ถามคุณสุมาอี้หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 276

โพสต์ที่ 1

ดอกเบี้ย r/p 14 วัน (พันธบัตรซื้อคืน)
1.ที่ว่าซื้อคืน หมายถึงซื้อจากใคร
2.ถ้าฝรั้งขนเงินมาลงทุนซื้อหุ้นหรือลงทุนอย่างอื่นที่ไทย จะฝากแบบ r/p 14 (ได้ดอกมากกว่า ) วัน หรือว่า เหมือนพวกเราที่ประมาณ 3 % (เงินฝาก)
3.r/p กับ ดอกเบี้ย แบ่งเป็นคนละส่วนกับตลาดหรอก หมายถึงว่าคนนอกประเทศใช้ r/p คนในใช้ดอกเบี้ยแบงค์ตามแต่แบงค์ที่ฝาก
4.ผมไม่เข้าใจครับว่าถ้า r/p 14 วันให้ผลตอบแทนมากกว่า ทำไมพวกเราถึงไปฝากไม่ได้ล่ะครับ
5.มีคนสอนว่าถ้า balnce of payment เพิ่มขึ้นอย่างมีนัยยะสำคัญ หุ้นจะปรับตัวขึ้นตาม จริงไหมครับ เพราะว่าอะไรครับ  ขอบคุณที่ตอบคำถามให้
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 2

1. ธปท.รับซื้อคืนจากคนที่เคยซื้อจาก ธปท.ไป
2. นักลงทุนสถาบันทั้งไทยและเทศสามารถเข้ามาซื้อขายได้เหมือนๆ กัน ได้ดอกเบี้ยเท่ากัน
3. ดอกเบี้ยไม่เท่ากันเพราะคุณภาพของหลักทรัพย์ที่ซื้อขายไม่เท่ากัน ความเสี่ยงจึงไม่เท่ากัน เงินฝากธนาคารมี liquidity risk ต่ำกว่า จึงได้ดอกเบี้ยน้อยกว่า
4. คนทั่วไปเข้ามาซื้อขายคงลำบากเพราะเงินขั้นต่ำคงหลายตังค์ ถ้าคนทั่วไปอยากเข้ามาซื้อก็ให้ซื้อผ่านกองทุนรวมพันธบัตรรัฐบาลแทน ได้มากกว่าฝากแบงค์แน่นอนครับ
5.ถ้าไม่มีการแทรกแซงค่าเงิน BOP จะเป็น 0 เสมอ ถ้าเป็นบวกแสดงว่า ธปท. ดูดซับเงินต่างประเทศเอาไว้ส่วนหนึ่ง ทุนสำรองจะเพิ่มขึ้น ฐานเงินบาทจะเพิ่มขึ้นด้วย ซึ่งมีโอกาสที่จะทำให้ราคาสินทรัพย์เกิดฟองสบู่ได้ รวมถึง หุ้น ด้วย
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ล็อคหัวข้อ