UMS ครับ คุณลูกอีสาน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
momo29
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผลประกอบการดูน่าเป็นห่วงมั้ยครับ ไม่เห็นได้อย่างที่ผู้บริหารคุยเลยครับ แต่ผมคุ้นๆว่าคุณลูกอีสานเคยบอกว่าปีนี้ ผลประกอบการ(49) น่าจะดีขึ้นมาก เพราะอะไรนะครับ ผมจำไม่ได้น่ะ แล้วคุณลูกอีสานคิดว่าน่าจะถือต่อหรือขายดีครับ  :?
Investing is most intelligent when it is most businesslike.

เว็บของผมครับ GRANDE ซื้อขายเพชร พลอย
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 2

ผลการดำเนินงานไตรมาส 4 ค่อนข้างน่าผิดหวัง

ผมยังคิดว่า 2551 น่าจะค่อนข้างดีครับ
แต่ปีนี้อาจจะยังไม่ได้ผลดีจากโกดังใหม่เต็มเม็ดเต็มหน่วยเท่าไหร่
momo29

โพสต์ที่ 3

คุณ CK มองไกลถึงปี 51 เลยเหรอครับ  :shock: ทำไมถึงคิดว่าปีนั้นจะดีล่ะครับ??
Investing is most intelligent when it is most businesslike.

เว็บของผมครับ GRANDE ซื้อขายเพชร พลอย
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 906

โพสต์ที่ 4

ผมก็คิดว่าเป็นไปตามที่เพื่อนๆหรือผมคาดครับ

อุตสาหกรรมขยายตัวอย่างมาก แต่คู่แข่งก็เข้ามาเยอะ และ ums ก็ไม่มีข้อได้เปรียบที่ชัดเจน ผมเดาว่าในอนาคต มาร์จินจะลดลง จากปัจจุบันพอสมควรครับ

ผมจำไม่ได้แล้วว่าเคย โพสต์ว่าผลประกอบการปีนี้จะดีมาก ที่น่าจะดีชัดเจน คือการประหยัดภาษีเท่านั้นครับ

ส่วนตัวผมขายไปนานมากแล้วครับ :roll:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
momo29

โพสต์ที่ 5

เอ หรือ ผมจะจำผิด  :oops:  ถ้าอย่างนั้นต้องขอโทษคุณลูกอีสานด้วยครับ

ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 906

โพสต์ที่ 6

ไปดูงบไตรมาส 4
ยอดขายลดลง 30 ล้านหรือ 270 ล้าน
กำไรขั้นต้นเพิ่มขึ้นทำสถิติที่ 34% แต่กำไรสุทธิลดลงเหลือ 12%
เพราะค่าใช้จ่ายขายเพิ่มขึ้นมากเป็น 18%
น่าจะเป็นผลจากใช้น้ำมันในการขนส่ง

จ่ายปันผล 1 บาทต่อหุ้นหรือ 70 ล้านบาท จะทำให้เงินสดในงบดุลหมดไปทันที แถมยังเป็นหนี้เงินกู้อีก 250 ล้าน

งบลงทุน 101 ล้าน เข้าใจว่าเป็นค่าที่ดิน 66 ล้าน ลงทุนอาคาร โกดัง ถนน แค่ 40 ล้าน จากงบประมาณ 150 ล้าน ไม่รวมท่าเรือขนถ่ายอีก 40 ล้าน (ได้ BOI)

สรุปว่ากระแสเงินสดแย่ลงมากครับ ต้องกู้เพิ่ม ต้องติดตามดูครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
CK
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 7

จ่ายเงินออกมาจริงเดือนพฤษภาครับ
ทำให้ผมคาดว่า กระแสเงินสดจากไตรมาสหนึ่งปีนี้
น่าจะทำได้ไม่เลว และคาดว่าเงินสดส่วนหนึ่งของการปันผล
คงจะมาจากผลการดำเนินงานในไตรมาสหนึ่ง

คงต้องรอดูงบไตรมาส 1/49 เพื่อยืนยันก่อนครับ
hot
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ไม่รู้เกี่ยวกับภาษีส่งออกถ่านหินที่อินโดหรือเปล่าคับ
ทำให้คนที่ส่งออกที่นั่นต้นทุนเพิ่มกันเป็นแถว
ล็อคหัวข้อ