ถามพี่Jengครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

พี่เจ๋งครับ ผมว่าห้อง "โครงการร้อยคนร้อยหุ้น" น่าจะเปลี่ยนชื่อนะครับ คือพอใช้คำว่าโครงการอยู่ข้างหน้ามันรู้สึกเหมือนของชั่วคราวยังไงก็ไม่รู้ครับ (ปกติการใช้โครงการหมายความว่ากิจกรรมนั้นจะมีจุดสิ้นสุด) ไม่ทราบพี่เจ๋งคิดว่ายังไงครับ พอดีผมคิดชื่อให้ห้องได้เหมือนกัน ถ้าเปลี่ยนชื่อเป็น "Stock Opinion" เป็นยังไงบ้างครับพี่ชอบรึเปล่า :wink:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Meeja
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เสนอชื่อ
รวมใจร้อยคนร้อยหุ้น
ครับ

ผมว่าร้อยคนร้อยหุ้นมันได้อารมณ์ดี ไม่อยากให้หายไปเลย...
ลินดา

โพสต์ที่ 3

ขออนุญาตเสนอ ( หน้า ) แนะ ชื่อด้วยคนนะคะ

ร้อยใจร้อยหุ้น = มีสองความหมาย คือ คนร้อยคนมาร้อยใจ ในหุ้นร้อยตัว ประมาณนั้น

อิอิ :wink:
Tough Time Never Last
But
Tough People Do
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ผมว่าคำว่า ร้อยคนร้อยหุ้น มีความหมายมากเลยนะครับ
ไม่ได้จะต้อง 100 คน/ 100 หุ้นเป๊ะๆทีเดียว เพราะในแต่ละหุ้นก็มีผู้รู้ผู้มีความสามารถแสดงความเห็นร่วมกันไว้ก็เยอะครับ และอาจมากว่า 100 หุ้นก็ได้ ยิ่งเยอะยิ่งดี

เหมือนกับภาษาจีนเช่นคำว่า แป๊ะฮ่วยกงซี เป็นภาษาไทยก็คือห้างสรรพสินค้า แป๊ะ=100 ฮ่วย(ห่วย)=สินค้า กงซี(กงสี)=บริษัท
ให้ความหมายของคำว่า แป๊ะ หรือ 100 คือสรรพ(สิ่ง) คือมากๆๆๆ

ร้อยคนร้อยหุ้น ให้ความหมายถึง หลายคนหลายผู้รู้/หลากหลายหุ้น ดูแข็งแรงและมีพลังดีครับ คล้ายกับความเห็นของพี่ GENIE พี่วงเล็บไว้ก็ดีครับ (Stock Opinion)

อีกอย่างด้วยความเคารพเจ้าของโครงการ...พี่เจ๋งครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 5

เรื่องชื่อ นั้น สำคัญไฉน สำหรับพี่แล้ว เห็นว่า ชื่อ สำคัญมากๆครับ

แต่อย่างไรก็ตาม การจะเปลี่ยนชื่อ คงต้องถือเป็นเรื่องใหญ่ และพี่ไม่มีอำนาจในการตัดสินใจครับ ถ้าจะมีการเปลี่ยนจริง คงต้องให้น้องๆ พี่ๆที่เข้ามาเป็นเจ้าบ้าน เป็นคนโหวตที่จะเปลี่ยนครับ

หน้าที่ของพี่ตอนนี้ คือการสานต่อให้โครงการ

1. ให้มีหุ้นครบ 100 ตัว
2. ให้มีการวิเคราะห์ วิพากวิจารณ์ ให้มากกว่านี้

แล้วเรื่องอื่นๆก็จะค่อยๆตามมาครับ เช่นเรื่องการแก้ไขชื่อให้ตรงประเด็นมากขึ้น

แต่เวลานี้ยังไม่อยากไปแก้อะไร ครับ

ขอระยะเวลาให้ได้หุ้นให้ครบ 100 ตัวก่อนครับ
tk

โพสต์ที่ 6

ผมว่าข้อมูลในหุ้นบางตัวไม่ค่อยมีอะไรเลย บางตัวก็มีแค่ 56-1 แล้วก็จบแค่นั้น เราจะทำอย่างไรดีครับ ผมก็อยากช่วยใส่ข้อมูล แต่พอดีไม่ค่อยมีข้อมูลน่ะครับ
Jeng

โพสต์ที่ 7

เหมือนกันเลยครับ พี่ดูแล APRINT อยู่ ก็อ่านหนังสือพิมพ์ เพิ่มเติม แต่ก็ไม่ค่อยมีข้อมูลอะไรเกี่ยวกับ APRINT เลย >>> tk
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 8

ให้คนดูแลแต่ละคนเพิ่มการวิเคราะห์งบการเงินหรือธุรกิจเพิ่มขึ้นดีไหมครับ
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

Jeng เขียน:เหมือนกันเลยครับ พี่ดูแล APRINT อยู่ ก็อ่านหนังสือพิมพ์ เพิ่มเติม แต่ก็ไม่ค่อยมีข้อมูลอะไรเกี่ยวกับ APRINT เลย >>> tk
:P เท่าที่ผมไปดูตามร้านหนังสือมานะครับ คุณเจ๋ง

หนังสือของอัมรินทร์ อย่างแพรว ราคา80บาท (ค่อนข้างแพง)
และส่งขายตามต่างจังหวัดน้อย ขายแล้วแบบไม่รับคืนจากยี่ปั๊ว
ผมได้คุยกับร้านหนังสือทั่วๆไป เขาก็เล่าให้ฟังว่า.....
1.ไม่รับคืน 2.มีแต่โฆษณาสินค้า 3.คนจนไม่ซื้อได้แต่มาพลิกดู
อย่างหนังสือบ้านและสวนค่อนข้างแพง ผมหยิบหนังสือแมลงปีกแข็ง
มาดูเล่มหนึ่ง ราคา700บาท ซื้อไม่ลง
(ทั้งที่มีบัตรสมาชิกร้านนายอินทร์ลดได้10%ในเครืออัมรินทร์)
เลยช่วยซื้อแพรวมา1เล่ม
หยิบชีวจิต เดือนหนึ่งก็หาคนคุยเรื่องนี้ไม่เจอ
สรุป เป็นหุ้นเกรดA ไฮโซ (ไฮซ้อคงไม่ซื้อ)

แต่ผมชอบนะ โฆษณาเยอะแบบนี้

คือหนังสือกำไรน้อยได้ค่าโฆษณาบานเลย
เสียดายนั่งมองราคาหุ้น120บาท
พวกเติมเป็นแสนๆทั้งที่ทุนจดทะเบียนแค่19ล้านหุ้น
ถ้าราคาลดลงกว่านี้ก็จะขอเป้นเจ้าของด้วย
ตอนนี้ขอรอไปก่อนครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
Jeng

โพสต์ที่ 10

ดีครับ คุณฉัตรชัย จะเพิ่มเติมการวิเคราะห์ หรือความเห็นส่วนตัวอะไรก็แล้วแต่ เพิ่มได้เต็มที่เลยครับ จริงๆแล้ว ตอนที่ตั้งใจทำโครงการ ก็ไม่ได้ปิดกั้นอะไร แม้กระทั่งการวิเคราะห์เรื่องเทคนิคก็ไม่ได้ปิดกั้นครับ

มีแค่ข้อเดียวคืออย่ามาด่ากันในโครงการร้อยคนร้อยหุ้น ขอแค่นั้น ใครจะเสนออะไรก็แล้วแต่ครับ ทำได้เลย
genie

โพสต์ที่ 11

จริงๆแล้วโครงการนี้ถ้าจะทำให้actractiveจริงๆคงจะต้องมีข้อมูลupdate ratioต่างๆด้วย เอาไว้สงสัยต้องประชุมกันอีกครั้งแล้วละครับ เพราะตอนนี้เริ่มรู้สึกว่าเว็บชักเริ่มอิ่มตัวอีกแล้ว คงต้องปรับโครงสร้างบางอย่าง :?
Jeng

โพสต์ที่ 12

ดีครับ Genie ค่อยๆปรับ ค่อยๆเปลี่ยน ไปทีละนะนิดครับ เดี๋ยวก็ดีเองครับ
genie

โพสต์ที่ 13

ตอนนี้ผมกำลังรวบรวมไอเดียต่างๆอยู่ จะดูว่าจะปรับเปลี่ยนรูปแบบยังไงดีให้เว็บมีคุณภาพขึ้นและใช้ค่าใช้จ่ายให้น้อยที่สุด(อันนี้ประเด็นสำคัญ) หัวโตครับ :lol:
Jeng

โพสต์ที่ 14

ไม่มีอะไรยากขนาดนั้นหรอกครับ

เว็บนี้ TVI เปรียบเสมือนเว็บที่มีกลุ่มคนที่อยากจะคุยกัน

เพียงค่อยๆแก้ ตามหลักดร.เดมมิ่ง อย่าแก้ทีเดียว เปลี่ยนใหม่หมด

เว็บนี้ต้องมีข้อดีอะไรบางอย่างแน่ๆ ถึงมีคนเข้ามา

พี่ขอเสนอสองเรื่องเอง แล้วเว็บจะดีขึ้นเยอะเลย

1. เวลาโพสแล้ว ให้เข้าไปที่เราโพสเลย โดยไม่ต้องผ่านประตูทางเข้า ที่ถามเราว่า จะไปดูโพสของเราหรือไม่ เพราะเป็นธรรมชาติของคน ที่พูดไปแล้ว ก็อยากอ่านของตัวเองก่อน ว่าเราะพูดผิดพูดถูกตรงไหน เหมือนเราดูรูปที่ถ่ายร่วมกันเป็นหมู่คณะ วินาทีแรก เราจะต้องรีบมุ่งจุดสนใจทั้งหมดไปดูรูปของเราก่อน

2. เวลาเข้าแล้วจะมีเครื่องหมายบอกเราว่า กระทู้นี้เรายังไม่ได้อ่าน ซึ่งโดยปกติ ชอบหลุด ทำให้ เพื่อนที่ถามเราหรือตอบคำถามเรา แต่เราไม่ได้ตอบกลับ เพราะเครื่องหมายหน้ากระทู้บอกเราว่า เราได้อ่านไปแล้ว ทำให้ดูเหมือนว่าเราวางเฉย ไม่ยอมตอบคำถาม ทำให้ความสนิทสนมจะลดน้อยลงไป

แก้สองข้อนี้ก่อน ตามหลัก 7 habit คือ put first thing first ทำเรื่องที่สำคัญเร่งด่วนก่อน

เพียงแก้ 2 ข้อนี้ รับรอง จำนวน hit rate เพิ่มขึ้นอย่างน้อย 1 เท่าตัวครับ

>>> Genie
genie

โพสต์ที่ 15

ผมได้เคยคุยเรื่องนี้แล้วครับ แต่เห็นทางพี่ป้อบอกเหมือนกับว่าต้องประมาณแก้ไขโครงสร้างเลยอะไรปานนั้น ผมก็เลยรอๆไปก่อน แต่หลังๆผมว่าคงต้องวางแผนแล้วละครับ
Jeng

โพสต์ที่ 16

พี่เคยให้คนไปติดป้ายโครงการบ้านจัดสรรค์

ครั้งที่ 1 คนที่ 1 ไม่สำเร็จ ด้วยเหตุผลแบบหนึ่ง

ครั้งที่ 2 คนที่2 ไม่สำเร็จด้วยเหตุผลแบบที่สอง

ต่อมา อีก 2-3 เดือนให้หลัง พี่ให้คนที่ 3 ไปติด

พอเขากลับมา บอกว่าติดได้เลย พี่ถามว่า ทำไมถึงติดได้

ติดต่อเจ้าของที่ดินอย่างไร คนที่ 3 บอกว่า เดินไปข้างหลังที่ดิน แล้วเห็นมีบ้านหลังใหญ่ก็เลยถามดูว่าที่ดินของใคร

ปรากฏว่า เจ้าของบ้านเป็นนายพล และบอกว่าที่ของเขาเอง ก็เลยอนุญาติให้ติดได้ เพราะชอบสนับสนุนการทำมาหากิน

เรื่องก็เป็นแบบนี้ ปัญหาที่เจอคือ ถ้าต้องรื้อระบบเลย ก็ต้องเสียค่าใช้จ่ายมาก ซึ่งก็อาจจะจริง แต่ Genie ไม่ลองถามความเห็นที่สอง ความเห็นที่สามดู

การถามมุมเดียวก็อาจจะได้ความเห็นเดียวก็ได้นะครับ
stockms

โพสต์ที่ 17

ถ้าผมจะย้ายข้อมูลที่เขียนเกี่ยวกับ smk จาก taladhoon มาไว้ที่นี่ต้องทำอย่างไรครับ กลัวเวปที่นั่นล่มแล้วหายครับ แต่ย้ายไม่เป็นครับ
genie

โพสต์ที่ 18

อ๋อวิธีที่ปกติใช้กันก็คือการcoptแล้วมาpasteใส่ครับง่ายที่สุด
stockms

โพสต์ที่ 19

ตกลงครับลงมือ ณ บัดนี้
ล็อคหัวข้อ