การซื้อหุ้นในตลาดต่างประเทศ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
MarginofSafety
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1

ผมอยากทราบว่าในฐานะนักลงทุนรายย่อยเราสามารถซื้อหุ้นในตลาดต่างประเทศ เช่นเราต้องการซื้อ Toyota ในตลาด NIKKEI, Google ใน NASDAQ หรือ อาจจะเป็น Coca Cola ใน NYSE เราสามารถทำได้หรือไม่ อย่างไรครับ อยากทราบเป็นความรู้ครับ  :roll:
"Winners never quit, and quitters never win."
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 2

อยากซื้อจริงๆ หรือเปล่า

1. ไปทำบัตร Be1st ที่ธนาคารกรุงเทพ ระบุว่าต้องการเบิกเงินสูงสุดวันละ 1.5แสนบาท

2. ไปสิงคโปร์ แล้วใช้บัตร Be1st เบิกเงินออกมาวันละ 1.5 แสน จนกว่าจะได้จำนวนเงินที่ต้องการเล่น

3. เปิดบัญชีโบรกแบบบัญชีอินเตอร์เนตในสิงคโปร์ที่สามารถเทรดในอเมริกาได้ และได้รับเงินปันผลแบบโอนเข้ามาในพอร์ตเลย

4. กลับมาเมืองไทย

ทำแบบนี้น่ะครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
คัดท้าย
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

และ ที่สำคัญ มาจิ้น กันกระจาย เงินจิ๊ดเล่นได้แบบเหอๆๆๆๆๆ

แถมเล่น Derivative + Forex อีกโหยย อัตราทดกี่เท่าหว่า .... ไม่ รวย ก็ ซวย ละครับงานนี้...
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 4

สุมาอี้ เขียน:อยากซื้อจริงๆ หรือเปล่า

1. ไปทำบัตร Be1st ที่ธนาคารกรุงเทพ ระบุว่าต้องการเบิกเงินสูงสุดวันละ 1.5แสนบาท

2. ไปสิงคโปร์ แล้วใช้บัตร Be1st เบิกเงินออกมาวันละ 1.5 แสน จนกว่าจะได้จำนวนเงินที่ต้องการเล่น

3. เปิดบัญชีโบรกแบบบัญชีอินเตอร์เนตในสิงคโปร์ที่สามารถเทรดในอเมริกาได้ และได้รับเงินปันผลแบบโอนเข้ามาในพอร์ตเลย

4. กลับมาเมืองไทย

ทำแบบนี้น่ะครับ
ง่ายๆอย่างนี้เลยเหรอครับ  :shock:  แล้วเค้าไม่ตรวจสอบหรือครับ ถ้าเรากดหลายวันวันละเต็มที่แบบนี้  :?:
It's earnings that count
สุมาอี้

โพสต์ที่ 5

คงตรวจสอบได้ยาก เพราะลองคิดถึงพวกไฮโซที่ไปช้อปปิ้งในตปท.สิ การเบิกเงินแค่นี้นับว่าน้อยมากๆ
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
นายขโมย
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

Blueblood เขียน: ง่ายๆอย่างนี้เลยเหรอครับ  :shock:  แล้วเค้าไม่ตรวจสอบหรือครับ ถ้าเรากดหลายวันวันละเต็มที่แบบนี้  :?:
บัตร Be1st เป็นบัตร ATM นะครับ
ที่เบิกก็เงินเรา เราก็บอกได้ว่าเอาไปซื้อของ จิปาถะ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 7

นายขโมย เขียน:บัตร Be1st เป็นบัตร ATM นะครับ
ที่เบิกก็เงินเรา เราก็บอกได้ว่าเอาไปซื้อของ จิปาถะ
ของจิปาถะ เช่น Toyota, Microsoft, Coca Cola, Google

โพสต์ที่ 8

ฟังดูแล้วมีประเด็นข้อสงสัยเพิ่มดังนี้ครับ

1.ที่ทราบแน่ๆคือถ้าเราลงทุนผ่านกองทุนที่มีนโยบายลงทุนต่างประเทศ สามารถทำแบบเปิดเผยได้แน่นอน แต่ถ้าจะไปซื้อเอง เท่าที่ฟังดูความคิดเห็นในที่นี้แล้วเหมือนทำแบบเปิดเผยไม่ได้ ยังไงไม่รู้ ถ้าเช่นนั้นแสดงว่ามีกฎหมายห้ามหรือครับ? และถ้ามีกฎหมายห้ามเช่นนั้นจริงๆ แสดงว่าเจตนาของกฎหมายต้องการให้เงินตราต่างประเทศไหลเข้ามาลงทุน (ต่างชาติซื้อหุ้นไทย) แต่ไม่ต้องการให้เงินบาทไหลออกไปลงทุนต่างประเทศ โดยต้องการให้ไหลเวียนอยู่ภายในประเทศเท่านั้นเพื่อพัฒนาเศรษฐกิจ ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า?

2.แล้วที่ได้ยินว่านักการเมืองขนเงินออกไปสิงคโปร์แล้วให้สิงคโปร์เข้ามาซื้อหุ้นในฐานะ Nominee เนี่ย เขาเอาเงินออกนอกประเทศอย่างไร หรือว่าหอบเงินสดขึ้นเครื่องบินไปเลย?

3.สมมติว่ามีคนทำแบบที่คุณได้สุมาอี้ post ไว้จริงๆ หากมีการตรวจสอบเจอภายหลัง ถือว่าเป็นความผิดหรือเปล่า? และถ้าทำจริงแสดงว่าต้องมีการแลกเปลี่ยนเงินบาทไทยเป็น Singapore Dollar (SGD) แล้วฝากไว้กับ Broker ที่สิงคโปร์ จากนั้นหากซื้อหุ้นที่ America ก็ต้องทำการแปลงจาก SGD เป็น USD แล้วจึงสามารถซื้อได้ เป็นเช่นนี้หรือเปล่าครับ?
"Winners never quit, and quitters never win."
สุมาอี้

โพสต์ที่ 9

ประเทศไทยยังไม่มีเสรีภาพเรื่องเงินทุนครับ คนในประเทศยังมี capital control อยู่ การนำเงินออกนอกประเทศสามารถทำได้แต่ต้องเป็นธุรกรรมผ่านระบบธนาคารและต้องชี้แจงเหตุผลของการใช้เงินด้วย ซึ่งถ้าเป็น portfolio investment คิดว่าคงได้รับการปฏิเสธ

แต่การเบิกเอทีเอ็มในต่างประเทศ ก็ไม่ต่างอะไรกับการรูดบัตรเครดิตในต่างประเทศ ผมเองซื้อหนังสือ Amazon.com ด้วยบัตรเครดิตเป็นประจำ สามารถทำได้โดยไม่ต้องมีการแจงเหตุผลเพราะดูจากพฤติกรรมก็อนุมานได้อยู่แล้วว่าเอาไปซื้อสินค้าและบริการ ใช้วิธีนี้เบิกเงินแล้วเอาไปลงทุนอันนี้ไม่ทราบว่าจะกฏหมายบังคับไปถึงว่าห้ามนำเงินที่เบิกไปลงทุนด้วยหรือไม่

เงินนักการเมืองต้องอาศัยธุรกรรมบางอย่างแอบแฝงครับ เป็นการฟอกเงินไปด้วยในตัว

การเบิกเอทีเอ็มในสิงคโปร์ คุณจะได้รับเงินสดเป็นเงินเหรียญสิงค์โปร์อยู่แล้วครับแม้ว่าเงินในบัญชีธนาคารกรุงเทพจะเป็นเงินบาทก็ตาม เมื่อนำเงินที่ได้ไปฝากเข้าพอร์ตในสิงคโปร์ Broker ก็คงจะแปลงเงิน SGD เป็น USD ให้อีกทีครับ

โพสต์ที่ 10

อ้อ เรื่องมันเป็นแบบนี้นี่เอง  
ขอบคุณ คุณสุมาอี้มากๆครับ :cool:

แต่สงสัย(อีกแล้ว) คือว่าเคยมีหัวหน้าเป็นคนอินเดีย แต่ตอนนี้เค้าย้ายไปทำงานที่ต่างประเทศแล้ว ตอนเค้าทำงานที่เมืองไทยเค้าก็ถามๆเหมือนกันตอนผมเปิด port ใหม่ๆ ว่าตลาดไทยเป็นไง แต่จากนั้นไม่นานเค้าก็ไปเปิด port ใน USA ใช้ Broker ที่นั่น

แสดงว่าการควบคุมตรงนี้ครอบคลุมเฉพาะคนไทย ไม่รวมต่างชาติที่ทำงานเมืองไทยเหรอครับ (ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเขาได้รับเงินเดือนเป็นบาทหรือ USD)
ล็อคหัวข้อ