เรียนถามครับ volatility

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
arica
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คำว่า volatility มีความหมายในหารวิเคราะห์อย่างไรครับ และใช้กรณีไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ
ลูกไม่ท้อ
Verified User

คุ้นๆ

โพสต์ที่ 2

คุ้นๆว่า มันก็คือการเหวี่ยงตัวขึ้นลงของราคา ดูเอาว่ามันเหวี่ยงตัวไปมากน้อยแค่ไหนจากค่าเฉลี่ยของราคา ซึ่งสังเกตว่านั่นก็คือ ค่าเบี่ยงเบนมาตรฐาน ( Standard deviation ) นั่นเอง  จึงคิดว่าเป็นสิ่งที่เอามาใช้แทนกันในตำราแต่ละเล่มหนะครับ บางคนก็ใช้ S.D. บางคนก็มาใช้คำนี้แทนครับผม
รู้สึกดีๆ
ลูกไม่ท้อ
Verified User

ต่อครับ

โพสต์ที่ 3

ดังนั้นมันจึงเอามาใช้ในแง่เป็นตัวบ่งบอกถึง"ความเสี่ยง" ครับ หุ้นตัวไหนที่ราคาไม่นิ่งวิ่งขึ้นลงจากตัวแนว Trend อยู่ตลอดในลักษณะที่เหวี่ยงขึ้นลงมากๆ ก็ถือว่ามีความเสี่ยงมากครับ ก็เอามาใช้ในการเลือกหุ้นเข้าพอร์ตครับ ถ้าหากพวกนักลงทุนที่ไม่ชอบความเสี่ยงก็จะไม่เลือกหุ้นที่มี Volatility มากๆ ไปเลือกหุ้นที่ Volatility น้อยๆแทน
แต่หุ้นที่มี ความเสี่ยงสูง ก็จะให้ผลตอบแทนสูงด้วยเช่นกัน แต่ถึงคราวที่ขาดทุน ก็จะขาดทุนมากเช่นกันครับผม
ใน MPT (Modern portfolio theory) ก็จะมีการเอาสิ่งเหล่านี้มาคิดในการเลือกหุ้นเข้าพอร์ตด้วยครับ[/list]
รู้สึกดีๆ
arica
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมาก ๆ ครับ คุณลูกท้อ
ล็อคหัวข้อ