ดีลคืออะไรใครช่วยตอบที

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
drchatri
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ช่วงนี้คงไม่ต้องพูดถึงว่าข่าวใดร้อนแรงมากที่สุด   มีการพูดถึงคำว่า "ดีล" คำนี้แปลว่าอะไรครับ (แฮะๆ..อย่าหาหมอทำไมหมอโง่จัง เลยนะครับ :shock:  ภาษาธุรกิจยังไม่กระดิกหน่ะครับ)  แล้วช่วยกันวิพากษ์ทีเถอะว่าการ "ดีล" ในครั้งนี้มันน่าเกลียดอย่างที่เขาว่ากันหรือไม่  โดยความเห็นส่วนตัวแล้วผมคิดว่าไม่ผิดอะไร  เป็นเรื่องของการลงทุนทำธุรกิจก็ย่อมหวังผลกำไรเวลากำไรมากก็ถูกเพ่งเล็ง แต่ถ้าขาดทุนเจ๊งก็มีแต่คนสมน้ำหน้า  ส่วนเรื่องผลประโยชน์ทับซ้อนอะไร  เปลี่ยนกฏหมายให้เอื้อประโยชน์ต่อการขายหุ้นครั้งนี้ ตามประสามือใหม่อย่างผมก็สุดจะคาดเดาและวิจารณ์ได้ครับ  แต่ที่แน่ๆ lesson one เรื่องการแต่งตั้ง Nominees เข้าซื้อหุ้นในครั้งนี้อย่างถูกต้องตามกฏหมาย ทำให้ผมรู้สึกตื่นตาตื่นใจมาก :shock:
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 906

โพสต์ที่ 2

deal = an agreement or arrangement especially in business or politics

ถ้าในมุมมองนักธุรกิจหรือนักลงทุน ดีลนี้ปกติมากครับ แต่ในทางการเมือง ทำให้เกิดประเด็นทีจะโจมตีได้ครับ

ส่วน นอมินี เพื่อนๆในเวปเรายังมีเลยครับ
ถ้าใช้ในทางดีก็ไม่มีปัญหา แต่บางคนนำไปใช้ในทางไม่ดีครับ เราก็เลยมีภาพพจน์ที่ไม่ดีกับนอมินี
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 3

ดีล มาจาก Deal แปลว่า "ตกลง" ระหว่างสองฝ่ายครับ

เป็นได้ทั้ง noun (ข้อตกลงที่บรรลุกันแล้ว)
หรือ verb (ตกลงกัน)

No deal แปลว่าไม่ตกลง

ส่วน deal ของชินวัตร มองในแง่ธุรกิจ เป็นสิ่งจำเป็น
เพราะธุรกิจโทรคมนาคมต้องลงทุนมหาศาล
ความเสี่ยงก็สูง คนที่ bet ชนะหนึ่งครั้ง ครั้งหน้าอาจจะไม่ชนะแล้ว

ต้องให้บริษัทใหญ่ที่มี leverage สูงมากๆ (ทำ telecom หลายประเทศ)
ถึงจะกล้าลงทุนต่อ

ส่วนตระกูลทั้งสองจะเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ของบริษัท holding ใหม่หรือเปล่านั้น
ผมก็ไม่ทราบครับ แต่คิดว่าน่าจะมี controling stakes อยู่ในระดับสูงพอควร

ดังนั้น deal นี้จึงเป็นเพียงจุดเริ่มต้น

ในระยะสั้น (1-2 ปี) ผมว่า SHIN น่าจะโดนถอดออกจากตลาดฯ
ADVANC ยังอยู่ แต่จะโดนเพิ่มทุนมหาศาล (อาจจะ 1-1 เลย)
โดยอาจจะเป็นทั้ง PP PO หรือ Warrant ก็ได้

ค่า air-time โทรศัพท์ (มือถือ) จะเริ่มแพงขึ้น แต่โทรทางไกลจะถูกลง
(เดา)
ภาพประจำตัวสมาชิก
drchatri

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ :D  ที่ผมคิดไว้ตอนแรกก็ได้ประมาณนี้  ผมเข้าใจอย่างที่คุณ CKว่าๆ การที่จะเก็บหุ้นไว้ต่อไปมีแต่เพิ่มความเสี่ยงเนื่องจากเทคโนโลยีโทรกำลังเข้าสู่ยุค 3G ที่ต้องลงทุนเพิ่มมหาศาล จะไม่ลงทุนต่อก็ไม่ได้ไม่งั้นล้าสมัย ทรัพย์สินที่เป็นเครือข่ายในปัจจุบันอาจกลายเป็นเศษเหล็ก  จะลงทุนต่อก็เสี่ยง ก็ต้องขายไม่เร็วก็ช้าเหมือนที่คุณกรณ์ว่าไว้ว่า ธุรกิจต้องขายตอนจะถึงจุด peak ถ้าไปรอขายตอน peakพอดีก็จะหาคนซื้อยากหรือขายในเวลาที่ถูกบังคับให้ต้องขายก็จะถูกกดราคา
 ส่วนเรื่องนอมินีที่ผมชอบเพราะทำให้ผมได้มีโอกาสเห็นประโยชน์ของความรู้ทางกฏหมายเกี่ยวกับเรื่องการจัดตั้งนิติบุคคลในทาง practical เขาทำกันยังไง เป็นโมเดลที่ดีมากเลย รวมถึงได้เข้าใจประโยชน์ของความรู้เรื่องของคุณสมบัติของหุ้นสามัญและหุ้นบุริมสิทธิ์(ถือหุ้นเฉยๆแต่ไม่มีสิทธิออกเสียงและไม่ได้รับเงินปันผล  แต่ทำให้ บ.กุหลาบแก้วแปรงร่างเป็น บริษัทเปลือกไทย แต่หัวใจสิงห์) รวมถึงการขายหุ้นโดยไม่ต้องเสียภาษีซักบาท ผมว่า เจ๋งกว่าเรียน MBA อีกครับ :shock:
 เออแล้วจะมีผลต่อพนักงานหรือเปล่าครับ อดเป็นห่วงน้องผม 2คนไม่ได้หน่ะครับทำอยู่ AIS กับ Capital OK  :?
TanTai

โพสต์ที่ 5

ผมล่ะขอซูฮกอาจารย์สุวรรณ วลัยเสถียรเลยครับ กับดีลนี้ :bow:
เรื่องทำยังไงถึงจะเสียภาษีให้น้อยที่สุดหรือไม่ต้องเสียเลย ในประเทศไทยว่ากันว่านี่คือ นักกฎหมายภาษีอันดับหนึ่งของประเทศครับ
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

ส่วน due คือถึงกำหนด
ที่เราเรียกกันว่าถึงดิวๆ
555
"Failure is the only way to start again intelligently"
ล็อคหัวข้อ