ไม่ขาดทุนจากการเก็งกำไรไม่เป็น vi

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 275

ไม่ขาดทุนจากการเก็งกำไรไม่เป็น vi

โพสต์ที่ 1

ผมรู้สึกว่าถ้าไม่เคยขาดทุนจากการเก็งกำไรไม่เป็น คงยากนะที่จะทำให้คนทั่วไปคิดจะลงทุนแบบ vi เท่าที่ผมตามประวัติพวกพี่ๆที่เป็น vi อยู่ แต่ละคนก็จะพูดประมาณว่า เคยเก็งกำไรขาดทุนแล้วก็เลยมาเป็น vi  ผมเองเล่นเก็งกำไรแล้วรู้สึกว่าระยะยาวก็จะไม่อะไรจากหุ้นเลย เก็งได้ แล้วก็เสียกลับไป น่าเบื่อ หลายปีมานี้ไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย พอกันที จาเป็น vi เต็มตัวแล้วจ๊ะ
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 2

ขอให้ประสบความสำเร็จกับแนวทางใหม่ครับ  :wink:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

เห็นว่าน้องโยโย่ น้องวู๊ดดี้ น้องบิ๊ก และน้องสุมาอี้ เป็นวีไอมาตั้งแต่เกิดครับ
Mr. Big
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 4

CK เขียน:เห็นว่าน้องโยโย่ น้องวู๊ดดี้ น้องบิ๊ก และน้องสุมาอี้ เป็นวีไอมาตั้งแต่เกิดครับ
K. CK ให้เครดิตผมเยอะไปหรือเปล่าครับ ผมคงพวกพันธ์ผสม
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

CK เขียน:เห็นว่าน้องโยโย่ น้องวู๊ดดี้ น้องบิ๊ก และน้องสุมาอี้ เป็นวีไอมาตั้งแต่เกิดครับ
แหม พี่ CK ก็พูดเกินไปครับ ผมก็ได้ความรู้ และประสบการณ์จากพี่ๆ ที่นี่แหล่ะครับ ไม่มี TVI ป่านนี้ไม่รู้ว่าผมจะเป็นอย่างไรบ้าง คงเลิกลงทุนไปตั้งนานแล้วมั้งครับ ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้วขอบคุณพี่โยโย่อีกครั้งละกัน (ไม่รู้บอกอย่างนี้กี่ครั้งแล้ว) ที่ทำให้ผมรู้จัก TVI ก่อนที่จะเผลอลืมตัวแสงสี ฮิฮิ   :P
Impossible is Nothing
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 6

ไม่เป็นไรครับ woody ไปๆมาๆ ผมว่าหลังๆมานี้ woody แซงผมไปเยอะแล้ว ผมเองเลยต้องขอความรู้จาก woody ด้วย
ผมเองเริ่มเป็น VI ก็เพราะเวปนี้แหละครับ
เป็นแหล่งความรู้แรกๆที่ผมเจอแล้วก็ชอบเลย
ขอบคุณทุกคนครับที่ทำให้เกิดเวปดีๆแบบนี้

ผมว่าจะเป็น vi ได้นี่ ขึ้นอยู่กับลักษณะนิสัยมากๆเลยนะครับบางคนพยายามอยู่นานก็เป็นไม่ได้ แต่กลับไปได้ดีด้านเก็งกำไร นิสัยบางคนนี่ก็เหมือนเกิดมาก็เป็น VI เลย อันนี้ก็ต้องแล้วแต่ครับ ผมว่าแล้วแต่ถนัด และมีความสุขในการลงทุนดีกว่า บางทีคนที่กำลังขาดทุนอาจจะมีความสุขมากกว่าคนที่กำไรก็ได้ ใครจะรู้
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Tiger
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

yoyo เขียน:บางทีคนที่กำลังขาดทุนอาจจะมีความสุขมากกว่าคนที่กำไรก็ได้ ใครจะรู้
:lol:

เห็นด้วยครับ

กำไรชีวิต แต่ขาดทุนเงิน

ไม่รู้จะดีใจ หรือเสียใจดี

:D
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
chansaiw
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

ผมว่าก็น่าจะมีหลายคนเหมือนกันที่มาเป็น vi แล้วก็ต้องกลับไปเก็งกำไร

เหมือนที่คุณ yoyoว่าส่วนนึง น่าจะเป็น characterเลยที่ทำให้คนเป็น vi

ไม่ได้มาจากการขาดทุนอ่ยางเดียว

ไม่งั้นหลายคนที่เคยขาดทุนซ้ำเเล้วซ้ำอีก จากการเก็งกำไรก็ยัง

พยายามจะใช้วิธีนี้อยู่
ก็คงกลายมาเป็น vi กันหมด

แต่ยังไงก็แล้วแต่ลงทุนให้สนุกครับ ดีที่สุด
ล็อคหัวข้อ