ใครไป TICON มาแล้ว เล่าให้ฟังบ้างซิครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
zoro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

ใครไป TICON มาแล้ว เล่าให้ฟังบ้างซิครับ

โพสต์ที่ 1

ว่าเป็นอย่างไร..บ้าง
peaceful
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

นั่นน่ะซิคะ ใครได้ไปช่วยเล่าให้ฟังหน่อยค่ะ มารอฟังอยู่เหมือนกันค่ะ ขอบคุณค่ะ
zoro

โพสต์ที่ 3

:'O  :'O  :'O  :'O ไม่มีใครยอมเล่าให้ฟังบ้างเลย  :'O  :'O  :'O  :'O
Tiger

โพสต์ที่ 4

กว่าจะมากันครบก็เกือบเก้าโมงแล้วครับ

โชคดีที่รถไม่ติด ใช้เวลาเดินทางไปกลับไม่มาก

ผู้ร่วมเดินทาง มีคนที่รอบรู้เยอะแยะไปหมดเลยครับ แถมเป็นกันเองด้วย

ทีมงานทาง ticon และ FSA ก็น่ารักมากครับ

อยากรู้หัวข้ออะไร ถามเป็นเรื่อง ๆ ที่สนใจ

น่าจะเล่าได้ง่ายกว่าครับ   :D
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
setmaker

โพสต์ที่ 5

รบกวนถามครับ
1. ความคืบหน้าของโครงการ Logistic Park

2. โอกาสในการขายกองทุน TFUND ได้หมด (รอบ2)

ขอบคุณมากครับ
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

logistic park กำลังทำพวก infrastucture อยู่ครับ
น่าจะเสร็จเต็มรูปแบบตอน november ครับ

โอกาสขายกองทุนหมด เดี๋ยวรอคนอื่นมาตอบครับ

โรงงานโครงสร้างสร้างได้ง่ายมาก อยู่ได้ 50 ปีถ้ามีการปรับปรุงอยู่ตลอดเวลา
ค่าตกแต่งในกรณีที่ลูกค้าย้ายออกประมาณ 1-2 % ของรายได้ค่าเช่าครับ

ลูกค้าประมาณ 25% จะไม่ต่อสัญญา ถ้าสัญญาหมด ซึ่งปกติจะหมดสัญญาจะมีระยะเวลา 3 ปี

ทางไทค่อนเริ่มสร้าง โรงงาน custom built ตามสเป็กลูกค้าแล้วก็เป็นสัญญาระยะยาว 8ปีขึ้นไป

อืมม มีอะไรลองถามแล้วกันครับถ้าจำอะไรได้จะบอกให้ครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
zoro

โพสต์ที่ 7

sunrise : wrote
ลูกค้าประมาณ 25% จะไม่ต่อสัญญา ถ้าสัญญาหมด ซึ่งปกติจะหมดสัญญาจะมีระยะเวลา 3 ปี
ไม่ต่อสัญญา..หมายถึงเลิกเช่าหรือซื้อโรงงานเลย ถ้าเลิกเช่าก็ถือว่าเยอะเหมือนกันนะครับตั้ง 25% และเป็นไปได้หรือที่เขาจะลงทุนแค่ 3 ปี เพราะเขาต้องลงทุนสูงมากในช่วงแรก

อนาคตของ TICON ดูแล้วยังสามารถเติบโตไปได้อีกมากน้อยแค่ไหน(ขอมุมมองของคนที่ไปครับ)

ปีนี้ TICON มีแผนที่จะสร้างโรงงานเพิ่มอีกกี่โรง(ไม่รวมที่สร้างใน logistic park) และที่จะสร้างใน logistic park อีกกี่โรงครับ

มีธุรกิจใหม่ๆที่ TICON วางแผนจะทำต่อหรือเปล่า
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

zoro เขียน:sunrise : wrote ไม่ต่อสัญญา..หมายถึงเลิกเช่าหรือซื้อโรงงานเลย ถ้าเลิกเช่าก็ถือว่าเยอะเหมือนกันนะครับตั้ง 25% และเป็นไปได้หรือที่เขาจะลงทุนแค่ 3 ปี เพราะเขาต้องลงทุนสูงมากในช่วงแรก

อนาคตของ TICON ดูแล้วยังสามารถเติบโตไปได้อีกมากน้อยแค่ไหน(ขอมุมมองของคนที่ไปครับ)

ปีนี้ TICON มีแผนที่จะสร้างโรงงานเพิ่มอีกกี่โรง(ไม่รวมที่สร้างใน logistic park) และที่จะสร้างใน logistic park อีกกี่โรงครับ

มีธุรกิจใหม่ๆที่ TICON วางแผนจะทำต่อหรือเปล่า
เพราะทางบางบริษัท ออกไปซื้อที่ดินสร้างโรงงานเองครับ หรือ ซื้อจากไทค่อนไปเลยก็มี ผมว่าธุรกิจไม่ประสบความสำเร็จก็น่าจะมีครับ
แต่ทางผู้บริหารบอกว่า ส่วนใหญ่สามารถหาผู้เช่ามาทดแทนได้ภายในประมาณ 2เดือนครับ

ผมมองว่าการขยายตัว ยังไปได้ครับ ในช่วงนี้เพราะว่า การขยายตัวของ infrastructure ในประเทศไทยเพิ่มขึ้นเรื่อยๆทั้งทางน้ำและทางทะเล
ทางต่างชาติก็น่าจะลงทุนในเมืองไทยมากขึ้นๆครับ

ส่วนใหญ่ที่เป็นลูกค้าไทค่อนจะเป็น บริษัทเล็กๆ หน่อยที่ทำชิ้นส่วน electronic ป้อนเจ้าใหญ่ๆ ครับ (อันนี้จำได้ลางๆ )

ทางไทค่อนบอกว่า ก็สร้างโรงงานเพิ่มได้เรื่อยๆครับ จำตัวเลขไม่ได้ครับ

ผมเห็นทางไทค่อนเล็งจะขยายธุรกิจในเรื่อง custom built factory และ sale & lease back เพิ่มครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 9

ทุกวันนี้ ticon ต้องสร้างโรงงานเฉลี่ยประมาณ 1.5 โรงสัปดาห์ เพื่อให้ทันกับ order ของลูกค้า ลองคูณกลับไปละกันครับว่าปีนี้จะสร้างสักกี่โรง
โอกาสในการขาดหมดนี้ตอบยากครับ
เพราะทางบริษัทเองถ้าคิดว่าขายไม่หมดเค้าก็คงไม่ออกแต่แรกอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นผู้บริหารเค้าต้องบอกว่าขายหมดแน่นอนอยู่แล้ว
ลองฟังเหตุผลของคุณวีรพันธ์กันดูละกันนะครับ
- ความต้องการกองทุนอสังหาในต่างประเทศมีสูง โดยทั่วไปในต่างประเทศ yield จะอยู่ที่ประมาณ 4-5% ทุกวันนี้ Tfund ยังไม่เข้าไปอยู่ในเรดาห์การลงทุนของต่างชาติเท่าไหร่นัก แต่ผู้บริหารหวังว่าการขยายขนาดกองทุน และการเพิ่มขาย pp ให้กับผู้ลงทุนต่างชาติ โดยเฉพาะสิงคโปร์นั้นจะทำให้ tfund นั้นเข้าไปอยู่ในเรดาห์ของผู้จัดการกองทุนเหล่านี้ แน่นอนว่าแกมั่นใจว่าขายหมดครับ
ล็อคหัวข้อ