เราสามารถค้านไม่ให้ออก esop ได้ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

เราสามารถค้านไม่ให้ออก esop ได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าหุ้นที่เราถือเกิดให้อีสปที่ราคาที่ เราไม่เห็นด้วยจะค้านยังไงครับ :?:
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 2

ถ้าที่ประชุมผู้ถือหุ้นได้เคยมีมติอนุมัติไปแล้ว และได้กำหนดให้กรรมการเป็นผู้จัดสรรหลักเกณฑ์ต่างๆ ก็ทำอะไรไม่ได้แล้ว
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 3

ถ้าค้านไม่สำเร็จ แล้วไม่เห็นด้วยมากๆ ก็ขายทิ้งครับ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 4

การลงทุนในตลาด เราจะได้รับเพียงสิทธิในการได้รับส่วนแบ่งกำไรเท่านั้น ไม่มีอำนาจควบคุมบริษัท ดังนั้นจึงต้องคำนึงถึง mismanagement เป็นความเสียงของการลงทุนให้มากๆ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 5

ไปค้านได้ครับ   ถึงแม้ esop จะชนะในที่ประชุม เขาก็ต้องทำเรื่องให้ตลาดและกลต พิจารณา   ถ้าราคาไม่เหมาะสม ทาง กลต ก็จะไม่อนุมัติให้ก็ได้ครับ   ดังนั้น esop ในราคาถูก ๆ กว่า ตลาด ก็ไม่เกิดขึ้น  :wink:  :wink:

นี่เป็นส่วนหนึ่งที่ผม กังวล เพราะ esop ส่วนใหญ่จะออกให้กับฝ่ายบริหารที่เป็นเจ้าของ  แต่ถ้าให้ฝ่ายบริหารที่เป็นมืออาชีพ โดยไม่ได้ถือหุ้นบริษัทฯ ให้เขามีส่วนเป็นเจ้าของด้วย และ จำนวนไม่มาก  แทนโบนัสให้เขา ก็ น่าจะเป็นที่ยอมรับได้  :wink:  :wink:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
fantasia
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ถ้ากำหนดให้ excercise ที่ราคาไม่ต่ำกว่า ราคาตลาดกับ book value จะเห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ
แต่ excercise ที่ราคา par นี่ ดูยังไม่มันก็ไม่เข้า concept ของ esop เลย
booklover

โพสต์ที่ 7

แล้วมีประโยชน์อะไรกับผู้ถือหุ้นครับ ถ้าให้ราคาexercise ที่สูงกว่า market price (ในเคส ไทคอน 9 จาก market price 6 )ยังพอเข้าใจว่าเป็น incentive ให้ผู้บริหาร แต่การให้ที่ราคา1 หรือ 10 ในขณะที่หุ้นราคาเป็นร้อยๆ มันก็เหมือนโกงผู้ถือหุ้นหรือเปล่าครับ
booklover

โพสต์ที่ 8

รบกวนถามคุณลุงขวดหน่อยครับว่า แล้วผู้ถือหุ้นควรจะทำอย่างไรนอกจากตัดใจขายทิ้งครับ มีเพื่อนหลายคนถือ ปตท ฝากถามครับ
Bread & Butter
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

ราคาการใช้สิทธิ     ราคาปิดของหุ้น ปตท. ที่ทำการซื้อขายใน ตลท.เฉลี่ย
                            4 เดือนก่อนวันประชุมผู้ถือหุ้นของ ปตท. ที่มีมติ
                            อนุมัติโครงการ(ESOP Scheme PTT-W2)หักด้วย
                            เงินปันผลต่อหุ้นที่ที่ประชุมผู้ถือหุ้นของ ปตท.ได้มี
                            มติอนุมัติให้จ่ายในคราวเดียวกันกับการอนุมัติโครงการ
                            ดังกล่าว  
ทั้งนี้ ราคาใช้สิทธิที่คำนวณได้ จะกำหนด
                            ให้เป็นจำนวนเต็ม ไม่มีทศนิยม โดยหากทศนิยมตำแหน่ง
                            ที่ 1 ที่คำนวณได้มีค่าตั้งแต่ 5 ขึ้นไป ให้ปัดขึ้นเป็น
                            จำนวนเต็มหลักถัดไป  นอกนั้นให้ปัดทิ้ง
ลุงขวด

โพสต์ที่ 10

ถ้าประกาศ esop ในราคาถูก ก็ต้องขายทิ้งหุ้นที่ถือแล้วก็ทำใจ ครับ ยอมรับว่า ฝ่ายบริหารเอาเปรียบ  แต่ถ้า esop เกิด dilution effect น้อย  เหมือนกับเขาขอ กินส่วน cake (กำไร) นิดหน่อย ก็ ไม่ว่ากัน...ถ้ากิจการของเขายังได้ถือ ก็ ถือ แต่อย่าซื้อเพิ่ม

พวกที่ได้ esop ที่ออกกว่า 5% ของจำนวนที่ออก ต้องได้รับการอนุมัติในที่ประชุมเป็นราย ๆ ไป  เราก็ได้แสดงเพียง ลงมติไม่อนุมัติเท่านั้นเอง...... เมื่อ ทำใจ แล้ว ก็ อย่าไปมองหุ้นตัวนั้นอีกเลย หันไป หาหุ้นอื่น ๆ ตัวใหม่ดีกว่า  ถ้าไม่เห็นตัวไหนดี ก็ ไปลงในตราสารหนี้ ก็ สบายใจไปอย่างหนึ่ง

ส่วนหุ้น PTT นั้น ผมได้รับ IPO แต่ขายกำไรไม่เท่าไหร่  ขายหมูไปหลายปีแล้ว ยังติดใจว่า น่า เปลี่ยนเป็นใบหุ้นแล้ว ถือลืมไปเลย.....ตอนนี้ไม่มองเลยครับ  ปล่อยให้ สถาบันและต่างชาติลุยกันเอง  :wink:  :wink:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
ลุงขวด

โพสต์ที่ 11

ผมพึ่งไปอ่านเรื่องของ PTT ที่ประกาศ เมื่อวานนี้ เขาใช้ราคาเฉลี่ย 4 เดือนก่อนวันประชุมผู้ถือหุ้นหักปันผล  ก็นับว่า ยุติธรรมดี  จำนวนที่ออก 20 ล้านหุ้น ให้ฝ่ายบริหารเกินกว่า 35 ราย  ให้แจกกระจายกันมากราย ก็แล้วกัน ให้ระดับกลางได้กันหลาย ๆ คนหน่อย ก็ไม่ว่า กัน :wink:

จริง ๆ แล้วผมไม่อยากให้มี esop เลย ไม่น่าคิดขึ้น และ ส่งเสริมกันเลย แย่จริง ๆ พวกที่คิดเอาเปรียบนักลงทุนรายย่อย :wink:  :wink:   จ่ายเป็นเงินหรือโบนัส หรือ ค่าตอบแทนคณะกรรมการจะดีที่สุด  :wink:  :wink:
booklover

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณมากๆเลยครับ  :D
ล็อคหัวข้อ