเนินงานของบจ.ประจำปี (F45-1)
                      บริษัท ชุมพรอุตสาหกรรมน้ำมันปาล์ม จำกัด (มหาชน)

ตรวจสอบ
                                            (หน่วย : พันบาท)
                                           สิ้นสุดวันที่  31 ธันวาคม
                                              งวด 1 ปี
              ปี                            2548            2547

กำไร (ขาดทุน) สุทธิ                    (65,012)        201,029
     กำไร (ขาดทุน) สุทธิต่อหุ้น (บาท)         (0.25000)        0.77000
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
ล็อคหัวข้อ